Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

toan612

Member
Ðề: Cần tư vấn mua ổ cứng 500GB

Em ở HN cũng đang tính mua 1 cái 500GB, gắn trong tầm 1tr5 đổ lại thì mua loại nào và ở đâu hở các bác? Tư vẫn giúp em luôn.

Tính copy ít phim về về xem Tết.

thichloadai

Ðề: HDD Samsung 1,5TB LP cần tư vấn?

độ bền thì mình không chắc, nhưng samsung lắp vào m880 thì hơi bị nhọc nhằn . Mình lắp ổ 160GB thì ok nhưng khi lắp 1.5TB thì bị lỗi đọc file TS

regards,

Đã bỏ ra gần 3T để mua 1 em 1,5T các Bác cứ chơi WD hay SG cho nó lành . SS dùng hồi hộp lắm

helpmevy

Ðề: Nhờ tư vấn quy hoạch ổ cứng mới 100% để copy phim HD

Em xài màn hình LG 15' CRT, CPU Pentium 4, ổ cứng 320GB, RAM 2GB, cạc hình + tiếng onboard, chỉ nghe headphone không nghe loa... Vẫn tự cho mình là pro, hè hè.

Hay đấy! hêh. cấu hình ngang máy mình. mình vẫn pro chán

helpmevy

Tình hình là thế này các bác ah. bà chị em mới mua 1 bộ dàn karaoke tổng cộng là 60tr VND gồm màn hình 50 inch và những thứ lằng nhằng gì đó.Giờ trong ổ HDD của em có 1 số film HD mà muốn xem trên dàn full HD nhà bà ấy thì làm thế nào. em nghe nói là bộ dàn đấy cũng có ổ cứng như máy tính mình nên e nghĩ hay là tháo ổ cứng của mình ra cắm nối tiếp vào ổ cứng nhà bà ấy giống như cắm ở CPU. đó là em nghĩ thế chứ chưa thấy cái dàn HD nhà bà ấy lần nào, tết này mời về xem. Vậy bác nào biết cái vụ này thì làm ơn hướng dẫn em cụ thể 1 chút vì động vào đồ công nghệ là bà chị nhà em xoắn lắm. Thanks alot!!!!!!!!!

Tình hình là thế này các bác ah. bà chị em mới mua 1 bộ dàn karaoke tổng cộng là 60tr VND gồm màn hình 50 inch và những thứ lằng nhằng gì đó.Giờ trong ổ HDD của em có 1 số film HD mà muốn xem trên dàn full HD nhà bà ấy thì làm thế nào. em nghe nói là bộ dàn đấy cũng có ổ cứng như máy tính mình nên e nghĩ hay là tháo ổ cứng của mình ra cắm nối tiếp vào ổ cứng nhà bà ấy giống như cắm ở CPU. đó là em nghĩ thế chứ chưa thấy cái dàn HD nhà bà ấy lần nào, tết này mời về xem. Vậy bác nào biết cái vụ này thì làm ơn hướng dẫn em cụ thể 1 chút vì động vào đồ công nghệ là bà chị nhà em xoắn lắm. Thanks alot!!!!!!!!!

Chào bạn,

Dựa trên thông tin bạn cung cấp có 2 cách thông dụng để xem HD trên dàn HD của bà chị:
- Xem qua đầu chơi HD bằng cách lấy ổ cứng của bạn gắn vào (chuẩn SATA)
- Xem qua CPU bằng cách gắn ổ cứng như bạn nói. Sử dụng phần mềm KMPlayer hay Media Player Clasic. Cách config và sử dụng codecs bạn xem thêm theo đường dẫn sau:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=106
hay bạn xem hướng dẫn chi tiết của bác CHIP
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33

Chúc bạn thực hiện được mong muốn của mình.

blackcoffee

Hôm trước em mua HDD, nghe nói SG dạo này hay hư nên từ bỏ em nó. Quay sang chọn WD thì thằng bán hàng khuyên dùng SS vì nó bảo hành 3N lận. Nhưng em nói 2-3N ổ cứng dễ gì hư thế là múc con WD. Ai dè vừa qua khỏi time bảo hành 1 tháng thì em nó tèo. Giờ mới hối hận không mua con SS. Hic..

HDM1

Tiện quá: Sao chép toàn bộ ổ cứng với một "nút" nhấn

- Hãng Aleratec ra mắt thiết bị có chức năng sao chép ổ cứng chỉ qua một “nút” nhấn đơn giản là có thể chuyển vài trăm GB dữ liệu sang ổ HDD khác.

Thiết bị chuyên sao chép này có cái tên khá dài: HDD Copy Cruiser Mini Hard Disk Drive Duplicator and Dock.

Thiết bị của Aleratec sẽ giúp người sử dụng dễ dàng chuyển dữ liệu từ thiết bị này sang thiết bị khác chỉ với một “nút” ấn. Ảnh Aleratec

Đây được xem là thiết bị thuộc vào “hàng độc” trên thị trường hiện nay. Nó sẽ giúp người dùng giải quyết việc chuyển toàn bộ dữ liệu cũ kỹ trong một ổ đĩa sang ổ đĩa mới với tính năng sao chép 1:1 – tức là người dùng có thể sao chép dữ liệu từ 1 ổ đĩa sang ổ đĩa khác. Hơn nữa, nó còn có thể sao chép được các loại ổ cứng như 2,5-inch hoặc 3,5-inch SATA I và II. Thậm chí nó còn có thể giúp người dùng sao chép từ những ổ đĩa đã bị ngưng hoạt động.

Trong một số trường hợp phải sao chép trên ổ đĩa quang, ổ cứng và ổ đĩa flash được thực hiện với quy mô lớn hơn và cần những phần cứng chuyên biệt hơn.

Thiết bị này rất dễ sử dụng và người sử dụng chỉ cần đưa đĩa gốc và đĩa mới vào trong dock rồi sau đó chỉ cần nhấn vào nút bắt đầu. Ổ đĩa gốc sẽ được sao chép sang ổ đĩa mới đạt tốc độ 72MB/giây, quá trình này bao gồm cả phân vùng cho ổ đĩa khởi động và phần dẫn tới một clone chính xác của đĩa gốc của bạn.

Sau đây là một vài thông tín chi tiết thêm về thiết bị:

- Sao chép ổ đĩa theo từng phần (Sector-by-sector)
- Quá trình sao chép chỉ với 1 nút ấn đơn giản
- Hai cổng USB 2.0 plug-and-play cho 2 ổ cứng
- Hỗ trợ cả hai loại ổ cứng 2,5” và 3,5” SATA I/II
- Hỗ trợ tốt trên Windows 2000/XP/Vista/7, Mac OS10.3, thậm chí cả Linux
- Sử dụng nguồn AC: 100-240V 50-60Hz

Thiết bị này sẽ có giá bán trên thị trường vào khoảng 169.99USD (khoảng 3,2 triệu đồng). Mọi chi tiết đặt hàng tại Aleratec http://www.aleratec.com/350107.html , xem video clip sử dụng thiết bị để sao chép ổ cứng tại đây: http://www.youtube.com/watch?v=qUF5zM4CJJ4&feature=player_embedded.

NGUYỄN HOÀNG (Theo Aleratec/Slashgear)
Theo TTO

Bác nào mua online được ship giùm em 2 cái . Xin hậu tạ!

mad_man

Hôm trước em mua HDD, nghe nói SG dạo này hay hư nên từ bỏ em nó. Quay sang chọn WD thì thằng bán hàng khuyên dùng SS vì nó bảo hành 3N lận. Nhưng em nói 2-3N ổ cứng dễ gì hư thế là múc con WD. Ai dè vừa qua khỏi time bảo hành 1 tháng thì em nó tèo. Giờ mới hối hận không mua con SS. Hic..

Vậy chứ lúc đó bac mà mua con SS thì bây giờ bác lại hối hận gấp đôi vì đã không mua WD hay SG đó!!!:p

Ðề: Copy phim từ ổ cứng cục bộ hay từ ổ cứng chia sẻ nhanh hơn

Tui chép bình thường, thà lâu còn hơn là hư. Chép nhanh đương nhiên ai cũng biết tốc độ vòng quay của HDD sẽ bị ép lên cao so với bình thường. mà ai cũng bếit OC CPU chỉ vui thôi, nếu lâu dài CPU sẽ tổn thọ và HDD cũng thế. Tùy các bác suy nghĩ và chọn lựa.

Riêng tui với phương châm "Chậm chắc, an toàn. Dữ liệu mới là cái quan trọng mà tiền ko bao giờ có thể mua được"

Tieubaocaca

Active Member
Ðề: Copy phim từ ổ cứng cục bộ hay từ ổ cứng chia sẻ nhanh hơn

Nghe cái tên tiêu đề topic đã chuối rồi:D

"Copy phim từ ổ cứng cục bộ hay từ ổ cứng chia sẻ nhanh hơn"

Bó tay với bác!

nguyenhaian1411

Ðề: Tại sao ổ cứng của em không chứa được file film có dung lượng lớn hơn 4 gb

Tốt nhất là copy sang ổ cứng khác rồi fomat, tuy là hơi lâu nhưng là chắc chắn nhất

mình convert nhiều lần rồi Win nào cũng thế à? mình đã dùng đủ các loại Win roi chẳng có cái nào ko convert được trừ khi Win của bạn bị lỗi do virus hay các lỗi khác của regedit.

haclong1974

mình convert nhiều lần rồi Win nào cũng thế à? mình đã dùng đủ các loại Win roi chẳng có cái nào ko convert được trừ khi Win của bạn bị lỗi do virus hay các lỗi khác của regedit.

Kiểm tra như thế nào để biết máy mình là FAT32 hay NTFS hả bạn ?
Mình hơi mù vi tính nên nhờ bạn chỉ dùm .

LG-HS102G

Banned

Bác này chắc sắm máy tính lần đầu :D Chúc mừng máy mới !

doodoofan

Member

Sao các bác convert từ FAT32 sang NTFS mà vẫn giữ nguyên được dữ liệu nhỉ? Em ko dám convert sợ mất hết dữ liệu, lại không còn chỗ nào trống để chuyển dữ liệu sang nên phải cắn răng mua em ổ cứng mới.

ProSkyR

Well-Known Member

Ổ Fat32 ko cho lưu file>4G. Ko cần format lại đâu, chỉ cần convert qua NTFS thôi:

Ai cũng biết chuyển sang định dạng NTFS chạy ổn định hơn, nhưng khi cài win bạn đã lỡ chọn chế độ FAT32. Vậy bạn hãy theo hướng dẫn sau đây để chuyển đổi FAT32 sang định dạng NTFS:
Bước 1: Click vào nút “Start” phía dưới cùng bên tay trái màn hình của bạn. Chọn lệnh “Run”.
Bước 2: Gõ “cmd” rồi nhấn Enter hoặc click chuột vào nút “OK”
Bước 3: Tại vị trí con trỏ chuột nhấp nháy bạn gõ “cd\” để trở về thư mục gốc lúc này là ổ C.
Bước 4: Tiếp theo bạn gõ lệnh chuyển đổi với cú pháp lệnh như sau:
convert tên ổ muốn convert /fs:ntfs
Ví dụ: bạn muốn chuyển đổi định dạnh tập tin hệ thống của ổ E đang là FAT hoặc FAT32 sang NTFS, bạn gõ lệnh như sau:
convert e: /fs:ntfs
Bước 5: Bây giờ bạn chỉ cần khởi động lại máy vi tính của mình và bắt đầu khám phá rồi tận hưởng các tính năng tuyệt vời với định dạng hệ thống tập tin mới NTFS của mình.

làm theo cách này ko bị mất dữ liệu đâu bạn ;)

cupidbaby

em làm y sì thế mà nó báo ko convert được!:-??

calcifer

Active Member

mấy bạn cơ bản IT non như thế, tốt nhất bê máy qua cửa hàng vi tính hoặc gọi thợ về họ convert cho, chắc cùng lắm mất 50k

tình hình hỏi qua hỏi lại chưa chắc đã làm được, hehe, lóng ngóng lỡ mất dữ liệu thì toi, hehe

b0yelder

mấy bạn cơ bản IT non như thế, tốt nhất bê máy qua cửa hàng vi tính hoặc gọi thợ về họ convert cho, chắc cùng lắm mất 50k

tình hình hỏi qua hỏi lại chưa chắc đã làm được, hehe, lóng ngóng lỡ mất dữ liệu thì toi, hehe

Pác nói đúng. Nếu ko biết làm thì nhờ người chứ đừng nghịch dại trừ khi không có cái gì quan trọng trong ổ cứng. Hồi đầu mới vào nghề em còn format trắng ổ cứng để chuyển định dạng :-SS

Giúp em mua ổ cứng 1.5TB

Em muốn mua 1 ổ cứng gắn ngoài dung lượng 1.5TB nhưng không biết mua của hãng nào, mong các bác tư vấn giúp. Ở HCM em có thể mua ở đâu uy tín và có chép phim HD miễn phí?

Bên trên