Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

rooney2009

Ðề: Tại sao ổ cứng của em không chứa được file film có dung lượng lớn hơn 4 gb

Ổ Fat32 ko cho lưu file>4G. Ko cần format lại đâu, chỉ cần convert qua NTFS thôi:

Ai cũng biết chuyển sang định dạng NTFS chạy ổn định hơn, nhưng khi cài win bạn đã lỡ chọn chế độ FAT32. Vậy bạn hãy theo hướng dẫn sau đây để chuyển đổi FAT32 sang định dạng NTFS:
Bước 1: Click vào nút “Start” phía dưới cùng bên tay trái màn hình của bạn. Chọn lệnh “Run”.
Bước 2: Gõ “cmd” rồi nhấn Enter hoặc click chuột vào nút “OK”
Bước 3: Tại vị trí con trỏ chuột nhấp nháy bạn gõ “cd\” để trở về thư mục gốc lúc này là ổ C.
Bước 4: Tiếp theo bạn gõ lệnh chuyển đổi với cú pháp lệnh như sau:
convert tên ổ muốn convert /fs:ntfs
Ví dụ: bạn muốn chuyển đổi định dạnh tập tin hệ thống của ổ E đang là FAT hoặc FAT32 sang NTFS, bạn gõ lệnh như sau:
convert e: /fs:ntfs
Bước 5: Bây giờ bạn chỉ cần khởi động lại máy vi tính của mình và bắt đầu khám phá rồi tận hưởng các tính năng tuyệt vời với định dạng hệ thống tập tin mới NTFS của mình.

Bạn ơi cho mình hỏi là làm theo các bước trên thì những dữ liêu trong ổ đó có bị mất không bạn ? Mình cũng đang gặp phải trường hợp như này mong được giúp đỡ ,cám ơn nhiều

luuthanhbinh

Well-Known Member

Mình vừa convert rồi, dữ liệu vẫn còn không bị mất. Bác cứ yên tâm mà convert

ngobaochung

sao mình làm thế mà không convert dc

Ðề: Nhờ tư vấn giữa Seagate 1,5TB và 1,5Tb Western Digital Green

Em cũng đang dùng cả 2 em này. Chạy vẫn ngon. Nhận xét em WD chạy êm, mát hơn nhiều. Bảo hành thì Seagate có vẻ ổn hơn WD vì có trung tâm bảo hành ở HN & HCM. Nhưng WD thì anh em chơi HD bảo chưa phải bảo hành bao giờ và thường những người cần lưu dữ liệu quan trọng thì toàn chơi WD Green :)

TSX2004

Ðề: Cần giúp đỡ về ổ cứng Seagate

Bạn coi lại cái computer đi, vì khi computer chậm thì seek time sẽ delay và bạn phải reset lại...nên delete bớt mấy files ở trong temp drive....bạn không nói rõ trong ổ của bạn xài hết bao nhiều phần trăm rồi, nếu gần hết thì seek time lâu rồi hang luôn, E7XXX series CPU thì hơi bị chậm nếu xài phim HD......nói rõ thêm đi. nếu biết TSX sẽ chỉ cho bạn...

TSX2004

Nếu xài cho movie thì nên lấy SG vì nó quay nhanh ở 7200rpm. nếu chỉ xài thường thôi thì có lẽ WD hơn vì nó chỉ quay có 5900rpm thôi. TSX xài cả hai rồi thì chưa có cái nào hư hết sau 5 năm. WD chỉ có bảo hành 3 năm thôi, trong khi SG thì 5 năm, VN mình nên xài cái nào nồi đồng cối đá, cho nên SG sẽ hơn vì bảo hành lâu hơn nên sẽ phải bền hơn....

truonganhtam

Ðề: Cần giúp đỡ về ổ cứng Seagate

seagate này hên xui lắm . nói chung ko nên dùng vừa cài win vừa chứa dữ liệu hay bị hỏng lắm bạn a`

Mua hàng nào cũng hên xui thôi bác ơi, dù quy trình sản xuất có tiên tiến thế nào đi nữa thì cũng có một tỉ lệ sản phẩm bị hư hỏng nhất định, dù cực thấp, xui lắm mới gặp mấy em bị bệnh. Với lại nhà SX có bảo hành mà bác, có gì cứ vác lên

truonganhtam

Nếu xài cho movie thì nên lấy SG vì nó quay nhanh ở 7200rpm. nếu chỉ xài thường thôi thì có lẽ WD hơn vì nó chỉ quay có 5900rpm thôi. TSX xài cả hai rồi thì chưa có cái nào hư hết sau 5 năm. WD chỉ có bảo hành 3 năm thôi, trong khi SG thì 5 năm, VN mình nên xài cái nào nồi đồng cối đá, cho nên SG sẽ hơn vì bảo hành lâu hơn nên sẽ phải bền hơn....

Seagate giờ chỉ bảo hành 3 năm cho ổ gắn trong, em chỉ thấy ở TPHCM có bán con Seagate 1,5TB LP Retail là có BH 5 năm thôi.
Còn 1 vấn đề nữa là cả 2 hiệu đều có 7200rpm + 5900rpm (5400rpm)

truonganhtam

Seagate NO.1 !! Chất lượng + dịch vụ hoàn hảo !!! Hiện tại mình đã dùng tới 3 sp của hãng này mà chưa bị Error gì !!!

Em cũng đang xài 4 con Seagate (1 con 320GB, 2 con 500GB, 1 con 1.5TB, thấy cũng ngon lắm, chĩ mỗi cái hơi nóng nên phải lắm Fan cho em nó. Đang tính chuyển qua LP hoặc 7200.12 xem sao

bạn tìm công cụ partition magic rồi chuột phải vào ổ để chuyển từ định dạng FAT32 sang NTFS là đc, dùng cái này không hỏng dữ liệu tý nào luôn
Download

http://www.mediafire.com/?bu0ihzeycyf

http://www.mediafire.com/?6kzmm22o1ix

Partition Magic v8
“Bửu bối” của những người thích...”vọc”

Partition Magic (PM) là một phần mềm không thể thiếu trong “túi càn khôn” đối với những người làm công tác “bảo trì” máy tính hay các “vọc sỉ” tại... gia.

Đây là 1 phần mềm chuyên dùng để phân chia và tái... phân chia ổ cứng mà không làm mất dữ liệu đã có trong ổ cứng (dỉ nhiên là theo lý thuyết). Phần mềm này có thể làm việc với “gần như” mọi Hệ điều hành hiện có và chuyển đổi các dạng thức phân vùng ổ cứng một cách dể dàng. Nếu phân tích tỉ mỉ mọi tính năng của phần mềm này chắc phải viết thành 1 cuốn sách dày, ở đây e-CHÍP chỉ xin đề cập đến những tính năng căn bản và quan trọng vì giới hạn của 1 tờ báo, các bạn có thể tự ngiên cứu thêm để làm “chủ” phần mềm này. Chú ý: PM sẽ có 1 phiên bản cho Dos bao gồm tất cả các file nằm trong thư mục Program Files\PowerQuest\PartitionMagic 8.0\Dos. Bạn có thể chép các file nầy ra đĩa mềm hay đĩa CD để chạy độc lập. Cách sử dụng phiên bản cho Dos và cho Win hoàn toàn giống nhau.

Ảnh dưới đây đã được chỉnh sửa kích cỡ. Hãy click vào đây để xem toàn bộ ảnh. Ảnh gốc có kích thước 827x368.

1/ Tạo phân vùng (partition)

Trên một ổ đĩa bạn có thể tạo 4 phân vùng Primary hay 3 phân vùng Primary và 1 phân vùng Extanded. Trong phân vùng Extanded bạn có thể tạo bao nhiêu phân vùng con (logic) cũng được.

Cách làm: Chọn ổ đĩa -> chọn Partition/Create -> chọn Logical Partition hay Primary Partition -> chọn Partition Type -> đặt tên (Label) -> chỉ định kích thước (Size) -> chọn vị trí đầu hay cuối đĩa (Beginning of unallocated space hay End of unallocated space) -> OK

2/ “Nhân bản” (Copy) phân vùng

Bạn có thể tạo phân vùng mới là bản sao của phân vùng đang có. Chức năng này được dùng khi: Di chuyển nhanh nội dung của ổ đĩa này sang ổ đĩa khác. Sao lưu dự phòng. Thay đổi vị trí phân vùng...

Cách làm: Chọn ổ đĩa và phân vùng -> chọn Partition/Copy -> chọn vị trí -> OK.

3/ Chuyển đổi (Convert) phân vùng

- FAT sang FAT32 (Windows 9x/Me/2000/XP). - FAT sang NTFS (Windows NT/2000/XP).

- FAT32 sang FAT. - FAT32 sang NTFS (Windows 2000/XP).

- NTFS sang FAT hay FAT32. Chú ý: Không thể chuyển đổi được nếu phân vùng NTFS có sử dụng những tính năng đặt biệt như: compressed, sparse, reparse points, encrypted hay có lỗi đĩa như: lost clusters, cross-linked...

- Primary thành Logical và ngược lại.

Cách làm: Chọn phân vùng -> bấm Partition/Convert -> chọn dạng thức cần chuyển.

5/ Sát nhập (Merge) phân vùng

Bạn có thể sáát nhập 2 phân vùng FAT, FAT32 hay NTFS để giảm bớt số lượng phân vùng đang có mà không làm mất dữ liệu. Bạn cũng có thể sát nhập phân vùng logic vào primary. Chú ý: Giửa 2 phân vùng cần sát nhập không được có phân vùng thứ ba. Bạn không thể sát nhập phân vùng FAT/FAT32 với phân vùng NTFS.

Cách làm: Chọn ổ đĩa và phân vùng -> chọn Partition/Merge để mở hộp thoại Merge Adiacent Partitions -> chọn phân vùng muốn sát nhập trong phần Merge Option. Nội dung của phân vùng nầy sẽ trở thành thư mục (folder) trong phân vùng kia -> đÐặt tên cho thư mục lưu trữ nội dung của phân vùng bị mất khi sát nhập trong phần Merge Folder -> chọn kiểu bảng FAT cho phân vùng sau khi sát nhập -> OK.

6/ Chia tách (Split) phân vùng

Bạn có thể chia một phân vùng FAT hay FAT32 thành 2 phân vùng có cùng định dạng. Bạn có thể chọn dữ liệu từ phân vùng “gốc” để đưa sang phân vùng mới, chọn kích thước, vị trí cũng như đặt tên cho phân vùng mới.

Cách làm: Chọn phân vùng -> chọn Partition/Split -> chọn bảng Data -> chọn file/thư mục cần di chuyển -> đặt tên cho phân vùng mới -> chọn dạng thức -> chọn bảng Size -> chỉ định kích thước -> chọn OK.

7/ Thay đổi kích thước/Di chuyển (Resize/Move) phân vùng

Bạn có thể thay đổi kích thước hay di chuyển phân vùng với 1 số chú ý sau:

- Không thể thu nhỏ phân vùng nếu trong phân vùng không còn không gian trống.

- Không thể mở rộng phân vùng nếu không có không gian trống ở kề bên phân vùng.

- Trong thời gian điều chỉnh kích thước hay di chuyển phân vùng NTFS, nếu có trục trặc phân vùng này có thể bị hư hỏng.

Cách làm: Chọn ổ đĩa và phân vùng -> chọn Partitiopn/Resize/Move -> dùng chuột để điều chỉnh khoảng trống ở đÐầu đĩa/cuối đĩa qua thanh công cụ Partition Map (hay gõ số dung lượng vào các ô kích thước). Di chuyển phân vùng qua vị trí khác bằng cách đưa chuột vào giửa rồi bấm, giử và kéo chuột đi.

8/ “Giấu” (Hide) phân vùng

Bạn có thể giấu phân vùng đĩa hay cho “hiện” (unhide) nếu bạn... thích. Chú ý: Nếu bạn có nhiều phân vùng Primary, chỉ phân vùng khởi động “hiện” còn các phân vùng khác sẽ tự động “ẩn”.

Cách làm: Chọn ổ đĩa và phân vùng -> chọn Partition/Advanced/Hide Partition hay Unhide Partition -> OK.

9/ Phục hồi phân vùng bị xoá (Undelete)

Bạn có thể phục hồi phân vùng FAT, FAT32, NTFS và Linux. Chú ý: Bạn chỉ phục hồi khi không gian của phân vùng bị xoá chưa được sử dụng. Bạn chỉ có thể phục hồi lần lượt nếu có nhiều phân vùng bị xoá vì chương trình chỉ hiển thị danh sách từng phân vùng mỗi lần chạy. Bạn không thể phục hồi nếu phân vùng bi xoá có lỗi ở hệ thống file. Bạn không thể phục hồi phân vùng primary nếu ổ đĩa có đến 4 phân vùng primary.

Cách làm: Trên disk map hay danh sách phân vùng, chọn phần không gian trống (unallocated space) -> chọn Partition/Undelete -> chọn phân vùng cần phục hồi -> OK.

10/ Cài Hệ điều hành mới

Partition Magic còn có chức năng giúp bạn cài đặt thêm Hệ điều hành mới để chạy song song với Hệ điều hành đang có. Chương trình sẽ giúp bạn tính toán dung lượng sao cho phù hợp với HĐH và tạo phân vùng Primary mới từ không gian lấy ở các phân vùng đang có. Chú ý: Bạn phải tự cài đặt HĐH lên phân vùng mới và cài đặt trình quản lý Boot nếu cần thiết.

11/ Thay đổi thông tin ổ đĩa cho phần mềm

Trong bộ PM8 có “khuyến mại” phần mềm Drive Mapperv có chức năng tự động thay đổi tên ổ đĩa, trong các file lưu trữ thông tin về địa chỉ của các phần mềm chạy trong Windows. Thí dụ: Bạn có nhiều phần mềm cài trên ổ đĩa D, nay vì gắn thêm 1 ổ cứng nên ổ D bị đổi thành F, tất cả sẽ không còn chạy được do sai địa chỉ. Phần mềm nầy sẽ tự động thay đổi tất cả địa chỉ lưu trữ từ D (cũ) thành F (mới) để các phần mềm nầy tiếp tục chạy.

Chức năng nầy đặc biệt có ích khi bạn chia lại (thêm, bớt, di chuyển...) phân vùng trên ổ cứng, thay đổi số lượng ổ cứng trong máy mà không muốn cài đặt lại các phần mềm.

Khi chạy chương trình, bạn có chọn lựa:

- Typical Operation: Cho phép bạn thay đổi ký tự ổ đĩa theo ý muốn.

- Merge Operation: Cho phép bạn thay đổi ký tự ổ đĩa bằng đường dẫn đến 1 thư mục.

- Split Operation: Cho phép bạn thay đổi ký tự ổ đĩa bằng đường dẫn đến 1 file hay thư mục.

anhnh

sao mình làm thế mà không convert dc

mình cũng làm mà không được hình như là tùy máy hay tại win ấy thằng bạn mình nó convert ngon lành, mình nghĩ bạn kiếm cái ổ khác mượn rồi copy dữ liệu sang đó rồi formart lại ổ định dạng ntfs là hay nhất.

không nhất thiết phải formart mới chuyển từ FATS32 sang NTFS đâu bác ạ.Bác đánh đúng như hướng dẫn sau đó nếu không convert được nó sẽ báo lại lỗi là gì bác chỉ cần fix lỗi đó là Ok.Lưu ý:Nếu HDD bị virut nó sẽ phá file rigetry và bác cũng không convert đc đâu.Thân chú bác thành công

anhnh

không nhất thiết phải formart mới chuyển từ FATS32 sang NTFS đâu bác ạ.Bác đánh đúng như hướng dẫn sau đó nếu không convert được nó sẽ báo lại lỗi là gì bác chỉ cần fix lỗi đó là Ok.Lưu ý:Nếu HDD bị virut nó sẽ phá file rigetry và bác cũng không convert đc đâu.Thân chú bác thành công

em làm đi làm lại nhìu lần rồi thằng bạn em cũng làm rồi em cài win 7 Ul ko được đâu bác ạ :-??

nghiabanh

Member

Tốt nhất là copy sang ổ cứng khác rồi fomat, tuy là hơi lâu nhưng là chắc chắn nhất

mchicad

Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

Cho mình hỏi tí:
1) Trên main chỉ có 1 cổng Sata thì làm thế nào để cắm được 2 or 3 ổ Sata (cắm bên trong máy) ?
2) Main này có cắm được Sata2 ko nhỉ? Hồi đó chưa có chuẩn sata2.

truonganhtam

Mới mua em Seagate 1.5TB LP Retail bên bác Tân Doanh, đang gửi chép phim, mai lấy về làm cái Review cho anh em xem

drcoi

Member
Ðề: Nhờ tư vấn quy hoạch ổ cứng mới 100% để copy phim HD

mình mua seagate 1T LP để nguyên chép fim HD thì nhận thấy chép chậm quá, không biết là do máy em yếu (P4, Ram 1G) hay là do đĩa cứng (chép thử qua con 80G thì nhanh hơn nhiều).

truonganhtam

Ðề: Nhờ tư vấn quy hoạch ổ cứng mới 100% để copy phim HD

mình mua seagate 1T LP để nguyên chép fim HD thì nhận thấy chép chậm quá, không biết là do máy em yếu (P4, Ram 1G) hay là do đĩa cứng (chép thử qua con 80G thì nhanh hơn nhiều).

Chậm là khoảng bao nhiêu MB/sec vậy bác.
Em cũng mới mua con 1.5Tb LP nè, đang gửi chép phim, mai mới lấy

nm3671

khi convert HDD nên sao lưu dữ liệu quan trọng để tránh mất đi dữ liệu nếu có sự cố xảy ra

rooneymu

CHào cả nhà!
Tôi cũng đang tính mua cái Ổ cứng gắn ngoài để xem phim nhưng băn khoăn chọn hãng nào bây giờ!
Các Anh EM cho hỏi thế dùng của MAXTOR hoặc Transcend so với WD & SG? Do để xem phim trên LCD qua LAPTOP nên cần các Bác tư vấn về loại 7200 hay 5900rpm?

Tôi là newbee nên thông cảm phải hỏi nhiều!
Thanks cả nhà!

Bên trên