Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

Ðề: Nhờ tư vấn giữa Seagate 1,5TB và 1,5Tb Western Digital Green

Tôi cũng đang đau đầu về việc mua giữa 2 con Seagate hay WD.
Vẫn hay dùng WD, gắn trong gắn ngoài đều chơi WD. Đợt này quá tải [đã full mấy cái HDD 1TB WD rồi], đi mua thì thấy Seagate giá cao hơn WD. Mấy đứa nhân viên bán hàng [cũng công ty nhớn ở HN đó] nói là Seagate được chuộng hơn. Nhưng cũng chả nói rõ chuộng hơn vì cái gì :-?

mchicad

Mình cũng đang định mua HDD. Tình hình như này thì chả biết mua cái gì? Mình dùng SG thấy cũng tốt lắm. Nhưng nhìn thông số của WD thì thấy cao hơn.

bitis06

Member

Cái này có lẽ tuỳ cảm nhận thui!Hãng nào cũng BH tại VN đầy đủ cả.
Cá nhân mình dùng SG 1TB, WD 1TB và SS 1.5TB thì thấy SS kêu to hơn, còn WD thấy êm và mát hơn cả.Chưa phải BH cái nào.\:D/=D>

boomer1103

Ðề: Nhờ tư vấn quy hoạch ổ cứng mới 100% để copy phim HD

Các bác cứ để ý nhanh chậm làm gì ạ. Vứt ra cửa hàng chép, về nhà bật tivi lên xem đỡ 1 hôm, mai lấy :)

sunset_309

Well-Known Member
Ðề: Cần giúp đỡ về ổ cứng Seagate

Cảm ơn các bác.Em vác đi bảo hành ổ ,lấy được ổ mới rồi.Em chọn seagate cũng chỉ vì nó bảo hành tốt nữa.Nhanh lắm các bác ạ ^^

ngoc_ken

HDD Samsung 1,5TB LP cần tư vấn?

Em đang định mua con HDD này, nhưng không biết chất lượng em nó ra sao. Bro nào biết tư vấn cho em. Không biết so với hdd của WD và Seagate thì thế nào? xin cảm ơn :D

break196

Member
Cần tư vấn mua ổ cứng 500GB

Có ai biết loại ổ cứng nào 500 GB chất lượng tốt mà khoảng 2tr trở lại thì chỉ cho em tí nhé. Em cảm ơn trước :D

Ðề: Cần tư vấn mua ổ cứng 500GB

Có ai biết loại ổ cứng nào 500 GB chất lượng tốt mà khoảng 2tr trở lại thì chỉ cho em tí nhé. Em cảm ơn trước :D

Bác hỏi ổ cứng cắm trong hay ngoài?2,5" hay 3,5"?
Tôi đoán là bác muốn mua ổ 2,5" cắm ngoài đúng ko?Seagate free agent go mà chơi ^^ hơn 2tr 1 chút, bền, đẹp, bảo hành dài

halove

Không hiển thị đúng dung lượng HDD

Hỏi hơi cũ tý nhưng con WD HDD 1,5T của E nó chỉ nhận và hiển thị 1,36T là sao hả các bác?

Ðề: Không hiển thị đúng dung lượng HDD

đúng rồi đó bác.Không sao đâu
Trong thông số kỹ thuật người ta tính 1TB = 1024GB nhưng trong thương mại người ta tính 1TB = 1000GB nên có sự chênh lệch đó

Bác tính sao còn 92% là đúng dồi đó !
Nôm na là mỗi sector ( 512Byte ) trên HDD thì cần 40Byte EEC ( mã sửa lỗi ) !

phungnguyen

đúng rồi đó bác.Không sao đâu
Trong thông số kỹ thuật người ta tính 1TB = 1024GB nhưng trong thương mại người ta tính 1TB = 1000GB nên có sự chênh lệch đó

cách trả lời này ko phải cho câu hỏi trên thì phải, đó chỉ là những thông số kỹ thuật thôi mà theo em ai cũng biết, còn theo em biết thì ổ 1.5TB mà dung lượng chỉ báo là 1.36TB nguyên nhân là do khi phân vùng ổ cứng và format thì sẽ có một phần HDD làm Extended Dos Drive chiếm 5%-10% (tùy format theo FAT32 hoặc là NTFS hoặc là định dạng khác ...)

lalala

với cả lúc chia phân vùng thì dung lượng cũng bị lấy đi 1 ít nưa
// lifelikeline

halove

E xem kỹ thì thấy nó lấy 1 ít để chứa bộ cài backup data cho máy tính. Phần này nó đã tạo riêng 1 partition nữa rồi nên khi cắm vào PC là thấy hiện 02 ổ lận. Nếu bây giờ E format cả lũ chúng nó lại thì chắc là đủ. :))

nguyenvantrung2410

Active Member

E xem kỹ thì thấy nó lấy 1 ít để chứa bộ cài backup data cho máy tính. Phần này nó đã tạo riêng 1 partition nữa rồi nên khi cắm vào PC là thấy hiện 02 ổ lận. Nếu bây giờ E format cả lũ chúng nó lại thì chắc là đủ. :))

không đủ đâu bác, bây giờ bác lấy máy tính ra bấm:
1.5*1000*1000*1000*1000/1024/1024/1024/1024 coi ra bao nhiêu, chính xác là ra 1.36 luôn

jumpy

Well-Known Member
Ðề: HDD Samsung 1,5TB LP cần tư vấn?

Không biết về độ bền thì thế nào nhưng mình đang dùng 2 con SS 1.5TB LP và 2 con SG 1.5TB thì thấy SS chạy êm hơn và mát hơn nhiều nên cũng yên tâm

leech

Member
Ðề: HDD Samsung 1,5TB LP cần tư vấn?

độ bền thì mình không chắc, nhưng samsung lắp vào m880 thì hơi bị nhọc nhằn . Mình lắp ổ 160GB thì ok nhưng khi lắp 1.5TB thì bị lỗi đọc file TS

regards,

TanDoanh

Oài , có khó gì đâu , Bác vao properties của HDD đó . Xem bằng TB thì là 1.36 còn xem bằng byte thì sẽ đủ : 15.000.000.000.0000 . Lí do thì các anh trên này giải thích wá rõ ràng :D Tại sao có phép tính trên thì :

1 Tera = 1000GB = 1.000.000 M = 1.000.000.0000 KB = 1.000.000.000 byte nên chia 4 lần 1024 là thế

ngotm

Ðề: Cần tư vấn mua ổ cứng 500GB

Mà nên mua loại 2.5" hay 3.5" thì tốt hơn

Bên trên