Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

Ðề: Làm rớt HDD WD 2,5 inch 500 GB

Xin chào các bạn!

1. Mình vô tình làm rớt ổ HDD DW 2,5 inch -500GB. Sau đó thì nó im re luôn, máy tính không nhận nữa (cắm vào máy tính, nó kêu ò... ò... éc...éc...., rồi thôi). Các bạn có cách nào giúp mình không? Vì dữ liệu mình lưu trong đó rất nhiều.
Ổ cứng mình dùng mới 1 năm, xem hạn bảo hành trên hộp là 2 năm. Mình có nên đem đi bảo hành không? Họ sẽ sửa, hay đổi cái mới, hoặc bắt chờ dài cổ rồi ... im luôn vậy? Nếu sửa, có bị mất hết dữ liệu không? Rất mong hồi âm của các bạn!

Chắc là hỏng đầu đọc rồi

Bạn thử như thế này xem có cứu được chút gì không nhé.
Lắc nhẹ và cắm thử vào xem có nhận không, may ra còn cứu được tý nào hay tý đó
Nhưng nếu mà kêu cạch cạch thì mất hết dữ liệu rồi
Xin chia buồn

Haotakua

Member
Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

Anh ơi giúp em với!anh update thành công hướng dẫn cho e với.sáng nay lắp ổ cứng vào máy tính,đã tháo hết các ổ còn lại chỉ giứ lại mỗi ổ update như hướng đẫn.e đã ghi đĩa CD chương trình update đưa vào ổ quang rồi. nhưng khi bật máy lên ở bước đầu tiên có chữ REAME.TXT ấn F10 để bỏ qua nhưng đến bước tiếp theo thì hiện lên dòng chữ "Model St31500341AS SN 9VS38NFY FW CC1H on intel ICH7 bus 1 device 0
No Match! will not download firmware
Error: specific model not found. ST31500341AS expected "
Anh có biêts đây là lỗi gì ko thì chỉ cho em cách khắc phục với.E cám ơn A!

Tình hình y chang bạn này, có ai trả lời giúp không?

100% không nên dùng ổ Seagate 7200.11 cho đầu HD !

Em đã thử cho rất nhiều đầu phát, từ đầu phát không có quạt làm mát cho đến đầu phát HD có quạt làm mát thì con ổ cứng SEAGATE này vẫn cực nóng. Nóng kinh dị, nóng dã man , nóng tàn bạo ! Chính cái nóng của con ổ cứng mới làm nóng các đầu phát HD! Còn cho vào máy tính copy film, sử dụng khay ISWAP trwocs mặt case thì thôi rồi lượm ơi sau 6 tiếng,nhảy dựng lên khi rút ổ cứng ra . Bác nào biết chỗ nào bán cái thanh đo nhiệt đọ dán được lên bề mặt không, chỉ cho em với, em muốt test nó quá #:-S

cannabis9x

Ðề: 100% không nên dùng ổ Seagate 7200.11 cho đầu HD !

Em đã thử cho rất nhiều đầu phát, từ đầu phát không có quạt làm mát cho đến đầu phát HD có quạt làm mát thì con ổ cứng SEAGATE này vẫn cực nóng. Nóng kinh dị, nóng dã man , nóng tàn bạo ! Chính cái nóng của con ổ cứng mới làm nóng các đầu phát HD! Còn cho vào máy tính copy film, sử dụng khay ISWAP trwocs mặt case thì thôi rồi lượm ơi sau 6 tiếng,nhảy dựng lên khi rút ổ cứng ra . Bác nào biết chỗ nào bán cái thanh đo nhiệt đọ dán được lên bề mặt không, chỉ cho em với, em muốt test nó quá #:-S

Bác thử với bao nhiêu cái hdd hay chỉ 1 hdd với nhìu đầu phát ! kết luận thế thì còn gì .....!

thedeath

Active Member

bác mua một HDD hãng khác test chưa mà phán ác thế :| nếu ko muốn nhét vào HDP thì mua HDD box gắn ngoài đi, tản nhiệt tốt hơn. nếu vẫn sợ nóng thì ngồi chờ HDP hỗ trợ SSD vậy =)) =))

vdung1972

Well-Known Member

Bác này nói đúng, AE nghiện PC đã test và báo lỗi lâu rồi, dòng Seagate 7200.11 rất nóng, 7200.12 mới fix được lỗi này.

vdung1972

Well-Known Member

WD TV hình như vẫn chưa hỗ trợ sub rời thì phải bác ạ.

bdkhn

Member

Cái Hitachi 2T mới mua cũng nóng chẳng kém. Kệ.

Cái WD 1,5T mát nhưng mới được 3 tháng đã lăn quay.

Bác thử với bao nhiêu cái hdd hay chỉ 1 hdd với nhìu đầu phát ! kết luận thế thì còn gì .....!
Dạ em mới có 4 con 1,5T Seagate 7200.11 , 3 em wd Green, 3 Samsung, mỗi Hitachi vì không tin tưởng do hay chết bất thình lúc dùng PC mấy năm trước nên ko sài thôi ạ ! Trong đống đấy thì Seagate 7200.11 nóng điên loạn.

Daithanhthai

Active Member

Dạ em mới có 4 con 1,5T Seagate 7200.11 , 3 em wd Green, 3 Samsung, mỗi Hitachi vì không tin tưởng do hay chết bất thình lúc dùng PC mấy năm trước nên ko sài thôi ạ ! Trong đống đấy thì Seagate 7200.11 nóng điên loạn.

công nhận là nóng vãi ....mấy em LP 5400rpm mát hơn nhiều bác ợ

love HD

Member

Em cũng đang suy nghĩ định sắm 1 em HDD, nhưng chưa quyết định mua của hãng nào, bây giờ nghe các bác nói thì càng thấy khó quyết định :-O, vậy theo các bác thì HDD của hãng nào bây giờ tương đối đạt nhất !! cám ơn các bác nhe

NhuQuynhCF

Sao nóng thế nhỉ, nhanh hỏng là đúng rồi, khi chép data full 1 lúc thì nên để trước quạt kẻo bị phỏng.

Bác này nói đúng, AE nghiện PC đã test và báo lỗi lâu rồi, dòng Seagate 7200.11 rất nóng, 7200.12 mới fix được lỗi này.

đồng ý với bác này. 7200.11 chép phim chừng 30 phút là làm trứng chiên ốp la còn được.

vozhanoi

Xin chào các bạn!

Mình có 2 vấn đề về HDD WD. Xin các bạn giúp cho!

1. Mình vô tình làm rớt ổ HDD DW 2,5 inch -500GB. Sau đó thì nó im re luôn, máy tính không nhận nữa (cắm vào máy tính, nó kêu ò... ò... éc...éc...., rồi thôi). Các bạn có cách nào giúp mình không? Vì dữ liệu mình lưu trong đó rất nhiều.
Ổ cứng mình dùng mới 1 năm, xem hạn bảo hành trên hộp là 2 năm. Mình có nên đem đi bảo hành không? Họ sẽ sửa, hay đổi cái mới, hoặc bắt chờ dài cổ rồi ... im luôn vậy? Nếu sửa, có bị mất hết dữ liệu không? Rất mong hồi âm của các bạn!

2. HDD WD TV Player không đọc được sub dạng srt. tiếng Việt. Mình đã update lên firware 1.03.01 rồi. Nhưng chẳng ăn thua. Các bạn có cách nào không? Chỉ cho mình với nhé!
Xin cám ơn

1. Bác mang ổ đi bảo hành
2. WDTV chưa hỗ trợ phụ đề srt tiếng Việt nên bác đành convert nó sang idx/sub mà thôi

Daithanhthai

Active Member

hic , khủng khiếp quá !!! vừa công nhận với các bác xong thì hnay bật pc lên ko thấy ổ đó hiện lên rồi thấy mùi khét , em vội vàng tắt máy giở ra xem thì cái dây nguồn của ổ đó bị cháy xun lại . dây này là dây chia 1 ra 2 thì dây của ổ đó cháy còn dây của ổ chứa OS cùng đầu chia thì ko bị sao . em thay thử dây khác thì lại bị cháy dây tiếp làm em sợ quá ... giờ ko dám cắm nữa để thứ 2 mang đi bảo hành coi sao . may vừa copy hết dữ liệu quan trọng sang ổ 2t p mới mua ko thì vợ em giết . tiếc đống phim hoạt hình quá ....cái này em dùng đc hơn 1 năm . mấy ổ kia mới mua toàn dòng lp 5400rpm

cannabis9x

mình đang xài hitachi simple toch 500gb , có bị rớt vài lần nhưng ko sao ! sợ nhất bị mất dữ liệu !

huyvt

Member

Đúng rồi. Mình cũng có một ổ 1.5TB 7200.11. Chạy rất nóng và lâu lâu kêu rèn rẹt. Nghe các bác trên mạng nói firmware của đời 7200.11 bị lổi.

JKer

Member

Thế WD Green có nóng không nhỉ? Đang tính chơi 1 ổ 1 TB seagate mà các bác than thế này mình lo quá. Cho mình hỏi thêm là WD Green cài OS có ngon không ? Nghe 1 số bác bảo rằng WD green cài OS rất lâu :|

Thaivg

Active Member

Mình dùng TVX 7010, cứ phải để cái HDD ra ngoài cho chắc!!!

Bên trên