Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

nam812005

Member
Ðề: Tại sao ổ cứng của em không chứa được file film có dung lượng lớn hơn 4 gb

Không chuyển ngược lại từ Fat32 sang NTFS được đâu bồ ạ.

blacksea

Member
Ðề: Tại sao ổ cứng của em không chứa được file film có dung lượng lớn hơn 4 gb

thế có AE nào biết chuyển NTFS sang FAT32 thế nào ko?nhấn format nhưng ko có lựa chọn sang FAT32

Chuyển từ fat32 sang ntfs thì không mất giữ liệu còn chuyển từ fat32 sang ntfs cũng được nhưng mất giữ liệu hiiii format sang ntfs thôi

tamhontre

Xin giúp đỡ về HDD

Em mới mua con WD 2TB + con dock Unitek Y-2041 dual HDD. Em cắm vào máy cơ quan (dùng WIN XP SP 2) thì dưới tray hiện biểu tượng safely remove USB hardware nhưng không nhận ổ cứng. Em có chút thắc mắc
- Đây là lỗi win XP ?
- Đây là lỗi dock unitek không nhận ổ 2 TB ?
- Hay tại cái USB 3.0 này chưa có driver ạ ?

Dock Unitek này đầu USB trên đốc nó ko giống đầu USB thường.

Các bác giảng hộ em là do lỗi nào để em khắc phục với 8-X

blacksea

Member
Ðề: Xin giúp đỡ về HDD

Nếu dock của bạn chuẩn 3.0 thì bạn không thể cắm nó vào úb 2.0 được.
bạn phải mua card pci-usb 3.0 về để có cổng usb 3.0 nhé

tamhontre

Em thấy output nó ghi là USB B FEMALE 4 PIN thì có cắm được vào cổng 2.0 không ạ.

Máy cơ quan em ko tháo được rồi
Về nhà con Laptop ko biết gắn card được ko :((

K13

hình như dock unitek nhận 1.5 Tb thì phải ???

nhthang_hdn

Nếu máy chưa có cổng usb 3.0 thì nó sẽ tự động nhận là 2.0 nên bác ko cần lo usb 2.0 hay 3.0.
theo em thì có thể là 2 nguyên nhân sau:
- HDD dock chỉ nhận dung lượng < 2T.
- Bị trùng ổ. bác có thể xử lý vụ này như sau: Klick phải vào biểu tượng My Computer, chọn Manage, chọn Disk Management, nó sẽ hiển thị toàn bộ số HDD đang cắm, klick phải tiếp vào biểu tượng cái HDD ko hiển thị, chọn Change Driver Path -> đổi thành ổ X/Y/Z... gì gì đấy cho nó ko bị trùng tên với các ổ D/E...

tamhontre

Nếu máy chưa có cổng usb 3.0 thì nó sẽ tự động nhận là 2.0 nên bác ko cần lo usb 2.0 hay 3.0.
theo em thì có thể là 2 nguyên nhân sau:
- HDD dock chỉ nhận dung lượng < 2T.
- Bị trùng ổ. bác có thể xử lý vụ này như sau: Klick phải vào biểu tượng My Computer, chọn Manage, chọn Disk Management, nó sẽ hiển thị toàn bộ số HDD đang cắm, klick phải tiếp vào biểu tượng cái HDD ko hiển thị, chọn Change Driver Path -> đổi thành ổ X/Y/Z... gì gì đấy cho nó ko bị trùng tên với các ổ D/E...

Ôi cám ơn bác nhiều lắm ạ, giờ nó đã nhận 1863.01 GB và đang formating. Hy vọng sẽ nhận được

tamhontre

Ngon rồi ạ, hơi tiếc 500 GB HD nhưng thôi đành format :D. Cám ơn bác 1 lần nữa

tamhontre

Dạ, đã trót thì trét luôn
PC mà gắn thêm cổng sata thì em biết rồi, nhưng laptop của em không có thì có gắn thêm được không. Và gắn vào đâu ạ.

laodatma

Member

Dạ, đã trót thì trét luôn
PC mà gắn thêm cổng sata thì em biết rồi, nhưng laptop của em không có thì có gắn thêm được không. Và gắn vào đâu ạ.

Tùy thuộc máy của bạn có khe cắm nào (PCMCI or Express Card), tuy nhiên việc cắm vào chạy nuột hay không & nhận được HDD tối đa bao nhiêu thì tôt nhất nên mâng máy đến thử cho chắc. Tim lại trên box thương mại chắc thấy có nới bán đó!

hoabanhom

Ðề: Cho e hỏi về việc bảo hành HDD Western Digital

cho cái trang web để vào kiểm tra thời hạn bảo hành của HDD WD đi bạn ...

baodom

Active Member
Ðề: Cho e hỏi về việc bảo hành HDD Western Digital

Theo mình biết thì hãng WD khi mua ở nước ngoài đem về VN thì không bảo hành được.Trừ khi có receip là ở tại bên nước mà mình mua

nqthang

Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

Đọc hết 8 trang, có bạn hỏi trong bios không detect có update được nữa không nhưng không thấy anh Chip trả lời. Mình mới bị 1 con 500GB, giờ mới thấy bài viết nàyđau quá đi mất.

nobinguyen

Làm rớt HDD WD 2,5 inch 500 GB

Xin chào các bạn!

Mình có 2 vấn đề về HDD WD. Xin các bạn giúp cho!

1. Mình vô tình làm rớt ổ HDD DW 2,5 inch -500GB. Sau đó thì nó im re luôn, máy tính không nhận nữa (cắm vào máy tính, nó kêu ò... ò... éc...éc...., rồi thôi). Các bạn có cách nào giúp mình không? Vì dữ liệu mình lưu trong đó rất nhiều.
Ổ cứng mình dùng mới 1 năm, xem hạn bảo hành trên hộp là 2 năm. Mình có nên đem đi bảo hành không? Họ sẽ sửa, hay đổi cái mới, hoặc bắt chờ dài cổ rồi ... im luôn vậy? Nếu sửa, có bị mất hết dữ liệu không? Rất mong hồi âm của các bạn!

2. HDD WD TV Player không đọc được sub dạng srt. tiếng Việt. Mình đã update lên firware 1.03.01 rồi. Nhưng chẳng ăn thua. Các bạn có cách nào không? Chỉ cho mình với nhé!
Xin cám ơn

kazihaha

Active Member
Ðề: Làm rớt HDD WD 2,5 inch 500 GB

Nếu ngoài hộp không bị mẻ, khả năng bảo hành là rất cao.
Khi bảo hành thiết bị lưu trữ, họ không bảo hành dữ liệu cho bạn đâu.
Muốn họ lấy lại dữ liệu thì phải money.

hien20071982

Active Member

họ chịu bảo hành là hên lắm rồi. dữ liệu là một chuyện khác.
xin chia buồn với bác

MeoTidieu

Banned

Chết cơ rồi, đổi BH thôi bác. Dữ liệu không lấy lại được đâu. Chúc may mắn nhé! :D

Bên trên