Nhờ các bác tư vấn nâng cấp Receiver + Jamo C407 cho phòng 28m2

vodanh81

Member
Chào các bác,
Hiện em đang sử dụng Receiver Denon 1908+Jamo C407+C400+Sub 250. Theo đánh giá của em thì xem phim cảm giác hơi yếu yếu (cũng vừa phê chứ chưa được đã lắm), em đã chỉnh volume về tầm -20db, các loa Front đều +10db,Sub +10db. Chình vì thế em đã thanh lý em 1908+Sub và đang định nâng cấp.
Em đang nhắm em Denon 2310+Sub Yamaha 515, nhờ các bác cho ý kiếm giúp em. Trong tầm tiền 25tr trở xuống có phương án nào hay hơn và về sau dễ nâng cấp hơn các bác chỉ giúp em với. Có thể em sẽ nâng cấp Center sang B&W HTM62 vì em thấy em C400 nghe không được rõ ràng như em mong chờ.
Cảm ơn các bác đã quan tâm.

Một số ý kiến em đã hỏi các bác, nhờ các bác tiếp tục cho em ý kiến

Phòng mình chừng 18m2 thôi bác à, 28m2 thì ăn volume là phải rồi bác, bác muốn ít hao volume thì tăng db cho cặp front và sub lên, nhưng cũng chỉ cho yên tâm thôi, chứ công suất tiêu thụ điện cũng phải ứng với tầm db mà bác nghe thôi. Nếu bác ở SG thì ghé nhà mình nghe thử.

Kinh nghiệm như thế này, mới sắm thì nên sắm 2310 còn đang xài 1910 rồi thì lên hẳn 3310 chứ lên 2310 chả giải quyết đc vấn đề gì đc hơn 10w/kênh, còn chất âm thì vẫn như 1910

Achilles

Ðề: Nhờ các bác tư vấn nâng cấp Receiver + Jamo C407 cho phòng 28m2

pgong 28 mét co ve hơi lớn để xem phim nhỉ .... em thich phong xem phim nhỏ thôi tầm chiều dai > 4 mét 1 chút la ok ........phong bác thi chác nâng cấp thêm nhiều đấy ... em đang dịnh thanh lý Sub 515 mới mua dc chua dc 1 tháng bác co ý dinh PM nhé

vodanh81

Member

pgong 28 mét co ve hơi lớn để xem phim nhỉ .... em thich phong xem phim nhỏ thôi tầm chiều dai > 4 mét 1 chút la ok ........phong bác thi chác nâng cấp thêm nhiều đấy ... em đang dịnh thanh lý Sub 515 mới mua dc chua dc 1 tháng bác co ý dinh PM nhé

Phòng em làm phòng ngủ luôn bác à, tiền ít phòng hơi rộng nên khó đầu tư bác à. Bác định đổi sang Sub gì đấy, em đã PM cho bác.

vietrung

Active Member

phòng bác lớn quá nên c400 ko đủ đáp ứng là phải, phòng mình 12m2 nghe bằng c400 rất đã!!!

onggia

Well-Known Member

Sub YA 515 là tạm đủ cho phòng bác,chứ còn sub JA 250 quả thực là đuối thật.phòng bác rộng như thế thì cái cần thay phải là cặp surround c400,AvR nếu nâng lên 2310 thì tốt nhất là ko nên nâng làm gì cả.Bác đừng nên set thằng front lên 10 vì như thế tiếng nhạc phim sẽ át hết những tiếng khác.

Achilles

bac set Front khoang +3 thôi chứ +10 át hêt con centrer

lehoang40

Một phương án khác là bác tìm một Power đa kênh, dùng 1908 làm pre, mình nghĩ sẽ cải thiện tốt về âm lượng cũng như chất âm.
Nâng cấp lên 2310 giờ này hơi phí bác à: thứ 1 nó không cải thiện chất âm, thứ 2 kể từ đời 1911 là đã xài HDMI 1.4 rồi, không biết nó còn thay đổi thế nào nửa, mình cứ đợi khi nào nó ổn định về các tiêu chuẩn âm thanh 3D thì nâng cấp luôn (chắc cũng mất vài năm..:)) )

vietrung

Active Member

Một phương án khác là bác tìm một Power đa kênh, dùng 1908 làm pre, mình nghĩ sẽ cải thiện tốt về âm lượng cũng như chất âm.
Nâng cấp lên 2310 giờ này hơi phí bác à: thứ 1 nó không cải thiện chất âm, thứ 2 kể từ đời 1911 là đã xài HDMI 1.4 rồi, không biết nó còn thay đổi thế nào nửa, mình cứ đợi khi nào nó ổn định về các tiêu chuẩn âm thanh 3D thì nâng cấp luôn (chắc cũng mất vài năm..:)) )

ôi lại pre với pow, bác máu quá, anh em đú ko tới đâu :-O

vodanh81

Member

Sub YA 515 là tạm đủ cho phòng bác,chứ còn sub JA 250 quả thực là đuối thật.phòng bác rộng như thế thì cái cần thay phải là cặp surround c400,AvR nếu nâng lên 2310 thì tốt nhất là ko nên nâng làm gì cả.Bác đừng nên set thằng front lên 10 vì như thế tiếng nhạc phim sẽ át hết những tiếng khác.

2 cặp surr đâu bác ợ? bác có đủ đô để múc 3310 thì khỏi bàn, chơi cả CM9 của B&W nhẹ nhàng. Thứ 2 là Center, HTM61 VS Polk RTiA6. Sub thì Ya515 cũng không tồi.
Về phòng 28m2( 4x7) thì bác nên chơi 7.1 hiệu ứng phim sẽ đầy hơn 5.1.
Xong tất cả mà vẫn còn dư đô nên nghĩ đến thay loa surround bằng loa cột. Dải tần sẽ rộng hơn hẳn, âm thanh sẽ đầy hơn nữa...(tới đây túi chắc gần cạn :D).
Nên cân nhắc kỹ mình cần những gì, chạy đua vũ trang tổ hao "đạn" thôi bác ợ :)

Cảm ơn các bác tư vấn,
Phòng em đúng là 4x7 nhưng mà em để dàn chiều ngang, nghĩa là từ Front tới chỗ giường nằm xem chỉ khoảng 3,5m. Chính vì thế nên em chưa biết bố trí 7.1 thế nào vì hai loa surr em để đối mặt với Front.
Cảm ơn bác le_hung214, em nhờ các bác tư vấn vì sợ chạy đua vũ trang lắm, nâng cấp cái này thì cái kia khập khiễng.
Hiện tại em chốt con Sub Ya 515 được không các bác, bác Achilles cân nhắc chuyển cho em nhé 8-}

vietrung

Active Member

Cảm ơn các bác tư vấn,
Phòng em đúng là 4x7 nhưng mà em để dàn chiều ngang, nghĩa là từ Front tới chỗ giường nằm xem chỉ khoảng 3,5m. Chính vì thế nên em chưa biết bố trí 7.1 thế nào vì hai loa surr em để đối mặt với Front.
Cảm ơn bác le_hung214, em nhờ các bác tư vấn vì sợ chạy đua vũ trang lắm, nâng cấp cái này thì cái kia khập khiễng.
Hiện tại em chốt con Sub Ya 515 được không các bác, bác Achilles cân nhắc chuyển cho em nhé 8-}

sao bác ko để theo chiều dọc, để chiều ngang 4m làm 7.1 hơi chật đó bác.

sub ya515 quá đủ để xem phim, đúng là hoành tá tràng!!!

vodanh81

Member

sao bác ko để theo chiều dọc, để chiều ngang 4m làm 7.1 hơi chật đó bác.

sub ya515 quá đủ để xem phim, đúng là hoành tá tràng!!!

Vì phòng này là phòng ngủ nên không thể chuyển được bác à, đồ đạc giường tủ đã kê sẵn rồi :-@
Các bác cho em hỏi thêm con Sub Ya 515 này so với con Jamo 550 thì con nào hơn?

hnim47

thanh lý 515 rồi thì bác định lên con gì đây? chia sẻ cho ae biết mà học hỏi cái nhể :)

onggia

Well-Known Member

Vì phòng này là phòng ngủ nên không thể chuyển được bác à, đồ đạc giường tủ đã kê sẵn rồi :-@
Các bác cho em hỏi thêm con Sub Ya 515 này so với con Jamo 550 thì con nào hơn?

Jamo nghe nhạc tốt hơn nhưng xem phim ko ổn vì tiếng quá mềm,chọn YA nói chung vẫn là hợp lý hơn.Bác để theo chiều 7 met thì phải để surround ở tường đối diện màn ảnh là hợp lý.

vodanh81

Member

Jamo nghe nhạc tốt hơn nhưng xem phim ko ổn vì tiếng quá mềm,chọn YA nói chung vẫn là hợp lý hơn.Bác để theo chiều 7 met thì phải để surround ở tường đối diện màn ảnh là hợp lý.

Vâng em đã quyết lấy Sub 515 của bác Achilles rồi. Em để chiều 7m bác à, surr em để đối diện luôn, nhưng mà giờ muốn thêm surr back không biết đặt đâu. Muốn post cái hình mà sao không post được các bác à.

casper_anhia

Vâng em đã quyết lấy Sub 515 của bác Achilles rồi. Em để chiều 7m bác à, surr em để đối diện luôn, nhưng mà giờ muốn thêm surr back không biết đặt đâu. Muốn post cái hình mà sao không post được các bác à.

Ô, thế là Bác Achilles quyết định lấy BW 610 rồi à, nhanh thế nhỉ, thế này anh em theo sao nổi, Bác có thanh lý nốt bộ C607 để lên cho đủ bộ BW không vậy :-*

vietrung

Active Member

các bó săn hàng kinh quá, bác Achilles thanh lý ko kịp cho các bác thửa lun!!!

onggia

Well-Known Member

đổi thành 1 đôi 685 thì ko cần surround back làm gì nữa bác ạ.

casper_anhia

các bó săn hàng kinh quá, bác Achilles thanh lý ko kịp cho các bác thửa lun!!!

Không phải săn Bác ạ, mà tại vì em cũng đang kết em C607, mà Bác Achilles nghe chừng có vẻ muốn lên BW lắm rồi thì trách nhiệm của mình phải hỏi Bác ấy chứ.
Em nói vui vậy thôi, có gì không phải các Bác bỏ qua.

vinagoh

Well-Known Member

Chạy đua kiểu này em trốn luôn. X_X

Nghia_PMT

Well-Known Member

Achilles đâu rồi vào báo cáo với chi bộ đi chứ, chắc đang đong lại thóc lúa lên B&W huh ;)), có lên thì pm cho tớ bộ C60 nhé

Bên trên