Nhờ các bác tư vấn nâng cấp Receiver + Jamo C407 cho phòng 28m2

onggia

Well-Known Member
Ðề: Nhờ các bác tư vấn nâng cấp Receiver + Jamo C407 cho phòng 28m2

Tranh thủ gớm nhỉ :))

vodanh81

Member

Các bác tư vấn tiếp em vụ setup Bi-amp với. Hôm qua em đã mua đủ 4 cọng dây: hai cọc dưới Front em cắm dây đồng đầu còn lại vào Front trên Re, hai cọc trên Front em cắm dây bạc đầu còn lại vào Sur back. Setup trên Re em để A-Bi amp. Tuy nhiên em nhớ lần trước em để phần audio config là Surr Back None. Bây giờ không tìm thấy phần này để On cái Surr Back lên.
Em chình như thế đã gọi là đánh Bi-amp chưa các bác? Nếu chưa đúng các bác chỉ lại các bước em với.

casper_anhia

Các bác tư vấn tiếp em vụ setup Bi-amp với. Hôm qua em đã mua đủ 4 cọng dây: hai cọc dưới Front em cắm dây đồng đầu còn lại vào Front trên Re, hai cọc trên Front em cắm dây bạc đầu còn lại vào Sur back. Setup trên Re em để A-Bi amp. Tuy nhiên em nhớ lần trước em để phần audio config là Surr Back None. Bây giờ không tìm thấy phần này để On cái Surr Back lên.
Em chình như thế đã gọi là đánh Bi-amp chưa các bác? Nếu chưa đúng các bác chỉ lại các bước em với.

Lưu ý: Bác nhớ bỏ cầu loa ra nhé kẻo tèo

lehoang40

Đúng Bi_amp rồi bác, receiver đang là 7.1 sau khi set Bi_amp no còn 5.1 thôi.

Achilles

thế đa vào Assin để để thành Bi-amp chưa ??? bỏ cầu loa ra nhé

vodanh81

Member

Lưu ý: Bác nhớ bỏ cầu loa ra nhé kẻo tèo
Vâng em đã bỏ cầu loa ra rồi.
Đúng Bi_amp rồi bác, receiver đang là 7.1 sau khi set Bi_amp no còn 5.1 thôi.
Em hỏi thêm bác là mình có phải để lại chế độ Main để nó nhận 7.1, sau đó On cái Surr back lên, sau đó lại để lại chế độ Bi-amp. Vì như em nói ở trên em đang để Surr back là None trước khi đặt chế độ Bi-amp. Có cần thiết phải On lên không hay cứ Bi-amp là nó tự đánh phần sur back ra loa vì mình đã cắm dây rồi. Cái này lằng nhằng em không hiểu lắm.

lehoang40

Bác cẩn thận thì set về normal lại, vào cái sur back khai báo lại, sau đó để A_Biamp.
Nhưng mình nghĩ không cần thiết, vì khi bác set Bi_amp, tự động amply nó sẽ hiểu bác đã nối 2 cọc loa sur back vào cọc loa front rồi, không tin báo tháo 2 dây đó ra xem, nó đánh yếu xìu liền :)) (khi tháo, nhớ tránh cho 2 dây loa nó chạm nhau nhe bác, mấy con IC nó nhậy lắm đó).

vodanh81

Member

Bác cẩn thận thì set về normal lại, vào cái sur back khai báo lại, sau đó để A_Biamp.
Nhưng mình nghĩ không cần thiết, vì khi bác set Bi_amp, tự động amply nó sẽ hiểu bác đã nối 2 cọc loa sur back vào cọc loa front rồi, không tin báo tháo 2 dây đó ra xem, nó đánh yếu xìu liền :)) (khi tháo, nhớ tránh cho 2 dây loa nó chạm nhau nhe bác, mấy con IC nó nhậy lắm đó).

Thanks bác, thôi em chẳng tháo đâu ko nó nhậy thì chít :D Em nghĩ bác suy luận đúng vì khi set Bi-amp nó không nhìn thấy surr back nữa nên nó sẽ tự đẩy surr back ra front cho mình, vì mình có chỉnh gì được nữa đâu.
Bác chỉ thêm em vụ cắt tần số cho từng loa, sao em tìm mãi không thấy nhỉ, chỉ thấy mục cắt chung em để 80hz

lehoang40

Thanks bác, thôi em chẳng tháo đâu ko nó nhậy thì chít :D Em nghĩ bác suy luận đúng vì khi set Bi-amp nó không nhìn thấy surr back nữa nên nó sẽ tự đẩy surr back ra front cho mình, vì mình có chỉnh gì được nữa đâu.
Bác chỉ thêm em vụ cắt tần số cho từng loa, sao em tìm mãi không thấy nhỉ, chỉ thấy mục cắt chung em để 80hz

Bác vào bass setting: đặt chế độ LFE + Main
Bác vào menu _ manual setup _ crossing over : front 80Hz, center: 80Hz, sur: 250Hz.
Vào menu _ parameter _ audio setting: tăng dB cho cặp front lên 10 khi nghe direct/stereo.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Mình tăng bên direct/stereo thì khi lên DTS hay Dolby nó cũng tăng theo như vậy mà bác, đâu có chỉnh volume main riêng cho tứng chế độ đc đâu, fải ko nhĩ.

vodanh81

Member

Bác vào bass setting: đặt chế độ LFE + Main
Bác vào menu _ manual setup _ crossing over : front 80Hz, center: 80Hz, sur: 250Hz.
Vào menu _ parameter _ audio setting: tăng dB cho cặp front lên 10 khi nghe direct/stereo.

Bác cho em hỏi mục đích của việc cross over là để Sub nó đảm nhận bass thay các loa đúng không? Như vậy căn cứ thế nào để biết cần cắt tần số bao nhiêu cho từng loa. Hình như em đọc ở đâu là cần phải cắt đúng tần số thấp nhất của từng loa thì mới hiệu quả, ko biết có đúng không.
Nếu như vậy thì phải cắt như sau:
front C407: 35-20000hz->cắt 35hz
center C400: 60-20000hz->cắt 60hz
surr C400S: 80-20000hz->cắt 80hz
Như vậy ta set tần số cắt chung là 80hz là đảm bảo dải trầm sẽ đc bass gánh hết.

lehoang40

Như vậy ta set tần số cắt chung là 80hz là đảm bảo dải trầm sẽ đc bass gánh hết.

Set LFE + main và cắt tần 80Hz là bass sub nó gánh hết. Thật sự thì mặc dù bác cắt như vậy nhưng loa nó vẫn đánh xuống dưới 80Hz, vì hiện tại không có cái cắt tần nào đảm bảo tuyệt đối. Nếu bác tiếc bass của cặp front thì set ở mức 40Hz. Center là loa tầm trung, bác để nó đánh âm trầm sẽ không hay nên set 80Hz là vừa. Còn surround vì là loa nhỏ, bác để gánh âm trầm làm gì (có cho nó gánh nó cũng dở tệ) cứ để 250Hz là OK.
Ghi chú là hình như chế độ cắt tần nó chỉ đúng khi bác nghe chế độ 5.1, vì mặc dù mình set front cắt tần 80Hz và LFE + main, đến khi nghe ste/direct thì cặp front nó vẫn đánh bass ầm ầm chẳng khác gì khi set LFE.

Achilles

bác Hiếu em để volum sẵn con loa đã chuẩn bác chỉnh lai rồi à .. trên sub bác cắt la 80hz .. volum la 70 la ok rồi

vodanh81

Member

bác Hiếu em để volum sẵn con loa đã chuẩn bác chỉnh lai rồi à .. trên sub bác cắt la 80hz .. volum la 70 la ok rồi

Ừ anh chỉnh lại nên nó ra loạn cả lên, đã chỉnh lại theo hướng dẫn của bác lehoang40, onggia nghe good lắm.
Em cảm ơn bác lehoang40, onggia đã hướng dẫn kỹ em setup. Hiện tại bộ của em nghe hay hơn lúc trước nhiều, đúng là đấu Bi-amp nghe nhạc nó ra lực hơn hẳn.

hanhysy

bác mua 4 cọng dây loại nào thế, hiệu gì, giá bao nhiêu, cho mình biết vói
cám ơn

Bên trên