Hội anh em chơi Sony KDL w700B

MrBii

Ðề: Hội anh em chơi Sony KDL w700B

Các bác cho e hỏi chút là em cập nhật phần mềm thì toàn thấy báo lỗi 7000 gì gì đấy. Còn vào apps thì chỉ có vài cái apps mà ko thấy chỗ nào để cài thêm :(
Có phải do mạng quốc tế đang chậm hay ko nhỉ các bác.

vimvq1987

Các bác cho e hỏi chút là em cập nhật phần mềm thì toàn thấy báo lỗi 7000 gì gì đấy. Còn vào apps thì chỉ có vài cái apps mà ko thấy chỗ nào để cài thêm :(
Có phải do mạng quốc tế đang chậm hay ko nhỉ các bác.
trước em cài bình thường bác ạ, bác ghi rõ lỗi lên anh em bắt bệnh nào

vimvq1987

Hôm qua mới phát hiện được cách cấu hình DNLA để xem film từ ổ cứng gắn với laptop rồi các bác ạ, khỏi phải tháo ra tháo lại cái ổ cứng mà tốc độ duyệt file lại nhanh hơn hẳn :D

ndchieu22

Well-Known Member

Hôm qua mới phát hiện được cách cấu hình DNLA để xem film từ ổ cứng gắn với laptop rồi các bác ạ, khỏi phải tháo ra tháo lại cái ổ cứng mà tốc độ duyệt file lại nhanh hơn hẳn :D

bác hướng dẫn để chia sẻ cho anh em diễn đàn đi

thanks!

renhat

Well-Known Member

bác chia sẻ cho a e với

kientrung84

Re: Ðề: Hội anh em chơi Sony KDL w700B

đã sửa ở post #1 rồi ạ, tối về em sẽ chụp ảnh cho nó trực quan:

http://www.hdvietnam.com/diendan/60...879-hoi-anh-em-choi-sony-kdl.html#post6842303

Không biết bác chạy file dạng gì mà bảo Plex streaming ngon chứ tôi thử Plex với file m2ts Thúy Nga và bật tivi lên chạy thì giật, lag tung chảo luôn, không thể xem được. Nghi ngờ, tôi chuyển qua chạy bằng đầu HD thì cũng chả khá hơn. Tiếp tục, tôi thử vào setting của Plex và setting đường truyền lên mức cao nhất 20 Mbps cho cả 3 mục luôn. Nhưng kết quả chạy vẫn tệ như thế.

Sau đó tôi add dạng file nhẹ ký hơn là Thúy Nga mkv 720p vào Plex và chạy thử bằng tivi, rồi đầu HD, kết quả là khá hơn, chạy được trơn tru, nhưng không mượt mà được như cắm ổ cứng vào chạy trực tiếp. Tiếng thì trơn, nhưng hình có lúc có thể có độ trễ, thi thoảng cũng có lúc giật nhẹ.

Điều khiển next bài, hay tua đi tua lại thì luôn bị trễ hơn nhiều so với khi cắm ổ trực tiếp vào tivi. Thậm chí có lúc thao tác tua của mình nhanh quá còn làm tivi hoặc đầu HD bị đơ, phải khởi động lại. Đặc biệt với đầu HD khi xem xong bài, chuyển sang bài kế tiếp phải đợi hàng phút, chả hiểu sao.

Còn cái vụ duyệt file nhanh hơn thì là do Plex khi mình Update Library thì nó cập nhật, sắp xếp các file theo trình tự, thứ tự ngon lành rồi, nên khi tivi truy cập vào thì nạp danh sách file đương nhiên là cực nhanh (thằng Plex bưng cơm đến miệng tivi rồi, sao chả nhanh). Còn nếu cắm ổ cứng vào tivi thì mỗi lần như thế tivi nó lại phải load lại từ đầu danh sách các file film trong ổ cứng, thế nên nó lâu. Tuy nhiên, nếu mình biết tổ chức, sắp xếp file trong ổ cứng một cách khoa học, gọn gàng thì sẽ khắc phục được nhược điểm này.

Tóm lại là để đảm bảo đúng chất lượng HD và full HD thì cắm ổ cứng vào tivi mà chơi trực tiếp, chứ qua mấy vụ Plex, Seviio này thì không đảm bảo, nó chỉ là giải pháp tiện lợi để ta chơi các file trong laptop mà đỡ mất công copy ra ngoài thôi. Hoặc để chơi các file SD, hoặc HD nhẹ ký như mkv 720p, mp4.

Điều này cũng là dễ hiểu vì đường truyền qua sóng wifi bao giờ cũng có hạn chế của nó.

Chỉnh sửa lần cuối:

vimvq1987

Ðề: Re: Ðề: Hội anh em chơi Sony KDL w700B

Không biết bác chạy file dạng gì mà bảo Plex streaming ngon chứ tôi thử Plex với file m2ts Thúy Nga và bật tivi lên chạy thì giật, lag tung chảo luôn, không thể xem được. Nghi ngờ, tôi chuyển qua chạy bằng đầu HD thì cũng chả khá hơn. Tiếp tục, tôi thử vào setting của Plex và setting đường truyền lên mức cao nhất 20 Mbps cho cả 3 mục luôn. Nhưng kết quả chạy vẫn tệ như thế.

Sau đó tôi add dạng file nhẹ ký hơn là Thúy Nga mkv 720p vào Plex và chạy thử bằng tivi, rồi đầu HD, kết quả là khá hơn, chạy được trơn tru, nhưng không mượt mà được như cắm ổ cứng vào chạy trực tiếp. Tiếng thì trơn, nhưng hình có lúc có thể có độ trễ, thi thoảng cũng có lúc giật nhẹ.

Điều khiển next bài, hay tua đi tua lại thì luôn bị trễ hơn nhiều so với khi cắm ổ trực tiếp vào tivi. Thậm chí có lúc thao tác tua của mình nhanh quá còn làm tivi hoặc đầu HD bị đơ, phải khởi động lại. Đặc biệt với đầu HD khi xem xong bài, chuyển sang bài kế tiếp phải đợi hàng phút, chả hiểu sao.

Còn cái vụ duyệt file nhanh hơn thì là do Plex khi mình Update Library thì nó cập nhật, sắp xếp các file theo trình tự, thứ tự ngon lành rồi, nên khi tivi truy cập vào thì nạp danh sách file đương nhiên là cực nhanh (thằng Plex bưng cơm đến miệng tivi rồi, sao chả nhanh). Còn nếu cắm ổ cứng vào tivi thì mỗi lần như thế tivi nó lại phải load lại từ đầu danh sách các file film trong ổ cứng, thế nên nó lâu. Tuy nhiên, nếu mình biết tổ chức, sắp xếp file trong ổ cứng một cách khoa học, gọn gàng thì sẽ khắc phục được nhược điểm này.

Tóm lại là để đảm bảo đúng chất lượng HD và full HD thì cắm ổ cứng vào tivi mà chơi trực tiếp, chứ qua mấy vụ Plex, Seviio này thì không đảm bảo, nó chỉ là giải pháp tiện lợi để ta chơi các file trong laptop mà đỡ mất công copy ra ngoài thôi. Hoặc để chơi các file SD, hoặc HD nhẹ ký như mkv 720p, mp4.

Điều này cũng là dễ hiểu vì đường truyền qua sóng wifi bao giờ cũng có hạn chế của nó.

File mt2s bitrate có thể lên đến 30Mbps hoặc hơn nên tèo là chắc bác ạ.
Nói chung với nhu cầu của em (tua ít, xem từ đầu đến cuối) thì streaming qua DNLA đáp ứng được nhu cầu. Tuy nhiên vài file 1080p thì vẫn có vấn đề. Cái này có thể do sóng wifi yếu. Em sẽ nghiên cứu đổi Wifi, dùng repeater hoặc dùng dây bác ạ :)

nghenhacvuive

Cho em hỏi thông số chỉnh hình ảnh sony w700b này với,chỉnh hết cách nó cứ mét mét không mịn, làm sao update firmware mới nhất?

kientrung84

Em cũng stream bằng plex nhưng sao không có sub vậy bác, hướng dẫn em với

Plex không kéo được file sub rời đi theo file film chính đâu. Nên những film sub rời (tức là có 1 file đuôi SRT trùng tên file film, đứng ngay bên cạnh file film trong cùng 1 folder) thì xem qua Plex không có sub đâu. Chỉ có những file film đã được họ trộn (mux) sẵn sub vào rồi thì xem qua Plex mới có sub.

nvngoc1986

Active Member

Xem qua HDMI đẹp hơn mấy thằng Stream này nhiều :3

renhat

Well-Known Member

các bác cứ xem qua hdmi cho no chuẩn nhất.

kientrung84

HDMI xài loại rẻ tiền có làm giảm chất lượng hình ảnh không bác?

Đã có rất nhiều bài báo nói về vấn đề này. Kết luận của họ đều là cáp HDMI rẻ hay đắt thì khả năng truyền cũng same same như nhau thôi. Sự khác biệt hình ảnh là rất nhỏ, khó mà thấy được. Ảnh hưởng lớn hơn là lên âm thanh (chất âm), bác nào chơi Receiver và bộ dàn thì mới phải quan tâm vấn đề này, còn chỉ nghe bằng loa tivi thì không cần quan tâm.

Vấn đề chỉ là mua cáp HDMI loại nào cho bền, nên mua loại tầm 150k có bọc vải sợi bên ngoài để tránh chuột gặm và gập dây (giống dây cáp điện của bàn là). Loại này bán phổ biến ngoài các cửa hàng điện tử và rất được chuộng.

Nếu nhu cầu cao hơn thì mua loại tầm 300k của Sony hay Monster dùng là quá ngon rồi.

Bên trên