Blogger Trangha : laptop HP thì đừng

ioiokkkk

Member
Ðề: Blogger Trangha : laptop HP thì đừng

Kinh nghiệm hiện nay của mình cho thấy:

- HP nóng, quạt kêu to, hay bị lỗi sọc màn hình ở chân hoặc cạnh màn hình. Thường thì độ rộng bằng độ rộng của thanh Taskbar windows XP (cỡ 1cm). Adapter cũng không được ổn. Duy nhất là bảo hành dễ dàng.

- DELL nóng, sạc cũng nóng, hay chết bàn phím.

- Asus thì có vẻ khá ổn.

- Acer cũng hết thời tai tiếng rồi, mình dùng 5745G thấy hiệu năng cũng tạm ổn, chạy 64bit thì ngon lành, có cái máy hơi mảnh khảnh. Ổ cứng thì dùng WD nên tầm 1 năm hơn là có triệu chứng bad -> đã thay ổ khác (đã gặp rất nhiều ổ WD bị die kiểu này).

grassco

Active Member

Bác là kỹ thuật viên thì chắc biết việc ACER-nhà SX laptop giá rẻ có tiếng tuyên bố sẽ tập trung hơn cho các sản phẩm trung và cao cấp, Lenovo-nhà SX PC thứ 2 thế giới trên kênh bán hàng trực tuyến của mình cũng bắt đầu ngừng bán các sản phẩm netbook. Xu thế bây giờ các nhà SX không còn mặn mà gì với phân khúc giá rẻ bình dân nữa nên thay vì chê bôi ta hãy tìm cách khắc phục "sống chung" với nó

:|Cũng tùy bác à, vì phân khúc nào cũng sẽ có người dùng của riêng nó, Acer k sx thì vẫn còn Asus, HP, Dell..., đã là khách hàng thì học là "thượng đế" tại sao các nhà sx k nhìn những lời "chê" đó mà cố gắng làm sản phẩm mình tốt hơn ??? Tìm cách khắc phục để "sống chung" không sai nhưng cũng không đúng, có người này sẽ có người nọ, sẽ có người "biết" và "không biết" dùng 1 cách đúng và tốt nhất đối với máy móc mà họ mua. Nếu nhà sx nào cũng sx hàng "cấp cao" thì chắc không ít người dùng trên thế giới này quay lại với PC đâu bác ạ !! Cái gì cũng có tính 2 mặt, để thành công như Apple không phải là chuyện dễ dàng gì cả !!!!

anhtuanngoc

Well-Known Member

:|Cũng tùy bác à, vì phân khúc nào cũng sẽ có người dùng của riêng nó, Acer k sx thì vẫn còn Asus, HP, Dell..., đã là khách hàng thì học là "thượng đế" tại sao các nhà sx k nhìn những lời "chê" đó mà cố gắng làm sản phẩm mình tốt hơn ??? Tìm cách khắc phục để "sống chung" không sai nhưng cũng không đúng, có người này sẽ có người nọ, sẽ có người "biết" và "không biết" dùng 1 cách đúng và tốt nhất đối với máy móc mà họ mua. Nếu nhà sx nào cũng sx hàng "cấp cao" thì chắc không ít người dùng trên thế giới này quay lại với PC đâu bác ạ !! Cái gì cũng có tính 2 mặt, để thành công như Apple không phải là chuyện dễ dàng gì cả !!!!
Người dùng Apple trước hết em phải khẳng định với bác là những người có điều kiện bởi những thiết bị chạy OS X đắt hơn những PC dùng Windows và dùng máy Mac thì không thể dùng chùa như Windows được. Nên có thể nói Apple có những đối tượng khách hàng chuyên biệt và rất trung thành. Còn Acer đã không mặn mà gì với phân khúc giá rẻ thì em nghĩ có lẽ nào những nhà SX khác lại chú trọng đến phân khúc này trong khi laptop nói riêng và PC nói chung đang bị đe dọa bởi sự xuất hiện của máy tính bảng. Hay nói cách khác chính Ultrabook mới chính là sản phẩm được các nhà SX quan tâm trong khi thị trường PC đã bão hòa và có dấu hiệu giảm dần mức tiêu thụ sản phẩm

Mình cũng từng làm kỹ thuật bên mảng Laptop nên có chút nhận định cá nhân:

- Dòng DV của HP chạy nóng, màn hình hay bị sọc. Cái màn hình bị sọc mà nhà văn Trang Hạ nói là do lỗi của thằng HP chứ ko phải do va đập, HP bảo hành toàn cầu nên khi máy còn bảo hành cứ mang thẳng lên cho tụi nó, chị Trang Hạ bị tụi bán hàng ngu + lừa rồi. Còn lý do nóng của dòng DV 1 phần lớn là do tản nhiệt rất kém, máy đa số bị lỗi chết quạt. Mình thường phải tháo máy cho khách, vệ sinh quạt + tra dầu máy để máy mát hơn 1 tí.

- Laptop Sony được cái màn hình nhìn rất trong, đẹp hơn hẳn các Laptop khác, tuy nhiên có 1 dòng sản phẩm chuyên bị chết màn hình. Bên cty mình 1 tháng phải bảo hành, thay màn hình mới cho khách lên khoảng 30-40% số máy bán ra (Lỗ lua, khỏi lời).

- Dell: It thấy khách phàn nàn gì.

- Asus: Bước đầu có danh tiếng và được nhiều người khen nhờ giá rẻ + mẫu mã đẹp.

Có điều mình mới biết 1 tin: Asus đã đảm nhận toàn bộ khâu từ thiết kế mẫu mã cho đến nhãn mác và toàn bộ phần cứng cho Dell. Dell giờ chỉ sống nhờ vào danh tiếng, phân phối và bán lẻ. Thế thì tội gì ko mua Asus được bảo hành 2 năm mà lại mua Dell (Do Asus sản xuất) chỉ bảo hành có 1 năm?

- Toshiba: Hàng bên mình nhập từ Mỹ về nên dòng này được khách khen nhiều nhất. Dù giá nó mắc hơn nếu cùng cấu hình so với HP tuy nhiên linh kiện của nó tốt hơn hẳn (Mình đang so sánh cùng dòng trung và bình dân). VD như loa của Toshiba là loa xịn, tốt nhất của hãng loa di động bên Đức nhưng ít ai biết điều này. Cái gì cũng có giá của nó cả mà.

Đôi điều chia sẻ với mọi người để có thể chọn cho mình 1 laptop ưng ý.

Em quen dùng Hp dòng Bussiness rồi nên chưa bao giờ phải phàn nàn với HP cả. Các dòng khác như DV thấy bảo lởm, hay lỗi vặt.

anhtuanngoc

Well-Known Member

Mình cũng từng làm kỹ thuật bên mảng Laptop nên có chút nhận định cá nhân:

- Dòng DV của HP chạy nóng, màn hình hay bị sọc. Cái màn hình bị sọc mà nhà văn Trang Hạ nói là do lỗi của thằng HP chứ ko phải do va đập, HP bảo hành toàn cầu nên khi máy còn bảo hành cứ mang thẳng lên cho tụi nó, chị Trang Hạ bị tụi bán hàng ngu + lừa rồi. Còn lý do nóng của dòng DV 1 phần lớn là do tản nhiệt rất kém, máy đa số bị lỗi chết quạt. Mình thường phải tháo máy cho khách, vệ sinh quạt + tra dầu máy để máy mát hơn 1 tí.

- Laptop Sony được cái màn hình nhìn rất trong, đẹp hơn hẳn các Laptop khác, tuy nhiên có 1 dòng sản phẩm chuyên bị chết màn hình. Bên cty mình 1 tháng phải bảo hành, thay màn hình mới cho khách lên khoảng 30-40% số máy bán ra (Lỗ lua, khỏi lời).

- Dell: It thấy khách phàn nàn gì.

- Asus: Bước đầu có danh tiếng và được nhiều người khen nhờ giá rẻ + mẫu mã đẹp.

Có điều mình mới biết 1 tin: Asus đã đảm nhận toàn bộ khâu từ thiết kế mẫu mã cho đến nhãn mác và toàn bộ phần cứng cho Dell. Dell giờ chỉ sống nhờ vào danh tiếng, phân phối và bán lẻ. Thế thì tội gì ko mua Asus được bảo hành 2 năm mà lại mua Dell (Do Asus sản xuất) chỉ bảo hành có 1 năm?

- Toshiba: Hàng bên mình nhập từ Mỹ về nên dòng này được khách khen nhiều nhất. Dù giá nó mắc hơn nếu cùng cấu hình so với HP tuy nhiên linh kiện của nó tốt hơn hẳn (Mình đang so sánh cùng dòng trung và bình dân). VD như loa của Toshiba là loa xịn, tốt nhất của hãng loa di động bên Đức nhưng ít ai biết điều này. Cái gì cũng có giá của nó cả mà.

Đôi điều chia sẻ với mọi người để có thể chọn cho mình 1 laptop ưng ý.
Cảm ơn những chia sẻ kinh nghiệm của bác

bác nào thợ HP thì tư vấn giúp mình cái, CPU + GPU+ main+ ram của mình thường xuyênn trên 83độ, được cái là lên 88đô là nó tự động bảo vệ bằng cách cắt cụp luôn, chỉ cần ngồi đơi 15 phút bật lại là thấy tất cả mọi thừ dưới 50 độ, but just for a while only , hic.
Máy mình là pavilion Dv9000, nếu không khoái cái màn hình khủng 17inch, sáng đẹp với loa Altec thì mình quăng nó lâu rồi ;)

Hi hi, đặt cái quạt bên cạnh máy, tháo pin ra cho thoáng và chạy = nguồn adapter, kê đầu bản lề màn hình lên để quạt hút gió nhiều hơn và mặt dưới được gió từ quạt máy luồn qua nhanh hơn, đây là giải pháp hữu hiệu nhất.

Ai sửa máy tính mà kg biết dòng hp pavilon dv6000, dv9000...

Tui cũng có con này bản của Pháp (bàn phím tiếng Pháp luôn), chết chip VGA mấy lần, may mà biết chỗ đóng chip ngon nên 1 năm rồi chưa bịnh lại.

Có 1 điều mà ít người nghĩ ra khi hay than laptop mình nóng, mình xin chia sẻ kinh nghiệm như sau, cực kỳ đơn giản.

Nếu bạn ngồi phòng máy lạnh thì ko lo rồi, laptop trong phòng ít khi có nhiệt độ cao nhưng nếu ko có máy lạnh thì bạn sắm ngay cái quạt 20x20 cm, bằng cỡ 1 bàn tay đó ở chợ Nhật Tảo (Saigon) điện 220v. Có cái quạt này dù ko thẩm mỹ nhưng nói thật mình chấp hết mấy cái tản nhiệt khác luôn. Giá thành khoảng <100k nhưng độ mát thì mấy cái đế có lên tới tiền triệu cũng ko bằng đâu :D.

Hồi trước mình có con HP rất nóng, từ hồi dùng quạt này thì nói thật ko biết nóng là gì. Thậm chí nếu người mà nóng thì tiện tay dịch nó qua 1 tí để thổi vô người, sau đó là thổi vô máy.

p.s: Mình ko tìm ra hình minh họa nhưng nếu ai thường ăn cơm tấm sẽ thường xuyên thấy cái quạt này, họ dùng để thổi khói ra ngoài đường. Nhớ dùng điện ngoài (220v) chứ đừng mua quạt nào dùng điện qua USB vì như thế đã gián tiếp là nóng máy rồi.

Hình mình họa cái quạt
----------

Nhân đây cũng xin nói sơ về các laptop HP, Dell, Sony v.v...mà nhiều người chê là HP hay bị này, Sony hay bị kia v.v...thật ra đều ko chính xác.

Nếu ai từng làm ở cty chuyên nhập laptop về sẽ biết dòng HP này bị gì, dòng Sony kia bị gì. VD Sony dòng E có loa ko tốt nhưng ko có nghĩa Sony dòng S cũng vậy. Sony dòng E xxx loa bể ko có nghĩa là Sony dòng E yyy cũng bị loa bể. Mỗi dòng của mỗi thương hiệu có khiếm khuyết và điểm mạnh riêng. Thường sau gần 1 năm các kỹ thuật viên phòng kỹ thuật nhận bảo hành các máy sẽ biết được điều này do tỷ lệ máy mang lên bảo hành. Điều này ko có nghĩa là người bán lừa các bạn vì khi mới ra ko ai biết được máy mình bán có lỗi gì cả, phải gần 1 năm sau mới biết.

Do đó, việc mua máy đôi khi cũng có chút hên xui, chỉ là khi khách hàng xui thì bên bán có chính sách hậu mãi ra sao mà thôi. Nếu bên bán làm tốt thì khách hàng là các bạn cũng đừng khắt khe quá, đâu ai muốn điều này đâu.

Có 1 kỷ niệm vui là thằng bạn làm cùng phòng với mình khi thấy khách mang máy ABC lên, khách chưa kịp nói là bạn mình oang oang về lỗi luôn. Lúc đó khách trố mắt lên và nói: Sao bên anh biết máy bị lỗi này mà còn bán cho em haha. À, máy này còn 3 tháng bảo hành tức là đã bán được 9 tháng.

Chỉnh sửa lần cuối:

mongmo510

Đọc xong bài review của blogger này thấy...rất vui. Sự thật mất lòng, nhưng nếu qua vozforum mà review về "các hãng" laptop 1 cách đánh đồng như thế này thì...ko bị ăn gạch mới lạ. Ko lẽ hãng HP Compag chỉ có mỗi dòng presario? Với mình thì chẳng có hãng sx laptop nào dỏm cả. Vấn đề là ở chỗ bạn mua laptop thuộc phân khúc nào? Ai bảo Acer cùi, cứ thử xài hàng Acer được sản xuất cho thị trường châu âu xem có cùi ko, hay là xài thử Acer Ferrari xem. Còn về độ bền thì cứ thử cầm con Macbook Pro phang vô con HP Elitebook workstation hay là Panasonic Toughtbook xem con nào trâu hơn....

Bác này nói hay nhỡ, blogger đang ở VN thì xài sp sx cho VN thôi, so sánh như zậy mới công = chứ, còn kon Macbook Pro mọi người ai cũng biết nó mỏng & nhẹ òi, mà cái nào càng mỏng càng dễ vỡ, làm sao cương zới mấy máy trâu bò dc.

son_omegamart2

Cái này là dìm hàng hay sao ấy chứ. Sp của HP từ trước tới giờ chất lượng cũng được, giá thì hơi rắn so với các hãng khác, thấy ít người phàn nàn... Tuy chưa được dùng lâu dài sp nào của HP nhưng mình thấy có thiện ý với HP.

xis5

Người dùng Apple trước hết em phải khẳng định với bác là những người có điều kiện bởi những thiết bị chạy OS X đắt hơn những PC dùng Windows và dùng máy Mac thì không thể dùng chùa như Windows được. Nên có thể nói Apple có những đối tượng khách hàng chuyên biệt và rất trung thành. Còn Acer đã không mặn mà gì với phân khúc giá rẻ thì em nghĩ có lẽ nào những nhà SX khác lại chú trọng đến phân khúc này trong khi laptop nói riêng và PC nói chung đang bị đe dọa bởi sự xuất hiện của máy tính bảng. Hay nói cách khác chính Ultrabook mới chính là sản phẩm được các nhà SX quan tâm trong khi thị trường PC đã bão hòa và có dấu hiệu giảm dần mức tiêu thụ sản phẩm

Cái này là bác đang lấy cái chủ quan của mình để áp đặt đấy :)
Không phải người dùng MAC là 100% hàng bản quyền đâu . Diễn đàn MAC share key share crack rầm rầm kìa . Cũng giống như Iphone nhiều người cũng down phần mềm crack về sài . Bản thân mình dùng MAC cũng lên hdvietnam kéo phim không bản quyền về coi đây này :).

anhtuanngoc

Well-Known Member

Cái này là bác đang lấy cái chủ quan của mình để áp đặt đấy :)
Không phải người dùng MAC là 100% hàng bản quyền đâu . Diễn đàn MAC share key share crack rầm rầm kìa . Cũng giống như Iphone nhiều người cũng down phần mềm crack về sài . Bản thân mình dùng MAC cũng lên hdvietnam kéo phim không bản quyền về coi đây này :).
Cũng may cho Apple là không có nhiều khách hàng sài chùa như bác nếu không giá của OS X có khi còn tăng cao hơn bây giờ nhiều

bemilo273

HP Compact mình đã từng dùng, được nửa năm thì thằng trộm nó đã xách đi hộ, ko biết h này đã hư chưa. sau đó mua 1 em dell xanh mượt, mịn màng, nửa năm nay vẫn mới kính coong luôn, công nhận dell dùng sướng, ko mấy khi chập cheng

xis5

Cũng may cho Apple là không có nhiều khách hàng sài chùa như bác nếu không giá của OS X có khi còn tăng cao hơn bây giờ nhiều

Bác lại dùng suy nghĩ chủ quan của mình nữa rồi .
Làm sao bác biết người dùng MAC dùng phần mềm crack là số ít ?
Bác thống kê từ đâu ?
Bác có thống kê luôn là họ nói thật hay nói dối chưa ?
Người dùng MAC thì cũng phải tính luôn người dùng Iphone ( iOS ) . Nếu không sài crack sẽ ko có sim ghép và phải sử dụng AT&T .
Đôi lời thôi hiihi

achinaro

Member

Bác này nói hay nhỡ, blogger đang ở VN thì xài sp sx cho VN thôi, so sánh như zậy mới công = chứ, còn kon Macbook Pro mọi người ai cũng biết nó mỏng & nhẹ òi, mà cái nào càng mỏng càng dễ vỡ, làm sao cương zới mấy máy trâu bò dc.

Ở Việt Nam thì HP Elitebook W thiếu gì hả pác. Còn vụ Macbook pro thì em ko có nói là nó mỏng và nhẹ nên...dễ vỡ nhé. So là so về độ bền với mấy em trong cùng tầm giá thôi, chứ mac pro em cũng từng xài rồi mà, rất...thích (nhưng mà em thích xài Vaio Z hơn8->)

Secretvn

Member

Bà chị mình đang dùng con HP dv2000, lúc mới mua chạy cực kỳ tốt. Còn bây giờ thì bị hở chân chip đồ họa. Nên phải nhờ thằng bạn sửa dùm. Nóng quá mà thì làm sao chì k chảy ra được cơ chứ! Hic hic

khoa2812

Không biết bạn có xài Macbook không mà nói vậy. Tôi xài Macbook Pro suốt 3 năm nay và chưa phải đem ra tiệm lần nào hết, chỉ toàn gặp problem của software thôi (chủ yếu là do cái Win 7 cài thêm vào). Tần suất sử dụng máy của tôi cũng khá cao, chủ yếu dùng để lập trình, mô phỏng, coi phim, chơi game... Hiện nay thì pin có chai đi chút xíu nhưng hiện cũng được 5 tiếng nếu chỉ lướt web, đọc file pdf, xài office hay 2-3 tiếng nếu coi phim (chơi game có thể thấp hơn nữa mà tôi chưa thử). Sau 3 năm mà pin vẫn được như thế thì cũng tốt rồi.
Và bạn cũng đừng nghĩ vẻ ngoài của macbook như thế thì nó "dễ vỡ", thực sự thì nó khá "trâu" đấy, chỉ mỗi tội dễ bám bẩn với trầy xước thôi!

Tôi không rành về HP lắm, chỉ có ấn tượng ban đầu là nó khá nóng thôi! Laptop của Nhật (Sony, Toshiba, Fujitsu)thì cảm nhận của tôi là bền (theo bạn bè tôi nhận xét). Theo tôi nghĩ thì HP, Dell, Acer, ASUS,... những hãng này có nhiều phân khúc, lượng khách hàng lớn, trong khi Apple chỉ có 2 cái là Pro với Air (sử dụng Mac OS, giá lại khá cao so với các hãng khác) thì dễ thấy mấy hãng kia bị than nhiều hơn. Cá nhân tôi nghĩ khoảng cách trong chất lượng giữa các hãng máy không cách biệt quá lớn đâu. Rảo qua mấy trang nước ngoài họ cũng khen HP đấy chứ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Em xài toàn HP, Probook với Presario, chả bị hư cái j ngoài ... hư RAM và hư bàn phím.

Cái RAM thì bọn nó nói là do nóng wá hay jj đó hư, cũng là dân máy tính nhưng laptop thì em ko rành như máy bàn, nhưng chả nghĩ cách nào mà nó nóng tới hư RAM dc, nhưng nghĩ lại thì chắc cũng có thể vì máy 1 tuần tắt có 1 lần X_X

Còn cái bàn phím thì ... pó chíu rùi, hàng mới cóng xài 3 tuần là cái touchpad nó lục lục, cái nút nó ấn hoài mới ăn, cái bàn phím thì nhấn nút này xọ nút kia, em đem ra bảo hành ban đầu nó tháo chùi các kiủ, sau thay cái mới, h là bộ thứ 3 rùi :-s

Còn Vaio sao con nào mua về em cũng phải xóa hết các thứ đi cài lại @@ chạy dc tầm 3 tháng là máy nó ì ạch chạy ko nổi @@ tự cài lại hết thì bt @@

maghatp

chắc pà chị này xài máy ko biết giữ hay sao ấy, mỗi hãng có tỷ lệ hư nhất định thôi mà chưa gì thấy vô tay chị này thì hư tè le

Bên trên