Blogger Trangha : laptop HP thì đừng

Penumbra

Active Member
Ðề: Blogger Trangha : laptop HP thì đừng

Em đang xài con HP-Compaq xách tay từ Mẽo về, sài từ năm 2007. Nhược điểm như bé Hạ nói là nó rất nóng và tự restart mỗi khi quá nóng chịu hông nổi. Riêng vụ bền thì đúng con này là trâu thiệt. Em chuyên đóng màn hình bằng...chân do nhác. Hơn 5năm nay đâu bị bệnh gì đâu.

earl_grey

Well-Known Member

Quá đúng với dòng máy rẻ tiền của HP còn gì nữa! Nhưng phải công nhận con bé này phá máy vãi, hoặc số nó quá nhọ!

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtuanngoc

Well-Known Member

chưa chắc vớ vẩn đâu bác, đâu phải 1 mình "trang ha" nói HP dòng thấp nóng và mau hỏng ....
Em thấy ở đây mấy bác đòi hỏi rất vô lý. Sản phẩm nào chả có những thiếu xót nhất định. Cái người dùng cần là tùy vào mục đích và túi tiền của mình mà lựa chọn một sản phẩm phù hợp nhất. Còn trong quá trình sử dụng có vấn đề gì phải tự tìm cách khắc phục thôi

grassco

Active Member

Thực tế nói lên tất cả. Mấy bác cứ thử tìm hiểu xem có phải HP là nhà SX PC hàng đầu thế giới không?Nếu sản phẩm nào của họ cũng hư+nóng như bác nói thì họ sản xuất ra để trong kho mà ngắm à và vì lẽ gì nhiều người vẫn tin dùng sản phẩm của HP đặc biệt là những doanh nhân

Vấn đề là của câu nói này đấy bác à. Máy mà doanh nhân hay dùng k có "đồ rẻ" đâu nhé, bác cứ thử "vi hành" tới các tiệm vi tính rồi làm wen vài anh kĩ thuật rồi bác sẽ đc mấy anh ấy tư vấn mua loại nào, hiệu nào, giá tiền ra sao mà tốt nhé bác. Em làm kĩ thuật chưa lâu, mới 4 năm thôi, nhưng mua máy cho bạn "để học" thì chả bao giờ em tư vấn HP, Acer or Vaio vì...nó chả bền gì cả (đang nói dòng bình dân fù hợp đa số người dùng nhé bác). Bác cứ thử vác 8-10tr ra mua con CQ40 của HP đi rồi bác biết vì sao...nó nóng. Đối với những dòng bình dân thì IBM-Lenovo(lúc trc thôi nhé, h có bền em cũng chả mua vì của ba tàu rồi), Dell or Asus, dùng rất ok, còn ai ham hố "thời trang" mùa mua Vaio cấp thấp thì...ôm hận, tha hồ ngồi...chờ tay phím, cục sạc...abc..xyz, còn HP mà dùng dòng pavilion thì em dám cá với bác dù có chạy i7 thì chưa tới nửa năm bác đã muốn đập nó đi. Còn dùng tầm 18tr>>>thì nói thật thằng nào cũng tốt, ai đã từng chê Dell Inspiron thì hãy đụng vô Latitude, Vostro or cao hơn là XPS(giải trí đa phương tiện), Alienware(chuyên game) rồi biết, IBM-Lenovo khi xưa nổi danh với Thinkpad, còn Vaio dùng mấy dòng cấp cao thử đi, chả ai muốn chê đc cả....nhưng đc bao nhiêu người dùng so với tổng số người mua máy bình dân. Và cái vấn đề wan trọng nữa là ví dụ HP mà dân Mĩ nó dùng em dám chắc nó tốt hơn HP dành cho thị trường rất rất nhiều lần. Ví dụ con pavilion dv4 em may mắn đc 1 đứa em họ (dân CNTT từng học tại BK Tp,.HCM giờ đang bên USA học thạc sĩ)dùng và so sánh thì 1 con như "lò sưởi" còn 1 con mua bên đó thì mát rượi !!!

manhthang

Huyền Thoại

Thôi thì em mạn phép thay mặt HP và Toshiba phong cho chị Trang Hạ các danh hiệu "sát thủ laptop" :))
Bao năm nay em toàn dùng HP mà chưa hỏng cái gì bao giờ, kể cả những cái cũ đã thanh lý cho người quen cũng vẫn đang hoạt động tốt, hiện tại cũng đang sử dụng HP và chưa hề có ý định thay thế hãng khác cho cái laptop tiếp theo.
Acer ở phân khúc cao cấp thì không biết vì chưa dùng chứ ở cái khúc ~1000$ thì đúng là lởm khởm, rất nhanh xuống mã đúng như Trang Hạ nhận xét.

do_long_khach

Well-Known Member

Em thì 6 năm nay dùng 3 cái Acer dòng bình dân, thấy quá tuyệt, chả thấy xuống mã gì cả, service mỗi 1 lần cái ổ DVD do dùng quá mạnh tay.

hoabantrang

Well-Known Member

Con lap đầu đời của em là Compaw Presario CQ40. Mua đã gần 3 năm nay rồi. Chạy ầm lươn. Mỗi tội nóng thật. Chỉ lo bị chảy nhựa ra thôi. Mà cái máy này hồi mới mua về bị thiếu cái driver SATA nên không thể cài win hay ghost (chẳng hiểu bên bán người ta ghost kiểu gì). Mãi mới cài được win. Qua không biết bao nhiêu đời HĐH rồi mà giờ vẫn chạy tốt.
Nhưng công nhận là em nó nóng thật. Em phải chế một cái quạt hút gió dành riêng cho em nó.:D

binna

Well-Known Member

HP phân khúc business (dòng Elitebook & Workstation) dùng rất sướng...nhưng nhớ dùng đúng Adapter đúng đời

grassco

Active Member

Thôi thì em mạn phép thay mặt HP và Toshiba phong cho chị Trang Hạ các danh hiệu "sát thủ laptop" :))
Bao năm nay em toàn dùng HP mà chưa hỏng cái gì bao giờ, kể cả những cái cũ đã thanh lý cho người quen cũng vẫn đang hoạt động tốt, hiện tại cũng đang sử dụng HP và chưa hề có ý định thay thế hãng khác cho cái laptop tiếp theo.
Acer ở phân khúc cao cấp thì không biết vì chưa dùng chứ ở cái khúc ~1000$ thì đúng là lởm khởm, rất nhanh xuống mã đúng như Trang Hạ nhận xét.

Toshiba thì khá là bền, nhiều đứa bạn sv cùng thời với em mua 4 năm trc ném lăn lóc mà chả sao, còn HP thì em chỉ tin tưởng đc mấy dòng như ProBook or Elitebook thôi, haizz. Bác trên mua CQ40 chạy 3 năm là quá ngon rồi, lúc em đi làm thêm bán cho sv loại này là nhiều nhất vì...rẻ nhưng sau này bảo hành...cũng đừ vì...nóng và lỗi nhiều wá:|

achinaro

Member

Toshiba thì khá là bền, nhiều đứa bạn sv cùng thời với em mua 4 năm trc ném lăn lóc mà chả sao

Pác nói sao chứ tụi bạn em bảo là "Tos chỉ chủ yếu sx tủ lạnh và máy giặt thôi mà":-SS
Hehe, em chém tí thôi, đang mơ ước có 1 em Qosmio đây ợ

newbiehdvn

thay hdd bằng em ssd là đỡ nóng hẳn chứ gì đâu :D

grassco

Active Member

Pác nói sao chứ tụi bạn em bảo là "Tos chỉ chủ yếu sx tủ lạnh và máy giặt thôi mà":-SS
Hehe, em chém tí thôi, đang mơ ước có 1 em Qosmio đây ợ
:|Phải gọi là máy lạnh mới đúng(tủ lạnh thì cứ Daikin>Toshiba>Pana) chứ tủ lạnh và máy giặt em thấy....hok ổn lắm:|. Cái máy giặt nhà em của thằng To sài mới hơn 5năm 1 tí đã đổ bệnh rồi :((. Tos mấy dòng lap bình dân đc lắm bác à, nhưng mà cái điểm yếu lớn nhất của mấy ông Tos là ngoại hình con lap...xấu quá, nhìn cứ cục mịch sao sao đó, kiểu nam k ra nam, nữ k ra nữ @@. Mấy thằng trong trai cần bền chơi game còn mua, chứ mấy bà con gái dù có rẻ cách mấy cũng cần "đẹp" thì đa phần né ra hết@@
thay hdd bằng em ssd là đỡ nóng hẳn chứ gì đâu :D

:|Em đang ước mơ SSD đây bác ơi:(

0203

đọc để giải trí, bên VOZ nhận khá nhiều gạch.
Nhận gạch là đúng thôi. Đồ điện tử bao giờ cũng có tỉ lệ lỗi (dù rất nhỏ), sản lượng càng lớn thì tỉ lệ đó cũng tăng theo, ko may mua phải con đó - vậy thì các hãng mới có cs bảo hành. Bản thân dùng 1 con HP từ năm 2009, chả phải đi bh phát nào, ngon nghẻ. Cả năm rùi cài linh tinh, chưa thèm ghost lại đây.

Yeo

bác nào thợ HP thì tư vấn giúp mình cái, CPU + GPU+ main+ ram của mình thường xuyênn trên 83độ, được cái là lên 88đô là nó tự động bảo vệ bằng cách cắt cụp luôn, chỉ cần ngồi đơi 15 phút bật lại là thấy tất cả mọi thừ dưới 50 độ, but just for a while only , hic.
Máy mình là pavilion Dv9000, nếu không khoái cái màn hình khủng 17inch, sáng đẹp với loa Altec thì mình quăng nó lâu rồi ;)

achinaro

Member

bác nào thợ HP thì tư vấn giúp mình cái, CPU + GPU+ main+ ram của mình thường xuyênn trên 83độ, được cái là lên 88đô là nó tự động bảo vệ bằng cách cắt cụp luôn, chỉ cần ngồi đơi 15 phút bật lại là thấy tất cả mọi thừ dưới 50 độ, but just for a while only , hic.
Máy mình là pavilion Dv9000, nếu không khoái cái màn hình khủng 17inch, sáng đẹp với loa Altec thì mình quăng nó lâu rồi ;)

Em không phải thợ của HP, nhưng mà cái dòng DV9000 này nổi tiếng là...rất nóng mà pác. Thôi thì pác cứ cố gắng xài đi, ko thì bán mua lap mới cho lành

achinaro

Member

:|Tos mấy dòng lap bình dân đc lắm bác à, nhưng mà cái điểm yếu lớn nhất của mấy ông Tos là ngoại hình con lap...xấu quá, nhìn cứ cục mịch sao sao đó, kiểu nam k ra nam, nữ k ra nữ @@. Mấy thằng trong trai cần bền chơi game còn mua, chứ mấy bà con gái dù có rẻ cách mấy cũng cần "đẹp" thì đa phần né ra hết@@

Thì em đâu có chê Tos đâu. Đợt có dẫn thằng bạn đi mua 1 con Sat L, xài thích phết. Mà em cũng công nhận là Tos thiết kế xấu thật, nhưng mà cái chất bên trong thì:-bd. Ờ mà em thấy dòng Portégé thiết kế cũng được lắm đó pác, mỗi tội ko có tiền để rước em nó về:-<

anhtuanngoc

Well-Known Member

Vấn đề là của câu nói này đấy bác à. Máy mà doanh nhân hay dùng k có "đồ rẻ" đâu nhé, bác cứ thử "vi hành" tới các tiệm vi tính rồi làm wen vài anh kĩ thuật rồi bác sẽ đc mấy anh ấy tư vấn mua loại nào, hiệu nào, giá tiền ra sao mà tốt nhé bác. Em làm kĩ thuật chưa lâu, mới 4 năm thôi, nhưng mua máy cho bạn "để học" thì chả bao giờ em tư vấn HP, Acer or Vaio vì...nó chả bền gì cả (đang nói dòng bình dân fù hợp đa số người dùng nhé bác). Bác cứ thử vác 8-10tr ra mua con CQ40 của HP đi rồi bác biết vì sao...nó nóng. Đối với những dòng bình dân thì IBM-Lenovo(lúc trc thôi nhé, h có bền em cũng chả mua vì của ba tàu rồi), Dell or Asus, dùng rất ok, còn ai ham hố "thời trang" mùa mua Vaio cấp thấp thì...ôm hận, tha hồ ngồi...chờ tay phím, cục sạc...abc..xyz, còn HP mà dùng dòng pavilion thì em dám cá với bác dù có chạy i7 thì chưa tới nửa năm bác đã muốn đập nó đi. Còn dùng tầm 18tr>>>thì nói thật thằng nào cũng tốt, ai đã từng chê Dell Inspiron thì hãy đụng vô Latitude, Vostro or cao hơn là XPS(giải trí đa phương tiện), Alienware(chuyên game) rồi biết, IBM-Lenovo khi xưa nổi danh với Thinkpad, còn Vaio dùng mấy dòng cấp cao thử đi, chả ai muốn chê đc cả....nhưng đc bao nhiêu người dùng so với tổng số người mua máy bình dân. Và cái vấn đề wan trọng nữa là ví dụ HP mà dân Mĩ nó dùng em dám chắc nó tốt hơn HP dành cho thị trường rất rất nhiều lần. Ví dụ con pavilion dv4 em may mắn đc 1 đứa em họ (dân CNTT từng học tại BK Tp,.HCM giờ đang bên USA học thạc sĩ)dùng và so sánh thì 1 con như "lò sưởi" còn 1 con mua bên đó thì mát rượi !!!
Bác là kỹ thuật viên thì chắc biết việc ACER-nhà SX laptop giá rẻ có tiếng tuyên bố sẽ tập trung hơn cho các sản phẩm trung và cao cấp, Lenovo-nhà SX PC thứ 2 thế giới trên kênh bán hàng trực tuyến của mình cũng bắt đầu ngừng bán các sản phẩm netbook. Xu thế bây giờ các nhà SX không còn mặn mà gì với phân khúc giá rẻ bình dân nữa nên thay vì chê bôi ta hãy tìm cách khắc phục "sống chung" với nó

hoasimtim

Well-Known Member

Em thì thích chơi mấy con máy cổ:D

thanhlonely

Đọc bài này về con HP thấy giống con HP pavilion dv4 của mình quá, cũng hỏng màn hình (đến 2 lần cơ), rồi thì chết pin, rồi thì xạc không vào ... nói chung 1 cơ số bệnh. Nhưng mình được cái may mắn hơn là máy mình thuộc về công ty nên công ty cho tiền sửa chữa máy, mới tháng trước vác đi sửa 1 loạt lỗi, không biết bao giờ chết tiếp :p

Bên trên