Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

Maximo

Member
Ðề: USB HDD cắm vào TV Samsung không chạy được

Bạn sẽ giải thích thế nào nếu qua Samsung PC Share Manager (PCSM), phim HD DTS test trên con SS C6900 chơi bình thường còn B650 thì câm nín. Nếu PCSM đã giải mã rồi thì cả 2 chú đều phải ra tiếng chứ thằng nói, thằng im thế là sao?

PC còi của tớ P4 E2140 1.6GHz VGA on board (Intel 82945G Express 128 MB) chơi các phim HD 720p và 1080p DTS hường ngốn từ 60-80% tài nguyên CPU. Khi PC dùng phần mềm DNLA Media Server như Samsung PCSM hoặc Mezzmo, TV chơi phim qua kết nối All share. Kiểm tra PC chưa tốn quá 10% tài nguyên CPU trong suốt thời gian chạy phim. Nếu Samsung PCSM giải mã (dùng CPU chứ cái VGA onboard nhằm nhò gì) thì sao lại tốn tài nguyên CPU ít hơn bình thường thế?

Theo ý hiểu của mình thì Samsung PC Share Manager chỉ đủ khả năng biến PC thành một Digital Media Server (DMS) thuần tuý, tức là chỉ lưu trữ và cấp dữ liệu số cho TV xử lý và giải mã, lúc này TV đóng vai trò là Renderer và Players trong 1 mạng DLNA.

Khi dùng các soft Wild Media Server hoặc Mezzmo có bật tính năng transcoding (cái này Samsung PCSM kô có) những định dạng file mà bộ giải mã trên em TV SS không hỗ trợ (ví dụ, ts, m2ts ..) thì các phần mềm này mới sử dụng CPU máy tính để giải mã/chuyển đổi về những định dạng mà TV hỗ trợ. Vì quá trình chuyển đổi tức thời nên giật hay mượt là phù thuộc năng lực xử lý của CPU. Con PC cùi bắp của mình chạy Mezzmo và transcode file "Sharp Aquos Demo - True Colors 1080i 40Mbps AC3.m2ts" bình thường thì TV giật vì tín hiệu chuyển qua bị trễ, nhưng chuyển về chế độ transcoding với CPU high priority thì TV hiển thị mượt như thường. Cho nên mình tin rằng PC cấu hình mạnh, cộng kết nối LAN ngon thì ít khi có hiện tượng TV giật hình. Nói riêng với Samsung PCSM mà đường kết nối mạng tốt thì chỉ có 2 khả năng, hoặc play được hoặc ko, chứ ít khi có trường hợp hình giật.

gravityng

Seagate Baracuda LP bị mất detect giữa chừng!!!

Chào các bạn,

Mình mới mua 1 con Seagate Baracuda LP 2TB hôm qua ở Lê Phụng; hàng chính hãng của Axxio Crop phân phối.

đem về cắm vào thì bị tình trạng là Bios detect rất lâu (2 ổ SS và SG có sẳn detect nhanh hơn nhiều) mình set bios chạy ở AHCI

Vào được Win (mình dùng win 7) thì dùng Disk Manager của Win để initialize và format thành 1 partition NTFS (1.8TB) thì bị báo lỗi format unsuccessful. và device manager cũng không còn detect được cái HDD.

Ghét quá down Seatool và DiscWizard của seagate về, và restart máy lại,
Vào Win check seatool thì báo Smart Ok, test short DST với Long DST thì fail @@, (cái ổ cũ là baracuda 7200.10 test 3 cái này passed hết)

Sau đó thử dùng Disc Wizard tạo partition, thì khi format đến sector 1xxK gì đó báo là unable to format, tưởng bị bad nhưng khi check lại device manager thì cái ổ cứng đã biến mất, chương trình disc wizard treo lun @@

Đã test lại cable điện, cable data, dùng thử cable cũ của 2 ổ đang xài ngon vẫn không được, lúc khởi động thì bios detect cực lâu, còn nghe kêu cách cách.

Model: ST32000542AS - Seagate Baracuda LP 2TB - Made in China\
OS Win 7, Chipset G43 - ICH10, xài PSU ACbel i660W lận nên hem nghĩ bị thiếu điện đâu, với lại các ổ kia khi đó vẫn hoạt động bình thường.
Các bạn nghĩ mình phải làm gì giờ??? Ai có kinh nghiệm chỉ giùm, cảm ơn nhiều

Đang tính gọi cửa hàng kêu nó đổi vì mua chưa được 24h nữa, Nghi cửa hàng kêu đem qua seacare lắm; mất thời gian quá:-S
Thất vọng với Seagate quá, trước giờ hay xài có bị gì đâu >.<, kỳ này sao xui quá

quynhnet

Banned
Ðề: Seagate Baracuda LP bị mất detect giữa chừng!!!

Cửa hàng sẽ test và đổi ngay cho bạn vì là hàng mới mua. Bạn mua bn vậy?

gravityng

Bạn mua bn vậy?

bạn hỏi mình mua bữa nào hay là bao nhiêu??:)
Mình mua chiều hôm qua 30 tháng 10 ở Lê phụng trên đường NTMK á, giá 2mil4 (mắc nếu so với hàng xách tay - chán, mắc mà lỗi thì cũng gúm)@-)
Nhưng vì hem có thời gian đi kiếm hàng, và cũng tính mua hàng chính hãng cho dễ bảo hành bảo tỏi

Prison_Break

Ðề: USB HDD cắm vào TV Samsung không chạy được

Các bác ơi nhà em có con EX600. em không biết có sài được ổ cứng ngoài được không????

quynhnet

Banned

Mình mua chiều hôm qua 30 tháng 10 ở Lê phụng trên đường NTMK á, giá 2mil4 (mắc nếu so với hàng xách tay - chán, mắc mà lỗi thì cũng gúm)@-)
Nhưng vì hem có thời gian đi kiếm hàng, và cũng tính mua hàng chính hãng cho dễ bảo hành bảo tỏi

Xui thôi, mua chính hãng an tâm hơn, chắc là ổ bị shock điện khi cắm vào. Sáng mai bạn đi đổi ngay đi.

gravityng

Xui thôi, mua chính hãng an tâm hơn, chắc là ổ bị shock điện khi cắm vào. Sáng mai bạn đi đổi ngay đi.

Uhm, mới chat với ku HTKT của lê phụng, nó kêu thứ 2 đem lên, vì CN bên bảo tỏi hem mần việc, chỉ bán thui @-)
Haiz, thứ 2 lại phải xin nghỉ làm đi bảo hành, chán quá^#(^

Bảo hành em này đi hàng Hồ cẩm Đào hên sui, đổi qua em WD đi bác, mình dùng 8 em WD chính hãng hơn 2 năm chạy êm ko có vấn đề gi.

lamvituong

2tr4 mà mắc hơn hàng xách tay ji bro. Hàng xách tay ở đâu rẻ hơn nhiều chỉ minh với.

Ðề: 100% không nên dùng ổ Seagate 7200.11 cho đầu HD !

Mình dùng Seagate 1,5tb 7200.11 được gần 1 năm tuy nóng nhưng ko đến nỗi Bác diễn tả đâu vẫn chạy tốt bình thường có đêm ngũ quên để nó chạy đến sáng luôn rất ok (nhiều lần như thế). Nhà sản xuất đã tính toán rồi ko sao các bác yên tâm. Cái gì cũng có thời gian cả qua bảo hành 3 năm thì có thể mua cái khác phòng ngừa (3 năm dùng đã rồi đúng không) có thể lâu hơn tùy cách dùng mỗi ngưởi thôi.

hoanvu9000

Ðề: 100% không nên dùng ổ Seagate 7200.11 cho đầu HD !

Logic 1 tí thì như này :

1. Bạn có thấy cái ổ cứng nào vừa êm mát vừa nhanh vừa tiết kiệm điện không ?

2. Giá lại còn quá rẻ nữa, rẻ so với hãng khác không nói nhưng rẻ hơn nhiều so với dòng Blue vốn chẳng có cái tính năng gì thì thật vô lý

Nếu quả thật dòng Green mà là 7200 thì Blue chắc chắn chả bán được cho ai luôn :D

Rất thân

Để xem thông tin lại, mình nhớ không lầm là Green vẫn có 7200. Lúc mua mình cũng chọn 7200 thay vì 5400. Không biết có bị lừa không :(

mnguyenct

Member

Chào các bạn,

Mình mới mua 1 con Seagate Baracuda LP 2TB hôm qua ở Lê Phụng; hàng chính hãng của Axxio Crop phân phối.

đem về cắm vào thì bị tình trạng là Bios detect rất lâu (2 ổ SS và SG có sẳn detect nhanh hơn nhiều) mình set bios chạy ở AHCI

Vào được Win (mình dùng win 7) thì dùng Disk Manager của Win để initialize và format thành 1 partition NTFS (1.8TB) thì bị báo lỗi format unsuccessful. và device manager cũng không còn detect được cái HDD.

Ghét quá down Seatool và DiscWizard của seagate về, và restart máy lại,
Vào Win check seatool thì báo Smart Ok, test short DST với Long DST thì fail @@, (cái ổ cũ là baracuda 7200.10 test 3 cái này passed hết)

Sau đó thử dùng Disc Wizard tạo partition, thì khi format đến sector 1xxK gì đó báo là unable to format, tưởng bị bad nhưng khi check lại device manager thì cái ổ cứng đã biến mất, chương trình disc wizard treo lun @@

Đã test lại cable điện, cable data, dùng thử cable cũ của 2 ổ đang xài ngon vẫn không được, lúc khởi động thì bios detect cực lâu, còn nghe kêu cách cách.

Model: ST32000542AS - Seagate Baracuda LP 2TB - Made in China\
OS Win 7, Chipset G43 - ICH10, xài PSU ACbel i660W lận nên hem nghĩ bị thiếu điện đâu, với lại các ổ kia khi đó vẫn hoạt động bình thường.
Các bạn nghĩ mình phải làm gì giờ??? Ai có kinh nghiệm chỉ giùm, cảm ơn nhiều

Đang tính gọi cửa hàng kêu nó đổi vì mua chưa được 24h nữa, Nghi cửa hàng kêu đem qua seacare lắm; mất thời gian quá:-S
Thất vọng với Seagate quá, trước giờ hay xài có bị gì đâu >.<, kỳ này sao xui quá

Minh nghĩ HDD loại này có vấn đề:

1. Minh cũng mới vừa mua 1 cái ( 2TB ). hoàn tất việc chép phim mà mất gần 2 năm để load về. Sáng hôm sau, bật nguồn, định xem thành quả 2 năm của mình, ai ngờ nó toi luôn. Đem bảo hành, bảo rớt đầu đọc.

2. Nhờ ăn hiền ở lành, có đứa bạn làm bên Seagate, nó đưa cho cái HDD mới. Tuy nhiên, cũng lại có vấn đề, mỗi khi bật nguồn khởi động là có tiếng kêu lộc cộc bên trong, giống như ổ đĩa trước. Tuy nhiên vẫn đọc được

Thấy nguy hiểm quá, không dám chep dữ liệu vào luôn. Đang chờ nó hư!!!!!!!>:p

162910658

Cần hướng dẫn cách ghi file dvd

Ai có thể hướng dẫn dùm em chút được không
Em có 1 lượng lớn dvd phim + nhiều thể loại khác.
Em muốn tổng hợp đĩa đvd để ghi vào 1 đĩa mp4. Nhưng mà trong đĩa dvd có khá nhiều file vob. Em không biết cách ghi như thế nào.
Ví dụ đĩa tạp yoga của em chứa 3 file vob 980 mb + 1 file vob 300mb. (Nội dung Hoàn toàn giống nhau).
Bác nào giúp em chút. Có thể giới thiệu phần mềm giùm em càng tốt =D>
THANKS FOR READ.

kieubangchu

Well-Known Member
Ðề: Cần hướng dẫn cách ghi file dvd

dùng phần mềm rip dvd thành avi rồi burn đống avi đó ra thôi

jumpy

Well-Known Member

Khuyên bác nên dùng WinAvi nhé. Tốc độ rất nhanh, chât lượng tốt mà sử dụng cũng rất đơn giản nữa.

tdtrong

các bác cho em hỏi ké là em có file avi và mp4, bi h em muốn ghi ra DVD để xem trên đầu đĩa nên dùng Xilisoft Video Converter Ultimate 6 để convert sang VOB, vấn đề là sau khi vớt xong, file vob có dung lượng rất lớn (178mb thành 900Mb, 600Mb thành 3,4Gb :-ss) Em xin hỏi là có cách nào làm giảm dung lượng file vob hoặc có soft nào convert nhẹ hơn mà vẫn giữ nguyên chất lượng file ko?

nhocchiuchoi

Ðề: Làm rớt HDD WD 2,5 inch 500 GB

theo kinh nghiệm chiến trường của em, hdd mà kêu lạch cạch thì mang đi bảo hành sớm

HDefinition

Active Member
seagate 1Tb 7200.12 vs baracuda LP

Cho mình hỏi 2 cái này ưu khuyết điểm ra sao? vì mình mới mua 1tb 7200.12 dùng wa box hdd sợ nóng wá cháy bo ko bà con ,cho tí idea nhé

Ðề: seagate 1Tb 7200.12 vs baracuda LP

Cho mình hỏi 2 cái này ưu khuyết điểm ra sao? vì mình mới mua 1tb 7200.12 dùng wa box hdd sợ nóng wá cháy bo ko bà con ,cho tí idea nhé

Mấy em 7200 vòng phút .12 thì do vòng tua nhanh hơn nên nóng hơn dòng LP 1 tẹo do LP chỉ quay 5900 vòng/phút.Được cái 7200 truy xuất dữ liệu nhanh hơn LP.

Mình dùng cả 2 dòng này thì thấy cũng ko nóng bao nhiêu, bác cứ yên tâm sử dụng.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên