Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

craven214

Ðề: Lắp HDD nhưng máy ko nhận :(

HDD của bạn là gì? nếu ko phải dòng WD 64mb thì dùng Partition Magic format e nó (còn 1 soft nữa dùng dễ hơn nhưng tôi quên tên mất rùi, để chút về nhà coi lại).

MrBo682

Well-Known Member

Giúp em vấn đề này nhé , em biết nhiều người cứ mua HDD về xòng cắm phảt nó chạy luôn , cơ mà cái máy tính yêu dấu của em nó quái thai :((, nó thế này này

Đầu tiên e tháo cái HDD cũ và cắm lại dây vào HDD mới , nhưng khi khởi động thì nó chỉ hiện lên bảng Boot gì gì đó vào ko chạy đc
Sau đấy e cắm lại HDD cũ và cắm dây theo đúng hướng dẫn của cái lão bán hàng , thì máy ko khởi động đc , vẫn có cái đèn xanh trong main
Sau đấy e tháo cái mới ra và cho chạy lại như cũ thì F2 để vào cái bảng Boot , nó chỉ hiện lên 3 ổ là Samsung ( cái 500) với 2 ổ kia FTTS gì ấy thì phải , lúc đầu e ko biết nên đã cắm thay vị trí của tất cả 3 dây đó trên 4 cái sata ấy nhưng về sau thì mình lại cắm lại là cũ là 0 còn mới thì ở đâu cũng đc trong số 3 cái còn lại .Vẫn ko đc

Cuối cùg là e hỏi lão bán hàng thì lão ấy bảo em nên cài lại win vì nhiều trường hợp cài lại thì chạy đc

Hướng dẫn cụ thể chi tiết hộ em với nhé , em mua nó đc hơn 1 tuần mà cứ nhìn nó mãi , cop đc hơn trăm phim HD mà chưa xem đc cái nào để còn biết đương down phim mới :((

Thanks all

Có khả năng HDD mới cũng được format và set là primary.Máy sẽ chọn boot ngẩu nhiên HDD này .Vì không chứa HĐH nên dĩ nhiên là không boot được.Tức là chưa vào được WINDOWS
Một vài main Asus (thường gặp ở dòng dùng chipset G31,G41) bắt buộc ổ boot chứa Win(HĐH) phải được cắm track sata 0
Với Gigabyte khi boot có thể chọn ổ boot bằng cách nhấn f8 hay f12 để chọn HDD có chứa HĐH

thithanh

Member

Nếu HDD của bạn là WD 64mb cache thì Win XP ko nhận ngay đâu phải bổ sung một số file dạng driver. WD 64mb cache cong nghệ mới cấu tạo các sector lơn hơn, chỉ tư Win2K trở lên mới tự động nhận nó.

MrBo682

Well-Known Member

Nếu HDD của bạn là WD 64mb cache thì Win XP ko nhận ngay đâu phải bổ sung một số file dạng driver. WD 64mb cache cong nghệ mới cấu tạo các sector lơn hơn, chỉ tư Win2K trở lên mới tự động nhận nó.

XP nó trước 2K ???

Nhok

Có khả năng HDD mới cũng được format và set là primary

Lúc mua em có cop cả đống phim ở đấy nên người ta format rồi ấy ạ :| cơ mà

HDD của em là Seagate ạ :(

hdbladies

Banned

Có thể bạn cắm không đúng, mình nhớ mang máng, không biết cái HDD của bạn có giống của mình không, chứ của mình thì đằng sau nó có một loạt điểm nối và phải chốt đúng nó mới nhận kiểu cắm HDD phụ !

jumpy

Well-Known Member

Có thể bạn cắm không đúng, mình nhớ mang máng, không biết cái HDD của bạn có giống của mình không, chứ của mình thì đằng sau nó có một loạt điểm nối và phải chốt đúng nó mới nhận kiểu cắm HDD phụ !

Đấy là cái jumper nhưng chỉ áp dụng cho loại ổ IDE còn ổ SATA thì không cần

paulminhhuy

Ðề: HDD WD Recertified

bạn qua mình thì đảm bảo không có chuyenj HDD lởm khởm đâu, bán tầm hơn trăm ngàn chiếc rồi chưa ai kêu là HDD lởm cả.
Bác ở đâu? chỗ bác bán những hàng gì, có Recertified và cả New 100% chứ?

quocvn

Ðề: HDD WD Recertified

Cái này bây giờ mới biết hả mấy bác? Cách đây 2 năm, tôi có quen 1 người ban, công ty của nó chuyên làm loại hàng này. Từ vỏ, main, tới ngay cả mâm đĩa luôn. Nó còn khuyên tôi đừng bao giờ mau hàng Western. Chỉ nên mua với những công ty nhập hàng chính hãng thôi.
Hic hic hic...

trym_phuong

Ðề: USB HDD cắm vào TV Samsung không chạy được

Có khi tại cáp dài quá hoặc HDD dung lượng lớn quá nên TV nó không nhận:)

Bác nhầm rồi. Samsung serie5 em ko bik sao chứ serie 6 là nó nhận tuốt. EM chỉ có đk dùng trên 500gb ( HDd + box) thì nó nhận hết trong khoảng 5p và load 1p thì xem đc film fullHD 8gb. CÓ cả .sub .srt nữa :p

anhtuanph

Member

Minh đang dùng 32B550, cắm box 320G của WD nó ko nhận, chỉ nhận thẻ nhớ 8G Kingmax. Con này không play được video, VN chưa ai mod được thì phải

Ơ Samsung hay nhỉ, con Sony nhà mình cắm ổ ngoài vào cứ gọi là há mồm :)

HDSaiGon

Super Moderators

Nhà em có con TV 32A550 của thằng samsung.Bình thường em cắm usb để nghe nhạc hay xem hình thì tốt nhưng khi em cắm cái HDD+Adapter-USB vào TV thì không chạy được.Đem cái HDD+Adapter sang máy tính cắm thì chạy phà phà.Vậy là sao các bác.Có cách nào sửa được khôg~:>

Nó không nhận diện được ổ cứng, có thể là nó không nhận được ổ cứng dung lượng lớn hoặc nó không hỗ trợ định dạng của ổ cứng ( Fat32, NTFS..). Bạn coi kỹ thông số của LCD lại thữ xem.

thanhkieu

Bác nhầm rồi. Samsung serie5 em ko bik sao chứ serie 6 là nó nhận tuốt. EM chỉ có đk dùng trên 500gb ( HDd + box) thì nó nhận hết trong khoảng 5p và load 1p thì xem đc film fullHD 8gb. CÓ cả .sub .srt nữa :p

Samsung serie 6 không nhận dạng được USB định dạng NTFS (FAT 32 file tối đa không tới 4Gb) .
trym_phuong xem lại bạn play được movies trên serie 6 hay không? và play file có đuôi chấm gì (vd: .wmv, .avi, ).
Theo mình biết chỉ Samsung serie 7 mới play được movies.:eek:3

TigonBoy

Tôi xin chia sẽ 1 ít kiến thức mà tôi lượm lặt được !

Trước tiên sự khác biệt giữa USB serie 5 và serie 6 :

USB của serie 5 giống bao USB của các hiệu khác, khả năng hiểu và trình diễn rất hạn chế, chức năng chính như sau :

* Show file hình : bạn lấy máy KTS chụp hình, chép vào USB, cắm vào LCD cả nhà cùng xem ... chầm trồ khen ngợi ..... ô kìa ku tí mới sinh đẹp giai ghê chưa .... ý hình này chụp dính cháu kìa ..... hí hí hí sao há to mồm ra chụp hình thế kia ... v... v.. v...

* nghe nhạc mp3 & mp4 : một vài định dạnh phổ biến ( chép một số bài yêu thích vào usb, đến đâu có LCD cắm vào nghe , chia sẽ cùng bạn bè ... v.v .v

* xem phim : thường hỗ trợ các file code DIVX .... những thứ mà bạn bỏ vào đầu DVD dân dụng chơi được ,,,, thì USB của LCD cũng chạy suôn sẽ tuốt ( VD: *.avi , *.mp4) . Nhưng vẫn rất thô sơ, hành nhỏ nhỏ thì ok ( dưới 2GB ), và không chơi được file phụ đề nhé .

===> đấy là tích năng chủ yếu của USB trên LCD .

* Ngoài ra vì sao mà các bác cắm ổ HDD ngoài vào, em nó chạnh chẹ bảo rằng "Đút vào thì cứ đút nào, nhưng má bảo không được play !!! " .
Khoảng này thì em nó nghe lời mạ́ phết .... vì ... thực sự .... có muốn em nó cũng không biết "play" ra làm mô ~X( ! hic hic hic ... các bác tha thứ .... em nó còn nhỏ ... nguồn điện cấp cho em nó còn không đủ để để nạp cho các HDD extender nữa là , nói chi play !

Ah ... qua LCD Serie 6, thì nó thật sự là sự khác biệt, nên ngoài cái tên USB nó còn có cái đuôi USB movie 2.0 . Bạn nhớ nhé , vì thằng này mới thật sự phục vụ nhu cầu xem phim HD của bạn đây. Nó gần như là 1 đầu HD Player được tích hợp với LCD :

Giờ em nó không còn là con bé nữa rồi, bé đã 16 bẻ gảy sứng trâu , nên anh nào đút vào là em nó chiều tuốt, to nhỏ gì em không ngán .... Tôi nghe đồn mấy anh sồn sồn cỡ 1T5 bỏ vào, em nó nhẻo miện cười " xưa rồi diễm" và tất nhiên là chiều gần như đủ kiểu trên đời. Mà cái mà kiểu mà mọi dân HD đều đều biết , và thực hành thành thạo đem lại nhiều cảm hứng thì em nó càng rành 6 câu vọng cổ, xin thưa :

*.mkv

một số bài phụ như : *.vod, *.wmv ...

và như theo Tôi biết thì anh nào đã được trãi nghiệm với em nó thì phải đều thốt lên ... chèn ... sao mug nhanh và mượt mà đến thế ...

có anh bảo cắm 1T5 thời gian đáp ứng của nó còn nhanh hơn cả các em HD player chuyên nghiệp ( không biết có phải lúc đó sướng quá mất khôn hay không ) !

Ah ... tuổi 16 nó thế đấy bác ah .... đút vào là play thôi ! Nhưng cũng không thoát nổi cái muôn thuở của tuổi dậy thì :

+ tuy thân thể phát triển đầy đủ nhưng cái tư duy theo không kịp : play .mkv nhưng chỉ với âm thanh AC3 thôi , bác nào mà dùng dụng cụ phụ trợ ( DTS ) là thôi rồi , em nó tròn xoe đôi mắt nai tơ lên hỏi "cái chi thế anh, sử dụng như thế nào nà" ... rồi từ đó câm như hến !

+ Mug ... con nít biết chi đâu các bác đòi hỏi em nó nhiều. Hôm nào dẫn em nó đi chơi, gặp vài mắt xanh mủi lõ, xí xô xí xào gì đó, em nó dịch lại cho mà nghe , ngôn ngữ nào biết bé nó dịch ( CP1258 ), ngôn ngữ nào không biết (Unicode ) bé nó lại tròn xoe đôi mắt ra ... he he he he ... đến mà tội nghiệp luôn ah ! Má ác cái mấy cái ngôn ngữ thông dụng em nó chịu ( mời cả nhà dùng cơm; thưa cha con mới về ) , còn ngôn ngữ CHAT em nó rành ( phẻ hem, e éo xì ah ... )b-(

P.S : LCD samsung seri6 có usb movie ( còn LEd serie6 thì ko nhé ! )

=================

Vài dòng cùng các bác! Thân !

[o^_^o]

Chỉnh sửa lần cuối:

virus_vqa

Tôi xin chia sẽ 1 ít kiến thức mà tôi lượm lặt được !

Trước tiên sự khác biệt giữa USB serie 5 và serie 6 :

USB của serie 5 giống bao USB của các hiệu khác, khả năng hiểu và trình diễn rất hạn chế, chức năng chính như sau :

* Show file hình : bạn lấy máy KTS chụp hình, chép vào USB, cắm vào LCD cả nhà cùng xem ... chầm trồ khen ngợi ..... ô kìa ku tí mới sinh đẹp giai ghê chưa .... ý hình này chụp dính cháu kìa ..... hí hí hí sao há to mồm ra chụp hình thế kia ... v... v.. v...

* nghe nhạc mp3 & mp4 : một vài định dạnh phổ biến ( chép một số bài yêu thích vào usb, đến đâu có LCD cắm vào nghe , chia sẽ cùng bạn bè ... v.v .v

* xem phim : thường hỗ trợ các file code DIVX .... những thứ mà bạn bỏ vào đầu DVD dân dụng chơi được ,,,, thì USB của LCD cũng chạy suôn sẽ tuốt ( VD: *.avi , *.mp4) . Nhưng vẫn rất thô sơ, hành nhỏ nhỏ thì ok ( dưới 2GB ), và không chơi được file phụ đề nhé .

===> đấy là tích năng chủ yếu của USB trên LCD .

* Ngoài ra vì sao mà các bác cắm ổ HDD ngoài vào, em nó chạnh chẹ bảo rằng "Đút vào thì cứ đút nào, nhưng má bảo không được play !!! " .
Khoảng này thì em nó nghe lời mạ́ phết .... vì ... thực sự .... có muốn em nó cũng không biết "play" ra làm mô ~X( ! hic hic hic ... các bác tha thứ .... em nó còn nhỏ ... nguồn điện cấp cho em nó còn không đủ để để nạp cho các HDD extender nữa là , nói chi play !

Ah ... qua LCD Serie 6, thì nó thật sự là sự khác biệt, nên ngoài cái tên USB nó còn có cái đuôi USB movie 2.0 . Bạn nhớ nhé , vì thằng này mới thật sự phục vụ nhu cầu xem phim HD của bạn đây. Nó gần như là 1 đầu HD Player được tích hợp với LCD :

Giờ em nó không còn là con bé nữa rồi, bé đã 16 bẻ gảy sứng trâu , nên anh nào đút vào là em nó chiều tuốt, to nhỏ gì em không ngán .... Tôi nghe đồn mấy anh sồn sồn cỡ 1T5 bỏ vào, em nó nhẻo miện cười " xưa rồi diễm" và tất nhiên là chiều gần như đủ kiểu trên đời. Mà cái mà kiểu mà mọi dân HD đều đều biết , và thực hành thành thạo đem lại nhiều cảm hứng thì em nó càng rành 6 câu vọng cổ, xin thưa :

*.mkv

một số bài phụ như : *.vod, *.wmv ...

và như theo Tôi biết thì anh nào đã được trãi nghiệm với em nó thì phải đều thốt lên ... chèn ... sao mug nhanh và mượt mà đến thế ...

có anh bảo cắm 1T5 thời gian đáp ứng của nó còn nhanh hơn cả các em HD player chuyên nghiệp ( không biết có phải lúc đó sướng quá mất khôn hay không ) !

Ah ... tuổi 16 nó thế đấy bác ah .... đút vào là play thôi ! Nhưng cũng không thoát nổi cái muôn thuở của tuổi dậy thì :

+ tuy thân thể phát triển đầy đủ nhưng cái tư duy theo không kịp : play .mkv nhưng chỉ với âm thanh AC3 thôi , bác nào mà dùng dụng cụ phụ trợ ( DTS ) là thôi rồi , em nó tròn xoe đôi mắt nai tơ lên hỏi "cái chi thế anh, sử dụng như thế nào nà" ... rồi từ đó câm như hến !

+ Mug ... con nít biết chi đâu các bác đòi hỏi em nó nhiều. Hôm nào dẫn em nó đi chơi, gặp vài mắt xanh mủi lõ, xí xô xí xào gì đó, em nó dịch lại cho mà nghe , ngôn ngữ nào biết bé nó dịch ( CP1280 ), ngôn ngữ nào không biết (Unicode ) bé nó lại tròn xoe đôi mắt ra ... he he he he ... đến mà tội nghiệp luôn ah ! Má ác cái mấy cái ngôn ngữ thông dụng em nó chịu ( mời cả nhà dùng cơm; thưa cha con mới về ) , còn ngôn ngữ CHAT em nó rành ( phẻ hem, e éo xì ah ... )b-(

P.S : LCD samsung seri6 có usb movie ( còn LEd serie6 thì ko nhé ! )

=================

Vài dòng cùng các bác! Thân !

[o^_^o]

vote cho chính xác và .... bác làm văn hay thía em ráng học hỏi
usb 2.0 movie của lcd còn hạn chế rất nhìu khi chơi hd

Bên trên