Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

wahackvn

Ðề: Xin tư vấn lựa chọn HDD

Sao các bác không chọn Seagate nhỉ, tôi thấy ổ đó rất ngon đấy.

wahackvn

Chào các bác. Em là newbie. Em đang lăn tăn giữa 2 con này mong các bác tư vấn giúp em với:

SEAGATE BARRACUDA LP 1.5TB
Giá bán: 2.699.000VND
Interface SATA 3Gb/s
Cache 32MB
Capacity 1.5 TB
Guaranteed Sectors 2,930,277,168
Spindle Speed 5,900 rpm

và con
HDD WESTERN DIGITAL CAVIAR GREEN 1.5TB
Giá bán: 2.699.000VND
Dung lượng 1.5 TB
Giao diện SATA 3 Gb/s
User Sectors Per Drive 1,953,525,168
Bộ nhớ trong 64MB

Từ trước đến giờ tôi vẫn chuộng Seagate thôi, vì bạn thôi phân phối Seagate thấy bảo trả bảo hành ít lắm.

Không nên dùng Samsung ổ cứng dung lượng lớn nhé.

nghe&nhin

Member

mua dock+hdd gắn trong là hiệu quả nhất, hdd cứ WD, Hitachi, SG có BH mà quất tới
have fun

quynhnet

Banned

Tui đang xài samsung để trữ film nè. Quá rẻ: 2,3t/1.5g. Thấy rất ổn, hàng chính hãng, BH 3 năm, 1 đổi 1 trong 1h.

thanhtung0506

Trừ các những Mod đã có uy tín, không tin nhiều lắm được đâu Bác ơi. Em đã mua tổng cộng 11 lần từ forum này nhưng không ít hơn 5 lần thất vọng...

vâng bác nói có lí nhưng bác hãy tự trang bị cho mình đủ sự thông minh và tỉnh táo. con người chỉ bị lừa hay bị thất vọng khi mà tham lam quá độ hay thiếu những điều ở trên thôi. Còn về mua hàng thì ít ông bán đắt mà lại đồ lởm lắm, nếu có thì 5 lần thất vọng sẽ rút lại còn 1 lần nếu 11 lần kia bác mua toàn đồ đắt tiền hơn 1 chút bác ạ.

quan trọng là do bản thân của ng mua.
ng bán chỉ lừa những ng ham rẻ thôi

traicam

Well-Known Member
Ðề: Giá quá tốt cho ổ WD 1.5tb

Mình thấy ở Trần Anh đang bán con WD Green 1.5TB 7200r 64MB Cache giá 2tr49
Mua ở Trần Anh có lẽ an tâm hơn.

jumpy

Well-Known Member

Mua ở đâu thì mua chứ đừng tới gần Trần Anh. Em thấy nhiều diễn đàn đưa chú này vào Blacklist rồi.

vozhanoi

Ðề: HDD WD Recertified

Giá ổ xịn giờ cũng rẻ rồi thì mấy ông làm loại ổ này sao sống nổi :))

jumpy

Well-Known Member

(Xóa). Lý do trùng bài

Chỉnh sửa lần cuối:

meomatto

Active Member

Thế mà họ vẫn sống đấy các Bác ạ, vì nhiều ae mình vẫn còn ngu ngơ lắm cơ ạ. Mà tại sao chỉ có WD & SG là có hàng loại 2 nhỉ các Bác?! Các hãng khác, VD: SS có thấy có hàng loại 2 bao giò đâu? Hay mình chuyển qua dùng SS, Hitachi, To cho chắc nhỉ! :D

92thaiha

Mình thấy ở Trần Anh đang bán con WD Green 1.5TB 7200r 64MB Cache giá 2tr49
Mua ở Trần Anh có lẽ an tâm hơn.

HDD WD hàng có tem Viscom hoặc FPT thì mua ở đâu cũng như nhau vì đều BH ở TTBH của WD 950 Đường Láng bro ạ

camhoi

Member
Ðề: WD đã mở Trung tâm bảo hành tại HN

Híc chạy qua 950 Đường Láng thấy có biển hiệu rùi nhưng hơn 10 ngày nay chưa thấy mở cửa. Trên biển chưa có số tel và fax để liên lạc. Hic hic tưởng mở của rùi để bảo hành con WD500Gb xách chân. Anh em nào có thông tin chi tiết về chỗ này thì mọi người bít với :(

xuanhai81

Em đã mua ở chỗ bác 04 cái ổ cứng rồi, 2 ổ 1Tb WD, 1 ổ 1,5Tb WD và 1 ổ 1Tb WD Elements, em thấy chỗ bác này làm ăn đứng đắn và vui vẻ đấy chứ ạ? Phải cái em mua 04 ổ thì đều nhiệt tình copy full film HD cho em và đều trùng nhau, về mất công em lọc lại quá trời hihihi, nhưng vẫn thấy thoải mái vì có lần em mang ổ ra (ổ khác không phải ổ em mua) để đề nghị copy thêm phim vào giữa giờ cửa hàng đóng cửa nghỉ trưa mà nhân viên vẫn nhiệt tình ra nhận ổ để copy phim cho em. Chiều đi làm về ghé qua là đã copy xong. Vote cho bác nhé, sắp tới cần thêm 1 ổ lại qua chỗ bác!

kimloan

1. Để biết HDD có được bảo hành 5 năm ( có nghĩa là hàng NEW 100% ) hay không thì bác phải biết số S/N: xxxxxxxxxxxx ( trên mặt tem HDD ), chứ không phải "WD1001FALS - 00J7B0"

Vào trang này: http://websupport.wdc.com/warranty/serialinput.asp.

Nhập S/N vào.

Tôi đã vào trang web trên để kiểm tra 2 ổ HDD WD gắn ngoài : tất cả đều bảo hành 3 năm, đến T.6/2010. Cám ơn bạn rất nhiều.
Bạn nào biết phần mềm kiểm tra HDD SG của hãng SG thì cho mình biết link nhé. Cám ơn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

jumpy

Well-Known Member

làm ơn cho mình hỏi, ổ cứng 1TB thì mình nên để trống bao nhiêu Gb nhỉ, hay ních đầy luôn cũng không sao, cảm ơn.

Để trống...1TB là tốt nhất bác ạ:D:D:D
Đùa chút chứ bác để trống bao nhiêu không quan trọng. Quan trọng nhất là bác biết cách sử dụng ổ đúng cách để tránh rủi ro lớn nhất là mất dữ liệu thôi (như shock điện, mất điện đột ngột, bật tắt nhiều lần liên tục,... sẽ ảnh hưởng xấu tới ổ)

bd2tienthanh2

Active Member

thế thì ko chơi với recertified , ko biết ở Phong Vũ là hàng sao nhĩ ?? có ai thữ chưa ?? mình tính làm em WD 500gb

Mình đã mua ở PV và TNC, công ty lớn cỡ đó thì toàn là hàng new thôi. Mình cũng đã mua ở 2 công ty nhỏ ở đường Lạc Long Quân và Lê Quang Định, công ty dạng này thì toàn hàng recertified, nhưng được cái rẻ hơn nhiều. Lúc đầu mua về cũng hồi hộp, đem Low Level Format để xử lý những chỗ bad nếu có, rồi xài vi vu từ đó đến giờ.

Xài WD thì thấy rất êm và mát, nhưng hơi lo vì thấy sao mà WD lại có nhiều hàng recertified quá vậy. Nên thôi, quyết định từ đây chỉ xài hàng new cho an tâm. Tuy nhiên, bạn nào muốn xài hàng recertified thì cũng có thể an tâm với những chỗ bán hàng có bảo hành ít nhất 1 năm, và đàng hoàng để nguyên tem recertified.

donkisot

hàng ở chỗ bạn bảo hành ngon lành chứ, nếu ok tí nữa mình ra làm 1 em 1TB.

Bên trên