Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

Newbie09

Ðề: Xin tư vấn lựa chọn HDD

hơi buồn vì anh em trong 4rum mà chả tin nhau lắm. hãy tự làm cho mình hiểu biết nhiều hơn đi nhé, khi đó sẽ mua dc hàng rẻ mà vẫn chất lượng
Trừ các những Mod đã có uy tín, không tin nhiều lắm được đâu Bác ơi. Em đã mua tổng cộng 11 lần từ forum này nhưng không ít hơn 5 lần thất vọng...

meomatto

Active Member

Mua bán thì cũng có người nọ người kia chứ bạn?! Quan trọng là mình phải tự trang bị kiến thức và ko ham hàng quá rẻ thôi thì những ng bán điêu sẽ ko sống dc. Mình cũng toàn mua trên các Forum mà đã bị hàng đểu bao giờ đâu, tất nhiên cũng có ng đưa hàng đểu nhưng mà phát hiện ra nên ko chơi!

vutrunghoa

Active Member
Ðề: WD đã mở Trung tâm bảo hành tại HN

Không biết chính sách của nó có 1 đổi 1 trong 3 năm ko nhỉ các bác ?

HDefinition

Active Member
Ðề: HDD WD Recertified

thế thì ko chơi với recertified , ko biết ở Phong Vũ là hàng sao nhĩ ?? có ai thữ chưa ?? mình tính làm em WD 500gb

Lưu Linh

Ðề: HDD WD Recertified

Với HDD internal WD Recertified, bác sẽ thấy có dòng chữ Recertified trên mặt tem. Dòng chữ này rất nhỏ, xem hình (dòng chữ trong ô màu đỏ):

Khi bán ra thằng bán chơi ác dán cái tem chồng lên thì ^:)^

huytv85

Ðề: Tại sao ổ cứng của em không chứa được file film có dung lượng lớn hơn 4 gb

máy em nghĩ không đến mức yếu lắm! intel core 2 quad 6600 2.4 ghz. main Asus PQL .VGA :Nvidia 9600GT 256 bit. HDD seagate 500GB. em chép phim từ ổ của bạn vào trong máy mình thì chỉ nhận được những film có dung lượng dưới 4gb,còn trên 4gb thì không nhận.Bác nào biết chỉ em với!

Nguyên nhân là định dạng file hệ thống ổ cứng của bạn là FAT32 nên ko nhận đc những file có dung lượng >4gb, chuyển qua ntfs đi bạn, bạn cho đĩa boot vào ổ dvd rùi vào acronik hoặc partion magic rùi chọn partion chứa phim và convert sag ntfs, restart lại là ok, từ bg bạn có thể cop phim hd thoải mái, chúc vui vẻ.

jeambone

Active Member

Các bạn chú ý khi chuyển định dạng đĩa, xác suất 1% có khả năng mất dữ liệu thường do nguyên nhân : Đĩa bị lỗi (vật lý và luận lý), điện chập chờn, ... Nên có sao lưu dự phòng là chắc ăn nhất.

huytv85

Sao các bác convert từ FAT32 sang NTFS mà vẫn giữ nguyên được dữ liệu nhỉ? Em ko dám convert sợ mất hết dữ liệu, lại không còn chỗ nào trống để chuyển dữ liệu sang nên phải cắn răng mua em ổ cứng mới.

Bác ơi convert chỉ là chuyển định dạng thôi chứ có fải format đâu mà mất dữ liệu, e đã convert đủ thể loại rồi mà chưa thấy mất cái gì hết

jeambone

Active Member

Bác ơi convert chỉ là chuyển định dạng thôi chứ có fải format đâu mà mất dữ liệu, e đã convert đủ thể loại rồi mà chưa thấy mất cái gì hết

Đúng như bác nói trên lý thuyết nhưng thực tế nếu quá trình chuyển đổi suông sẽ thì ok, chỉ cần xuất hiện thông báo lỗi hoặc máy bị treo, cúp điện là toàn bộ dữ liệu lên đường.

ngocpt82

Chào các bác. Em là newbie. Em đang lăn tăn giữa 2 con này mong các bác tư vấn giúp em với:

SEAGATE BARRACUDA LP 1.5TB
Giá bán: 2.699.000VND
Interface SATA 3Gb/s
Cache 32MB
Capacity 1.5 TB
Guaranteed Sectors 2,930,277,168
Spindle Speed 5,900 rpm

và con
HDD WESTERN DIGITAL CAVIAR GREEN 1.5TB
Dung lượng 1.5 TB
Giao diện SATA 3 Gb/s
User Sectors Per Drive 1,953,525,168
Bộ nhớ trong 64MB

huytv85

Em cũng cùng câu hỏi như trên. em định mua con Western Digital Elements Desktop 1TB (WDE1U10000 / WDE1UBK10000). nhưng gà quá, làm sao phân biệt hàng lởm hàng thật.
Rất mong các bác có kinh nghiệm trả lời giúp !

Cứ hàng fpt mà chiến thôi bạn

huytv85

Chào các bác. Em là newbie. Em đang lăn tăn giữa 2 con này mong các bác tư vấn giúp em với:

Interface SATA 3Gb/s
Cache 32MB
Capacity 1.5 TB
Spindle Speed 5,900 rpm

và con
Dung lượng 1.5 TB
Giao diện SATA 3 Gb/s
Bộ nhớ trong 64MB

Mình vote cho wd caviar green, sáng suốt đấy

huytv85

Đúng như bác nói trên lý thuyết nhưng thực tế nếu quá trình chuyển đổi suông sẽ thì ok, chỉ cần xuất hiện thông báo lỗi hoặc máy bị treo, cúp điện là toàn bộ dữ liệu lên đường.

Bác nói đúng, nếu các yếu tố như nguồn điện, bad sector, các lỗi về ổ cứng ko đột ngột xảy ra thì quá trình convert sẽ ok, có lẽ do trong quá trình e convert chưa bg bị như vậy nên e cũg chủ quan, để jảm thiểu rủi ro tốt nhất là các bác sắm 1 bộ lưu điện thì coi như yếu tố cúp điện ko còn, còn nếu ổ của các bác có vấn đề cảm cúm sổ mũi thì coi như toi, đừng convert, format làm jì cho mất công mà mua ngay 1 cái mới rùi fân vùng, format và chuyển toàn bộ dữ liệu sang thôi

Tống Công minh

Active Member

Vấn đề cần tư vấn là cùng một chin phí bỏe ra, nhưng có được hàng dung lượng cao hơn, thông số kỹ thuật tốt hơn... Chứ các bác cứ chê thằng này khen thằng nọ thì ra gì cái tư vấn

Black Dragon

Well-Known Member

Interface SATA 3Gb/s
Cache 32MB
Capacity 1.5 TB
Spindle Speed 5,900 rpm

và con
Dung lượng 1.5 TB
Giao diện SATA 3 Gb/s
Bộ nhớ trong 64MB
Bạn huytv85 tư vấn chính xác đó. Con này nổi tiếng về chạy mát và ổn định từ khi mới ra rồi & qua kinh doanh thì minh thay con này ít BH nhất đó

ngocpt82

cám ơn 2 bác huytv85 và Black Dragon đã tư vấn. Em quyết định chọn con WD.

các bác tư vấn tiếp cho em là nên chọn con box nào. vì e thấy tầm tiền 750k có rất nhiều loại, với nhiều tính năng khác nhau, các bác cho em lời khuyên với.

PS: các tính năng nào của box mình cần quan tâm vậy các bác

Bên trên