Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

vnthanh

Member
Ðề: [Nhờ giải đáp]HDD 1TB WD certified hay recertified ?

Rầu quá đi mất, h` ko biết cách nào đẩy con HDD recetified này đi mà ít lỗ nhất đây. Lần này mua quá vội thành ra ko chịu để ý j` cả =((Các bác có cao kiến j` giúp đỡ em với ạh. Ngày đầu bc' vào làng HD mà đã có chuyện rồi :((

vnthanh

Member

Có cao thủ nào vào giúp em gỡ quả này ko ạh, đau quá đi mất ><
[post để up, em biết h` này chắc mọi ng` bận, mong là có câu trả lời sớm =((]

manny1992003

Active Member

Bạn ấy ở Sài Gòn còn Viscom hình như ở ngoài Hà Nội mà. Mình cũng đang muốn mua thêm cái 1TB về để giải tỏa căng thẳng về chỗ chứa #-o. Lúc trước ở Sài Gòn còn có người lấy hàng Caviar Black về để bán, giá cả khá mềm so với hàng chính ngạch *-:). Bây giờ thì chỉ thấy hàng recertified/refurbished thôi, giá rất rẻ, gần như tương đương hoặc rẻ hơn giá trên Newegg.com ($100-$109) nhưng mà mình cảm thấy không an tâm lắm vì...1TB dữ liệu mà [-O<.

Dạo 1 vòng qua các chỗ như Thành Nhân, Phong Vũ, Hoàn Long, Hợp Nhất thì đều 2.760.000đồng cho Caviar Black 1TB, ở ngoài Hà Nội thì hình như rẻ hơn thì phải 2.5xx.000 đồng :-@. Sau 1 thời gian chịu đựng thì mình đang ngắm nghía thử em Caviar Green 1TB với 64MB cache và có Advanced Format gì đó với giá cũng mềm, ở Thành Nhân nó ghi là 1.985.000 đồng \m/. Nhưng mình đang lăn tăn vì thằng Black nó lẹ hơn thằng Green.

PS: Mình cũng đang dính 1 con re đây. Lúc mua kiểm kỹ, xong về lên web check serial mới biết là re, cũng rung nhưng 6 tháng qua em ấy vẫn đang chạy tốt [-O<.

vnthanh

Member

Bạn ấy ở Sài Gòn còn Viscom hình như ở ngoài Hà Nội mà. Mình cũng đang muốn mua thêm cái 1TB về để giải tỏa căng thẳng về chỗ chứa #-o. Lúc trước ở Sài Gòn còn có người lấy hàng Caviar Black về để bán, giá cả khá mềm so với hàng chính ngạch *-:). Bây giờ thì chỉ thấy hàng recertified/refurbished thôi, giá rất rẻ, gần như tương đương hoặc rẻ hơn giá trên Newegg.com ($100-$109) nhưng mà mình cảm thấy không an tâm lắm vì...1TB dữ liệu mà [-O<.

Dạo 1 vòng qua các chỗ như Thành Nhân, Phong Vũ, Hoàn Long, Hợp Nhất thì đều 2.760.000đồng cho Caviar Black 1TB, ở ngoài Hà Nội thì hình như rẻ hơn thì phải 2.5xx.000 đồng :-@. Sau 1 thời gian chịu đựng thì mình đang ngắm nghía thử em Caviar Green 1TB với 64MB cache và có Advanced Format gì đó với giá cũng mềm, ở Thành Nhân nó ghi là 1.985.000 đồng \m/. Nhưng mình đang lăn tăn vì thằng Black nó lẹ hơn thằng Green.

PS: Mình cũng đang dính 1 con re đây. Lúc mua kiểm kỹ, xong về lên web check serial mới biết là re, cũng rung nhưng 6 tháng qua em ấy vẫn đang chạy tốt [-O<.

Thanks bác đã vào reply, em ko mong đc bác mua lại hộ, nghe bác bảo hàng re xài ngon 6 tháng em cũng êm dạ phần nào. Mà lần đầu mua HDD dính ngay quả re, đau đớn quá ><

thanphong

Ðề: Cần tư vấn về ổ cứng Maxtor

Maxtor la tên thuong hiêu thay the Quantum, duoc seagate mua lai tu hoi nam 2000

manny1992003

Active Member

Kinh nghiệm đau thương, rút kinh nghiệm ở lần sau. Giờ ngó thấy giá rẻ là mình phải hỏi bằng được là hàng recertified/refurbished hay không. Black mà với giá 2tr1 trở xuống thì chưa có ai trả lời không phải hàng re hết. Chắc cũng đến lúc phải thử Caviar Green xem sao vì nghe mấy bác kia nói OS/Game thì Black, Storage/Media thì Green là được.

PS: Bác cũng đừng quá lo vì hàng re cũng là chính hãng WD nó đem về sửa lỗi rồi phải pass hết mấy cái tiêu chuẩn của nó thì mới được đem ra bán chứ không phải hàng lụi hàng nhái đâu :). Canh đúng 3 năm hết bảo hành thì thay ổ khác B-).

tanvinh

Active Member
Ðề: Tư vấn mua HDD cái anh em ơi

ổ cứng gắn thêm box có cổng USB 2.0 thì truy xuất dữ liệu có nhanh không ? Ai biết chỉ giùm tại có ổ cứng còn dư 30GB , huhuhuhu

catpv

Vote cho WD. Cái này thì chạy thôi rồi luôn. Chứ sài Samsung thì vứt đi đấy. Seagate cũng không bằng WD đâu.

lovely_day123

Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

thôi thì cũng cảm ơn bác ấy đã post bài cho anh em tham khỏa

lovely_day123

Ðề: Giúp em mua ổ cứng 1.5TB

um chổ nào mà chẳng chép phim . Nếu bạn ở bình thạnh thì qua cty gia tuấn chuyên bán hdd ở 290 lê quang định

Kakiden

Với số tiền này bác mua cái 500GB Seagate mà dùng - Ngon lành, hàng Seagate dùng ngon lành lại là Cache 16Mb ( mỏng chứ ko dầy lô lố như WD hay Samsung nhé ) dùng cực ngon . ACE biết liền ha ! Chúc bác vui !!!

xmanvn

Member

Em cũng vừa vác em SS1.5T về định để nguyên không phân vùng có sao ko nhỉ?

thiendlesstha

Làm thế nào để chuyển từ ahci thành raid0 mà không phải format hdd

Làm thế nào để chuyển từ ahci thành raid0 mà không phải format hdd? bác nào biết chỉ dùm em thanks

Kakiden

Ðề: Cần tư vấn về ổ cứng Maxtor

Em thấy trên mạng người ta rao cái ổ cứng cắm ngoài Maxtor One Touch 4 có 1tr3 , bảo hành 5 năm. Nhưng không biết cái hãng Maxtor này dùng có tốt không, bro nào biết thì giúp em tí đi

Con này có hai Fiên bản :

+ 1 là Maxtor One Touch 4 USB2.0 : cái này thì chỉ có cổng USB 2.0 là giao tiếp Bro nhé, vỏ mầu đen kèm phần mềm đi kèm của Maxtor Backup quá Good bác có thể search ra em này để xem anh em Review nó nha.

+ 2 là em Maxtor One Touch 4 Combo Plus : cái này có thêm hai cổng Firewire 400G và + 1 cổng USB 2.0 nữa nha. Mặt fay bạc cực đẹp -- Theo đánh giá của em thì con này sứng đáng cho 9.5 điểm về độ Bro của nó ( bản thân em cũng đang dùng 1 con 640G này + 1 con Egeat ở nhà chạy ngon lắm ) ổ này thì tuyệt nhiên ko nóng và Mát cứ như Bắc Cực bác ạh !!! He he

Cứ chiến đi bác !!!

tuandaica

Member

Chào các bác!
Em đang phân vân 2 vấn đề. Các bác giúp em với.
Số là em muốn đầu tư 1 cái HD Player + 1 HDD 1.5 T. Nhưng tiền bi giờ thì chỉ có thể chọn 1 trong 2. Mà mấy cái HD Player thì em thấy vẫn chưa ổn định lắm nên chưa muốn mua. Thành ra muốn đầu tư con ổ cứng trước để chứa dữ liệu luôn. Em đang có một con laptop roài, nhưng ổ cứng có 160Gb thoai, cho nên chứa được ít lắm. Em đang phân vân ở chỗ:
- Mua một cái ổ cứng 2"5 tầm 1T để lắp vào máy tính. Con 160Gb kia thì mua một cái HDD Box rùi biến làm ổ di động.
- Hoặc mua một cái 3"5 tầm 1.5T để làm ổ di động.
Nhưng cái chính là sau này khi em mua cái con HD Player về rùi thì mấy cái này chỉ cắm qua được cổng USB 2.0 thui. Em sợ xem phim 1080p nó không bắt kịp tốc độ. Mà mua một cái HDD 3"5 cắm trong bi giờ thì muốn dùng cũng phải mua cái HDD Box, khi có cái HD Player rồi thì cái HDD Box lại để không.
Băn khoăn quá, các bác có kinh nghiệm, giúp em với :-s

Bên trên