Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
anh P dung gi de cast yt vay anh? em dung yt ko cast UPnP dc

LMS 8.5 ko nghe Tidal hi res dc anh nhi? chi nghe dc 24 bit 48 khz du no la 192 khz
Có 2 cách chơi youtube ko bị quảng cáo ạ . :oops:

LMS dùng plugin youtube cách này khai báo API ( có giới hạn dung lượng tream từng tháng ) . :mad:

BubbleUPnP for DLNA/Chromecast ( tắt MH vẫn nghe tôi thường dùng tuyệt ngon ui . . . ) . :cool:

Chỉnh sửa lần cuối:

ibraino

Active Member

LMS dùng plugin youtube cách này khai báo API ( có giới hạn dung lượng tream từng tháng ) . :mad:

BubbleUPnP for DLNA/Chromecast ( tắt MH vẫn nghe tôi thường dùng tuyệt ngon ui . . . ) . :cool:

Link Youtube . . . :cool:

Hoặc dùng youtube pluggin trên volumio bác ơi, em nghe suốt mà không thấy quảng cáo luôn

quangv

Member
mình dùng Bubble nhưng phài chọn proxy raudio/LMS mới chịu hát :(
Trước đây cũng có lần gặp tình huống như bác, do đường mạng. Từ ngày mình dùng dns mã hóa thì hết. Ngoài ra có thể do bản rAudio, 1 số bản tậm tịt đang play theo list thì tự dừng hoặc lỗi mute khi chuyển đổi từ 44 sang 96, 192khz. Hiện mình ở bản ngày 0519 thì mượt mà.

ko853

Well-Known Member
Trước đây cũng có lần gặp tình huống như bác, do đường mạng. Từ ngày mình dùng dns mã hóa thì hết. Ngoài ra có thể do bản rAudio, 1 số bản tậm tịt đang play theo list thì tự dừng hoặc lỗi mute khi chuyển đổi từ 44 sang 96, 192khz. Hiện mình ở bản ngày 0519 thì mượt mà.
Của mình nó ko hát lun, LMS bản 8.5 của bác quatmo, UPnP raudio thì còn tệ hơn. Chuyển qua jriver no proxy thì lại mượt, âm thanh hay

ko853

Well-Known Member

Mở yt trong bubble chỗ nào vậy a?

quangv

Member
Của mình nó ko hát lun, LMS bản 8.5 của bác quatmo, UPnP raudio thì còn tệ hơn. Chuyển qua jriver no proxy thì lại mượt, âm thanh hay
Do bản gốc rAudio, ko phải do bác quatmo. Nhưng chủ yếu do đường mạng nhà bác, board hat của bác nữa, bác check kĩ bằng cách xem tiến trình của trình player, theo dõi đầu ra card sound, theo dõi các process chạy của rAudio (lệnh htop).

ko853

Well-Known Member
Do bản gốc rAudio, ko phải do bác quatmo. Nhưng chủ yếu do đường mạng nhà bác, board hat của bác nữa, bác check kĩ bằng cách xem tiến trình của trình player, theo dõi đầu ra card sound, theo dõi các process chạy của rAudio (lệnh htop).
Mình ko nghĩ do mạng hay phần cứng vì phát qua jriver chạy mượt lắm. Còn phát hi res bình thường hay tidal proxy qua SQ64 cũng mượt chỉ khi no proxy nó mới ko chạy. Chắc lỗi này phổ biến nên bubble nó mới ON proxy mặc định từ đầu.
Có vẻ raudio này chưa ổn định lắm vì upnp rất chán, dùng npnp của LMS thì đỡ hơn nhưng vẫn chán. Chắc chuyển qua Volumio vậy vì ko cần mua bản quyền vẫn chạy dc tidal

quangv

Member
Mình ko nghĩ do mạng hay phần cứng vì phát qua jriver chạy mượt lắm. Còn phát hi res bình thường hay tidal proxy qua SQ64 cũng mượt chỉ khi no proxy nó mới ko chạy. Chắc lỗi này phổ biến nên bubble nó mới ON proxy mặc định từ đầu.
Có vẻ raudio này chưa ổn định lắm vì upnp rất chán, dùng npnp của LMS thì đỡ hơn nhưng vẫn chán. Chắc chuyển qua Volumio vậy vì ko cần mua bản quyền vẫn chạy dc tidal
Bác ko tìm hiểu kĩ bubble và rAudio mà phán nó chán thì chịu rồi. Bác sang cái kia chơi lại ko cần bản quyền mà bác chấp nhận đc thì thiết nghĩ bác ko cần để ý 48 hay 96, 192khz làm gì. Muốn đến nơi đến chốn ko phải chỉ ngồi burn thẻ, cắm vào là xong, cần hiểu rõ thiết bị của mình.

ko853

Well-Known Member
Bác ko tìm hiểu kĩ bubble và rAudio mà phán nó chán thì chịu rồi. Bác sang cái kia chơi lại ko cần bản quyền mà bác chấp nhận đc thì thiết nghĩ bác ko cần để ý 48 hay 96, 192khz làm gì. Muốn đến nơi đến chốn ko phải chỉ ngồi burn thẻ, cắm vào là xong, cần hiểu rõ thiết bị của mình.
Bubble và raudio có gì ghê gớm mà mình ko dc comment nó vậy bác? Bác ko thấy tui dùng nó phát UPnP qua jriver ngon lành à.
Ba cái app audio này tui vọc từ rune, moode, volumio, eu, roon, daphile, win + jriver chán chê rùi. Kinh nghiệm như tui xài cỏn phát bực thì ko phải do nó chán thì do gì?

ko853

Well-Known Member
Đã tìm ra nguyên nhân do bản LMS raudio 8.5 lỗi dù đã update raudio. Cài lại raudio gốc (no LMS) chạy ngon lành rùi :)
Ko xài LMS pi chạy nhẹ hơn nghe hay hơn

linh0983

Well-Known Member
TDA1541 chú SONY CDP-333ESD phát nhạc 16bit /44.1 kHz ra 2 loa ngon lành . Chơi karaoke youtube từ optical TV chỉ phát 1 loa , Nếu cấu hình DF ra 2 loa thì CD ko phát được bác Hùng ạ . :confused:

Dir9001(youtube) trước khi vào DF qua mạch nhỏ xíu này fix out 16/41 ra 2 loa bình thường ui . . . :mad:

Chech nhạc 48 vẫn phát 2 loa ngon lành bác ơi ! :mad:

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Đã tìm ra nguyên nhân do bản LMS raudio 8.5 lỗi dù đã update raudio. Cài lại raudio gốc (no LMS) chạy ngon lành rùi :)
Ko xài LMS pi chạy nhẹ hơn nghe hay hơn
Khi bác stream qua UPnP nó phát MPD . Nếu cài thệm LMS(SQ64) chỉnh file upnpbridge.xml ạ . :cool:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Các bác mod pi vào CD không biết có bị giống trường hợp em không? Khi tắt mở power trên CD thì loa nghe tiếng bụp to rất khó chịu. Sài lâu dài chắc hư loa á. Không biết do nguồn hay linh kiện mod không chuẩn.

ibraino

Active Member
Các bác mod pi vào CD không biết có bị giống trường hợp em không? Khi tắt mở power trên CD thì loa nghe tiếng bụp to rất khó chịu. Sài lâu dài chắc hư loa á. Không biết do nguồn hay linh kiện mod không chuẩn.
Có riêng gì mod đâu bác, e dùng bộ ngoài, dac ngoài cũng bị. Nên thường phải tắt loa trước, xong mới tắt DAC với transport pi

Bên trên