Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
e cài lại rồi bác P.. ngon lành, kể cả TC, k biết do quá happy hay không, mà e nghe bản LMS mới, có vẻ tiếng bass chắc hơn
Đúng vậy bác SQ64 - Pi5 ram 8 phát ngon lành ạ . :confused:

binna

Well-Known Member
Tiếng bass chắc gọn đúng không bác mình dùng LMS từ Nanopi bắn qua pi3 nghe cũng giống như bác
Oh.. em thì dùng Pi4 với HAT xuất coaxial qua DAC, đồ đánh y như trước thôi, chỉ có ghi thẻ với LMS mới...mà nghe khác biệt hẳn

binna

Well-Known Member
Mò mãi không hiểu lý do sao mà fstab nó không lưu lại nên em dùng cách tạo file service để mount như sau. Các bác góp ý thêm nhé.
Mã:
[Unit]
Description=Mount Music folder at boot
Wants=network-online.target
After=network-online.target
[Service]
Type=oneshot
ExecStart=/usr/bin/mount -t cifs //NAS_IP/Music /mnt/MPD/NAS/Music -o username=Guest,vers=3.0
Restart=on-failure
RestartSec=5s
[Install]
WantedBy=multi-user.target
lưu thành file .service (ví dụ nas_mount.service) vào thư mục /etc/systemd/system
em cũng bị y chang bác, tao file như bác hướng dẫn, reboot lại, nó vẫn không tự mount

quangv

Member
Cách tiện nhất mình dùng 3 tháng nay là chơi qua UAPP hoặc Bubble, bỏ chọn proxy để rAudio stream thẳng từ server tidal về (không qua app). 96, 192 gì đều play mượt trên con digione.

ko853

Well-Known Member
Cách tiện nhất mình dùng 3 tháng nay là chơi qua UAPP hoặc Bubble, bỏ chọn proxy để rAudio stream thẳng từ server tidal về (không qua app). 96, 192 gì đều play mượt trên con digione.
mình dùng Bubble nhưng phài chọn proxy raudio/LMS mới chịu hát :(

linh0983

Well-Known Member
anh P dung gi de cast yt vay anh? em dung yt ko cast UPnP dc

LMS 8.5 ko nghe Tidal hi res dc anh nhi? chi nghe dc 24 bit 48 khz du no la 192 khz
Có 2 cách chơi youtube ko bị quảng cáo ạ . :oops:

LMS dùng plugin youtube cách này khai báo API ( có giới hạn dung lượng tream từng tháng ) . :mad:

BubbleUPnP for DLNA/Chromecast ( tắt MH vẫn nghe tôi thường dùng tuyệt ngon ui . . . ) . :cool:

Chỉnh sửa lần cuối:

ibraino

Active Member

LMS dùng plugin youtube cách này khai báo API ( có giới hạn dung lượng tream từng tháng ) . :mad:

BubbleUPnP for DLNA/Chromecast ( tắt MH vẫn nghe tôi thường dùng tuyệt ngon ui . . . ) . :cool:

Link Youtube . . . :cool:

Hoặc dùng youtube pluggin trên volumio bác ơi, em nghe suốt mà không thấy quảng cáo luôn

quangv

Member
mình dùng Bubble nhưng phài chọn proxy raudio/LMS mới chịu hát :(
Trước đây cũng có lần gặp tình huống như bác, do đường mạng. Từ ngày mình dùng dns mã hóa thì hết. Ngoài ra có thể do bản rAudio, 1 số bản tậm tịt đang play theo list thì tự dừng hoặc lỗi mute khi chuyển đổi từ 44 sang 96, 192khz. Hiện mình ở bản ngày 0519 thì mượt mà.

ko853

Well-Known Member
Trước đây cũng có lần gặp tình huống như bác, do đường mạng. Từ ngày mình dùng dns mã hóa thì hết. Ngoài ra có thể do bản rAudio, 1 số bản tậm tịt đang play theo list thì tự dừng hoặc lỗi mute khi chuyển đổi từ 44 sang 96, 192khz. Hiện mình ở bản ngày 0519 thì mượt mà.
Của mình nó ko hát lun, LMS bản 8.5 của bác quatmo, UPnP raudio thì còn tệ hơn. Chuyển qua jriver no proxy thì lại mượt, âm thanh hay

ko853

Well-Known Member

Mở yt trong bubble chỗ nào vậy a?

quangv

Member
Của mình nó ko hát lun, LMS bản 8.5 của bác quatmo, UPnP raudio thì còn tệ hơn. Chuyển qua jriver no proxy thì lại mượt, âm thanh hay
Do bản gốc rAudio, ko phải do bác quatmo. Nhưng chủ yếu do đường mạng nhà bác, board hat của bác nữa, bác check kĩ bằng cách xem tiến trình của trình player, theo dõi đầu ra card sound, theo dõi các process chạy của rAudio (lệnh htop).

Bên trên