Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Em chỉ mới mở port 22 để SSH, với 2 port khi cài Wireguard ... còn port cho IPsec thì chưa. Port đó số bao nhiêu vậy Bác?
Em mở all ports luôn cho dễ test :D

Bác cài nhiều VPN vào 1 server luôn ah?
Hôm qua ngồi xem lại thì con WireGuard chạy ok rồi... lúc đầu do trong LAN em có con host chạy chặn quảng cáo nên em nó trục trặc ( router em trỏ DNS về em nó ) ... Để chạy ra qua lễ xem nó thế nào :D ...
Em setup tailscale và l2tp không ipsec lên con A1 luôn. Chạy cả 2 OK.

Em setup speedtest này lên con vm. Chạy cũng vui lắm ạ:

https://fdossena.com/?p=speedtest/quickstart_v5_ubuntu.frag

tieuphi2006

Well-Known Member
Theo mình thì bác cài Roon server cùng với máy bác đã cài hqplayer embedded cho tiện, AMD 5900x chắc đủ sức kéo à bác, Roon và HQ chạy trên nền Euphony nghe êm quá.
em tách ra 1 pc chạy roon 1 pc chay hqplayer nghe tốt hơn anh.. chắc em làm amd luôn.. tim con nào chạy 65w là oke..

tml3nr

Moderator
Đang tìm một con router ít noise để stream nhạc qua vpn. Thấy con hap mini cute quá. Em ship luôn. Chắc giữa tuần sau shop giao tới.

Sau khi thử tá lả các kiểu vpn. Em thấy dùng một con router làm gateway thứ 2 trong LAN là tiện nhất.

Khi nào mạng lag. Em set NP5 trỏ sang gateway của router là nó ra internet qua vpn.

Tablet không cần qua vpn cũng được vì NP5 leech data yếu hơn, nên dễ lag hơn.

https://mikrotik.com/product/RB931-2nD

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhvo35

Active Member
@tml3nr mình thấy dòng SOHO của Mikrotik không có chiếc nào cổng LAN Giga? Toàn 10/100.
Cỡ hAP ac² trở lên mới có (giá trên 2tr)

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
@tml3nr mình thấy dòng SOHO của Mikrotik không có chiếc nào cổng LAN Giga? Toàn 10/100.
Cỡ hAP ac² trở lên mới có (giá trên 2tr)
Mik hap ac2 noise hơi nhiều anh ạ. Em hy vọng con hap mini noise ít hơn.

Đường internet của nhà em chỉ có 60mbps. Với lại stream nhạc 16/44.1 theo em test đường truyền 10-15mbps là OK ạ.

VugiaA9

Active Member
Mik hap ac2 noise hơi nhiều anh ạ. Em hy vọng con hap mini noise ít hơn.

Đường internet của nhà em chỉ có 60mbps. Với lại stream nhạc 16/44.1 theo em test đường truyền 10-15mbps là OK ạ.
Bộ nghe ở nhà em đang dùng cũng toàn đồ 10/100Mbps chứ ko có thiết bị nào có lan Gigabit cả. Thực ra stream nhạc 24bit/192khz thì tầm 100Mbps là thoải mái rồi nếu tốc độ đường truyền của nhà mạng ổn định. Gigabit Lan ko giải quyết được vấn đề nhanh chậm trong trường hợp này.
Mà em cũng đồng ý cả 2 tay với bác @tml3nr là đồ Megabit lan rẻ hơn mà ít noise hơn hẳn. Đến giờ em vẫn dùng toàn switch 100mpbs với Pi 2 vẫn ngon lành :D

tml3nr

Moderator
@tml3nr haP mini bác đã cài chưa? Chất lượng có hơn xiaomi không?
Em chưa nhận được hap mini ạ. Chắc phải qua tuần mới tới.

Anh nói xiaomi nào ạ? Em có 2 cái router xiaomi là R3G v1 và redmi AC2100. Hai cái này chạy ngon nhưng noise rất nhiều và em bị nhức đầu với sóng wifi của nó.

Cái Mik hap AC2 em test thì noise nhiều lắm. Cắm dây vào LAN là tiếng sạn liền. Em hy vọng hap mini êm hơn.

Em đã test Asus AC1300UHP và RT-N12+ B1, khi cắm vào LAN tiếng nghe khác rất ít, gần như không nhận ra.

Nói thêm về vụ nhức đầu với sóng wifi. Em cũng thấy mệt đầu với Mik hap ac lite và Mik hap ac 2 (Em không thấy khó chịu với wifi Asus).

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Cùng 1 wifi, 1 tk Spotify, điện thoại nhìn thấy Volumio trên Pi còn desktop lại ko nhìn thấy là sao các bác nhỉ? Đã tắt đi bật lại các kiểu ko ăn thua.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Em chưa nhận được hap mini ạ. Chắc phải qua tuần mới tới.

Anh nói xiaomi nào ạ? Em có 2 cái router xiaomi là R3G v1 và redmi AC2100. Hai cái này chạy ngon nhưng noise rất nhiều và em bị nhức đầu với sóng wifi của nó.

Cái Mik hap AC2 em test thì noise nhiều lắm. Cắm dây vào LAN là tiếng sạn liền. Em hy vọng hap mini êm hơn.

Em đã test Asus AC1300UHP và RT-N12+ B1, khi cắm vào LAN tiếng nghe khác rất ít, gần như không nhận ra.

Nói thêm về vụ nhức đầu với sóng wifi. Em cũng thấy mệt đầu với Mik hap ac lite và Mik hap ac 2 (Em không thấy khó chịu với wifi Asus).

Vậy căng ah nha....

Bên trên