Popcorn C200

Vando

Well-Known Member
Ðề: Popcorn C200

+ Đèn cổng LAN sáng (đèn xanh) nhưng không nhấp nháy, đèn vàng thỉnh thoảng nháy.
+ Để auto nó nhận giải IP 169.xxxxx cài lại về 198.168.xxx nhưng nó vẫn không nhận.
+ Đổi DNS thì open DNS mặc định về VNPT hay google cũng không được.
+ Ping từ máy tính thường không được nhưng đôi khi có trả lời.
+ Trong workgoup xem từ máy tính vẫn có tên PCH-200 nhưng không truy cập được.
Cùng dây mạng đó cắm máy tính nhận ngay.

quanghung1602

Re: Ðề: Popcorn C200

+ Đèn cổng LAN sáng (đèn xanh) nhưng không nhấp nháy, đèn vàng thỉnh thoảng nháy.
+ Để auto nó nhận giải IP 169.xxxxx cài lại về 198.168.xxx nhưng nó vẫn không nhận.

Bác thử reset lại máy và con Router/Switch xem có tự động Auto về giải 192.168.1.10x ko?
Hoặc ko bác Static IP trên Router/Switch 1 dịa chỉ 192.168.1.10x rồi set trên C200 nhé

vinagoh

Well-Known Member

Bác PCH_VN đã PM cho mình, xin cảm ơn PCH_VN.
Mai mình kiếm thêm dây khác, thay Switch xem thế nào. Hy vọng vấn đề được giải quyết sớm.
"Con của mình copy phim giữa PC và C-200 tốc độ chỉ tầm 7 - 8MB/s thôi à. PC có cổng gigabit. Hub chỉ 100Mbps.
Không biết nguyên nhân do đâu....." Hub 100 thì chỉ chạy được 100 thôi, tốc độ max = 100/8 MB/s nếu chạy full duplex.

Vâng em cũng nghĩ thế, chắc phải kiếm 1 cái hub 1000Mbps.
À mà ngon bổ rẻ thì có cái Hub nào ngon các Bác nhỉ?

Vando

Well-Known Member

Switch 1000Mbps rẻ thì bác mua hàng buffalo, ở Hà Nội qua số 10 hàng Chuối Cty GCC.
"Bác thử reset lại máy và con Router/Switch xem có tự động Auto về giải 192.168.1.10x ko?
Hoặc ko bác Static IP trên Router/Switch 1 dịa chỉ 192.168.1.10x rồi set trên C200 nhé ""
Để em về cắm vào switch khác xem sao, PCH-200 đang cắm vào wifi số 2, wifi này chạy ở chế độ brige, tắt DHCP. Máy tính cắm vào wifi số 2 này (LAN) vẫn nhận IP đúng ở chế độ auto.

MrBo682

Well-Known Member

Con của mình copy phim giữa PC và C-200 tốc độ chỉ tầm 7 - 8MB/s thôi à. PC có cổng gigabit. Hub chỉ 100Mbps.
Không biết nguyên nhân do đâu.....
Trùi ...hihihi
100Mega "bit" chia 8 tuong đương 12 Mega "bai" > max tốc độ lý thuyết
Gigabit = 1000M "bit" tương đương max 120 Mega "bai" max tốc độ lý thuyết
Hy vọng mình viết vậy dễ hiểu ...hihihih
>>>Hub 100Mb >>>sao đạt tốc độ cao được

MrBo682

Well-Known Member

Hỏng cổng LAN rồi.
Ngoài lê tì > có đúng máy bạn là Popcorn không?

vinagoh

Well-Known Member

Trùi ...hihihi
100Mega "bit" chia 8 tuong đương 12 Mega "bai" > max tốc độ lý thuyết
Gigabit = 1000M "bit" tương đương max 120 Mega "bai" max tốc độ lý thuyết
Hy vọng mình viết vậy dễ hiểu ...hihihih
>>>Hub 100Mb >>>sao đạt tốc độ cao được

Vâng em hiểu chứ! Nhưng hình như cổng Lan của C-200 cũng chỉ 100Mbps! Vậy nếu nâng cấp Hub lên 1000Mbps chắc cũng chả tăng tốc độ lên tẹo nào phải kg Bác?

Vando

Well-Known Member

Tình hình C200 của mình bây giờ như sau:
+ Đèn mạng LAN vẫn sáng (xanh và vàng) nhưng không nhấp nháy.
+ Trong phần setup vẫn nhận địa chỉ MAC, khi để tự động nó tự nhận dải IP 169.xxx; chuyển sang manual config các kiểu cũng không kết nối được.
+ Đã thử 2 FW, 3 switch khác nhau nhưng đều không được.
Kính nhờ các cao thủ giúp đỡ.
Tks

Vando

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Popcorn C200

Bác để ý xem có đèn nhấp nháy ở cổng Lan ko nhé?. Ngoài ra bác thử reset lại switch nữa :)
Trong phần Setup-Wizard bác xem nó nhận IP thế nào nhé, trước e bị 1 phát nó auto nhận 169.xxx.xxx.xxx gì đó...trong khi đúng phải là 192.168.xxx.xxx gì đấy. E phải hì hụi config là Router thì lại ngon.
Bác config router thế nào vậy?
Tks

vinagoh

Well-Known Member

Có vẻ như vấn đề nằm trong nhân linux.

Cài lại NMT hay Reset lại thử xem Bác! Con của em cắm vào được ngay. Mổi tội bây giờ đang nản vì tốt độ truyền hơi chậm.
Nhắm cái Hub 1G mà kg biết mua về C-200 nó có nhận kg.....oải quá nên để vậy luôn.

Vando

Well-Known Member

Tìm được cái này:
"The network range starting with 169.254 is know as a link-local address. It's an address range that is used when devices don't know what ip address to use for a network connection to avoid conflicting with other devices."
Có vẻ như Pop C200 của mình bị gắn với dải IP 169.254 này
Tối nay sẽ thử đổi IP của router về dải này xem có ping được không.

quanghung1602

Re: Ðề: Popcorn C200

Tìm được cái này:
"The network range starting with 169.254 is know as a link-local address. It's an address range that is used when devices don't know what ip address to use for a network connection to avoid conflicting with other devices."
Có vẻ như Pop C200 của mình bị gắn với dải IP 169.254 này
Tối nay sẽ thử đổi IP của router về dải này xem có ping được không.

Trước e cũng bị nhẩy về dải IP 169.254.xxx.xxx nhưng restart lại thì lại ngon :)

Vando

Well-Known Member

Đổi IP của router sang dải 169.254.xxx nhưng ping vẫn không được.
Chắc phải hard reset rồi.

Vando

Well-Known Member

Hàng của mình chắc trôi bảo hành rồi, cuối tuần rảnh tháo ra hard reset xem thế nào.
Nếu vẫn không được sẽ tìm mua mini pci wifi.

Bên trên