Cửa hàng lớn có thực sự lớn ?

Nhìn_Nghe

Active Member
Đi dạo 1 vòng các cửa hàng audio lớn nhất HN như Hoàng Hải, HN audio 11 Hai bà trưng, Việt hải... nhìn qua thấy quy mô thật hoành tráng, hàng bầy từng chồng cao thấp.

Nhưng nếu bạn hỏi 1 mặt hàng cụ thể nào đó, ví dụ denon 3310, 4310 hay thậm chí model thấp hơn là 2310 thì để có 2 cái nguyên thùng cho bạn chọn là khó. Lý do đưa ra là hàng bán chậm, ko muốn bị đọng vốn.

Khi mua hàng mới mà chỉ có 1 chiếc còn lại liệu bạn có thoải mái hay ko :-<

Ngoài ra thật buồn mà nói là ở miền Bắc thì đội ngũ cửa hàng, nhân viên XẤU nhiều hơn tốt. Họ gọi khách là gà, là thằng... chẳng vì thế mà chủ hàng được gán những danh như Huy Bóp cổ, Hải Dao bầu...L-)

CHủ sao, nhân viên vậy

đúng là hậu quả của 1 thời bao cấp, di chứng để lại nặng nề. Ở HN có tiền mua hàng cũng khó, chỉ cần mua đúng giá , ko cần rẻ nhưng chỉ sơ sẩy mất cảnh giác thôi bạn sẽ được ăn hàng trưng bầy với giá mới 100%, hàng lỗi của khách trước trả lại...

Bao giờ VN mới có Best buy, wall mart như Mỹ, nơi mà amply loa đài TV bầy như rau như cỏ :|

jimminam2000

Ðề: Cửa hàng lớn có thực sự lớn ?

để tránh mua nhầm hàng trưng bày,bác chỉ cần đến tận nơi vác về: hàng phải nguyên thùng nguyên seal còn lớp ni lông bọc ngoài sản phẩm....

onggia

Well-Known Member

Đi dạo 1 vòng các cửa hàng audio lớn nhất HN như Hoàng Hải, HN audio 11 Hai bà trưng, Việt hải... nhìn qua thấy quy mô thật hoành tráng, hàng bầy từng chồng cao thấp.

Nhưng nếu bạn hỏi 1 mặt hàng cụ thể nào đó, ví dụ denon 3310, 4310 hay thậm chí model thấp hơn là 2310 thì để có 2 cái nguyên thùng cho bạn chọn là khó. Lý do đưa ra là hàng bán chậm, ko muốn bị đọng vốn.

Khi mua hàng mới mà chỉ có 1 chiếc còn lại liệu bạn có thoải mái hay ko :-<

Ngoài ra thật buồn mà nói là ở miền Bắc thì đội ngũ cửa hàng, nhân viên XẤU nhiều hơn tốt. Họ gọi khách là gà, là thằng... chẳng vì thế mà chủ hàng được gán những danh như Huy Bóp cổ, Hải Dao bầu...L-)

CHủ sao, nhân viên vậy

đúng là hậu quả của 1 thời bao cấp, di chứng để lại nặng nề. Ở HN có tiền mua hàng cũng khó, chỉ cần mua đúng giá , ko cần rẻ nhưng chỉ sơ sẩy mất cảnh giác thôi bạn sẽ được ăn hàng trưng bầy với giá mới 100%, hàng lỗi của khách trước trả lại...

Bao giờ VN mới có Best buy, wall mart như Mỹ, nơi mà amply loa đài TV bầy như rau như cỏ :|

Bác có vẻ hơi gay gắt quá rồi :)) Đúng là phong cách phục vụ ở HN không bằng trong Nam nhưng em thấy cũng chưa đến mức như bác nói,cái này 1 phần cũng do văn hoá vùng miền nữa.
Em thấy mua ở Hoàng Hải rất thoả mái hàng bị làm sao họ cho người đến vác về khuân cái mới đến ngay mà bác,giá cả thì cái đồ audio này gặp gà thì em thấy ở đâu họ cũng chăn cả :))Còn biết mặc cả thì nói chung kể cả ở HN vẫn mua đc giá hợp lý.
Còn thái độ nhân viên thì rõ ràng là kém hơn và cũng kém thoả mái hơn là chuẩn rồi :))

lan806

Well-Known Member

nhất trí với bác chủ, mua bán ở HN thì chán lắm. Mấy ông nhân viên bán hàng cũng khinh khỉnh như chủ bản thân còn trăm ngàn thứ lo chứ nói gì tới dành tiền cho thú vui giải trí. Vậy mà khách hỏi mấy câu là nói như thánh phán nói như đúng rồi.

earl_grey

Well-Known Member

Đi qua thấy bọn nó bày hàng ngay ngoài hè, dưới đất, thậm chí gần mép đường, nước thải chảy ngay bên cạnh... Có bọn bày tủ lạnh mà 3, 4 cái chồng lên nhau. Thấy như vậy thì chất lượng còn gì gọi là đảm bảo nữa, nên chắc chả bao giờ em đến gần những cửa hàng như này, chứ không nói tới chuyện làm gà của nó :D Cứ vào các STĐM cho yên tâm vậy.

Bluebloa

Member

he he
em thấy mua hàng ở HH dễ chịu
mặc cả thoải mái được giá ngon
nhân viên chiều khách
hay em ăn may nhỉ :))

lehoang40

Tại TP HCM chắc có khá hơn HN một tí, nhưng còn lâu lắm mới đạt được trình như Châu Âu và Mỹ, thậm chí nếu so với các siêu thị ở các nước quanh ta như: Thái Lan, Singapour, Malaixia cũng kém xa lắm.
Tại các siêu thị điện máy lớn ở TP HCM, các model tầm thấp và tầm trung có thể có đến 2 - 3 máy cho bạn lựa chọn, nhưng các máy Hi-end thì duy nhất có một mà thôi. Nhân viên thì tương đối vui vẽ, nhưng tìm được người am hiểu rõ về kỹ thuật thì hơi bị hiếm. Cái mà mình thích đến các siêu thị điện máy lớn sắm hàng hơn là các cửa hàng audio là họ có niêm yết giá, mình có thể đi dạo quanh để xem xét, cân nhắc cho vừa túi tiền, rồi yêu cầu ráp nghe thử. Các cửa hàng audio ở SG thì không niêm yết giá, làm cho mình rất ngại khi yêu cầu ráp nghe thử. Nhân viên ở các cửa hàng audio thì nhiều khi nhiệt tình và chu đáo hơn cả mình mong đợi: nào là lấy ghế mời bạn ngồi, rót trà mời bạn uống, tư vấn đủ các kiểu loa ... nói thật, nhiều khi mình mang tâm lý không biết có bị .....dụ...... không nửa :))
Nói tóm lại, ở VN bây giờ, cần phải xây dựng một lối hành xử gọi là người tiêu dùng có hiểu biết, trước khi mua một món đồ gì, cần tự tìm hiểu các tính năng căn bản và giá cả trung bình, sau đó mới đi shop. Diễn đàn HD này là một trong những nơi giúp ích nhiều cho sự phát triển phong trào người tiêu dùng có hiểu biết này.

Lại Văn Sâm

để tránh mua nhầm hàng trưng bày,bác chỉ cần đến tận nơi vác về: hàng phải nguyên thùng nguyên seal còn lớp ni lông bọc ngoài sản phẩm....

Lớp nilon bọc ngoài sản phẩm là lần 1 chứ không phải nilon lần 2 bác ạ, từ chuyên môn nó gọi là " nilong đè " ;;)

Nhìn_Nghe

Active Member

các bác hài lòng với HH cũng là bình thường thôi, khả năng nắm bắt tâm lý khách hàng của mấy nhân viên ở đây khá nhất, khách đi xem họ biết và ít để ý, còn khách nào có ý mua thực sự thì sẽ được thuốc tận tình.

Có điều chưa chắc hàng các bác mua đã là hàng mới, cho dù bác là người rạch lớp băng dính (dán lại). Nói về mặt kinh tế lãi suất cho mặt hàng mới thấp hơn rất nhiều so với hàng trưng bầy (được hãng trợ giá) mà bán cho khách với giá mới.

DĨ nhiên em ko nói mò, vì bản thân em và bạn bè từng gặp trường hợp bị đánh tráo hàng trưng bầy rồi, nhưng ko qua được mắt thợ :D. 1 lần là 1 chiếc TV Sony 29" wega, tin tưởng chọn hàng và về nhà, lúc sau nhân viên chở đến, cũng đầy đủ thủ tục bóc băng dính, xốp ra. Soi chưa đến 5 phút thì thấy ổ cắm xước (vì cắm vào rút ra nhiều), giữa các khe nhựa dù được lau chùi vẫn còn bụi bám ở trong. Sau đó là xin mời chở hàng về, dù năm đó (2002) là khá khó khăn để mà bắt họ đổi.

Lần 2 là 1 con denon 2805, rút kinh nghiệm lần truớc ktra ngay tại cửa hàng. Yêu cầu mang 1 cái nguyên box ra, họ lên gác vác xuống 1 thùng. Thực ra trò tráo hàng bầy mẫu chỉ lừa được những người cả tin, ko để ý chi tiết, tính tình qua loa. Còn chú ý kỹ thì rất dễ phát hiện....

Các bác đi mua amply, receiver thời điểm hè này chú ý vì mùa này tiêu thụ chậm, model mới sắp ra nên các hãng chính như Anh Duy, Đông thành cũng nhập về ít. Thường nhân viên bán hàng bảo hàng mới trong kho và bảo bạn chờ đi lấy, dám chắc là hầu như ko có cửa hàng nào cho bạn vào kho chọn kiểu như mua hàng tại Container đâu

Mình cũng ko hằn học để mà nói quá cho họ, toàn những điều mắt thấy tai nghe. Buồn là buồn về văn hóa con người, văn hóa kinh doanh của ta thấp quá, tất cả chỉ vì lợi nhuận

Qua đây các bác nào kinh doanh nghiêm chỉnh trên này phổ biến cho anh em cách nhận biết hàng mới nguyên và hàng cũ/trưng bầy. Thiết nghĩ đó cũng là 1 cách để phát triển cho cộng đồng chơi điện tử chúng ta

lehoang40

Anh Lại Văn Sâm ơi, chừng nào Việt Nam mình mới có HDTV Việt thuần với chuẩn âm thanh DTS hay DD vậy anh?

thogaubien

Nói tóm lại, ở VN bây giờ, cần phải xây dựng một lối hành xử gọi là người tiêu dùng có hiểu biết, trước khi mua một món đồ gì, cần tự tìm hiểu các tính năng căn bản và giá cả trung bình, sau đó mới đi shop. Diễn đàn HD này là một trong những nơi giúp ích nhiều cho sự phát triển phong trào người tiêu dùng có hiểu biết này.

Bác lehoang40 nói chính xác ạ. Khi ra đến shop rồi phải xác định được mình cần món gì và khoảng giá trung bình của nó - cái này có thể tham khảo trên web cửa hàng và các forum. Chứ mình còn chả biết mình muốn gì thì chúng nó chả tranh thủ thuốc cho còn để làm gì. Các bác nên nhớ nhân viên bán hàng nó có doanh số, nên thuốc các bác càng nhiều lương càng cao - cái này là miếng cơm manh áo thôi, em nghĩ ko nên trách họ.

Các bác bảo vào STĐM cũng tốt, nhưng giá đắt hơn, miễn mặc cả và chủng loại không phong phú như bên ngoài. Ví dụ mua dàn dân dụng mà vào stđm thì lèo tèo vài món. Siêu khuyến mãi trong STĐM cũng chưa chắc bằng bác sales trong Hoàng Hải gật đầu giảm cho 15% đâu ạ.

Hàng mới đập hộp thì em nghĩ cũng ko quá quan trọng việc có 5-10 chiếc để lựa đâu. Miễn sao hình thức bình thường, cắm vào chạy tốt và bảo hành tử tế là ok rồi. Chứ thùng nào cũng bóc ra xem thì người mua sau lại bảo đó là hàng cũ mất.

jimminam2000

tóm lại là chọn lựa cửa hàng làm ăn uy tín bác ơi,nhất là người quen bạn bè đã giới thiệu thì khỏi lăn tăn.Mình nghĩ 1 cửa hàng uy tín sẽ bán đúng hàng: trưng bày là trưng bày,nguyên thùng là nguyên thùng,dù hàng kg có sẵn phải chạy đi lấy thì cũng chẳng thành vấn đề,thí dụ tuần rồi bác Lehoang40 đến chỗ của mình lấy Cen B&W htm61 red cherry mình cũng phải chạy lên Đông Thành lấy giao cho bác ấy đấy thôi

lehoang40

Hehe
Jimminam làm ăn thì khỏi chê, có nói có, không nói không, chỉ cần trể một ngày là bác Nam lại bớt cho một ít ...Very good.

Lại Văn Sâm

các bác hài lòng với HH cũng là bình thường thôi, khả năng nắm bắt tâm lý khách hàng của mấy nhân viên ở đây khá nhất, khách đi xem họ biết và ít để ý, còn khách nào có ý mua thực sự thì sẽ được thuốc tận tình.

Có điều chưa chắc hàng các bác mua đã là hàng mới, cho dù bác là người rạch lớp băng dính (dán lại). Nói về mặt kinh tế lãi suất cho mặt hàng mới thấp hơn rất nhiều so với hàng trưng bầy (được hãng trợ giá) mà bán cho khách với giá mới.

Qua đây các bác nào kinh doanh nghiêm chỉnh trên này phổ biến cho anh em cách nhận biết hàng mới nguyên và hàng cũ/trưng bầy. Thiết nghĩ đó cũng là 1 cách để phát triển cho cộng đồng chơi điện tử chúng ta

qua Hoàng Hải mua hàng có gặp chú Cương ( đeo kính ) bán hàng các bác cứ bảo anh Sâm ở THVN giới thiệu đảm bảo được giảm giá từ 10 - 30 % đấy nhé ;;)

Anh Lại Văn Sâm ơi, chừng nào Việt Nam mình mới có HDTV Việt thuần với chuẩn âm thanh DTS hay DD vậy anh?

Cái này cần có thời gian bạn nhé, đành chờ vậy :-"

fairstar

Member

Trước đây em mua hang ở HH cũng bị tráo một lần, lấy hàng trưng bày giao cho mình, chán ...

@ Lại Văn Sâm : bác cho em hỏi bao giờ VCTV có HD ạ ? khu nhà em hiện tại VCTV đang độc quyền.

Lại Văn Sâm

@ Lại Văn Sâm : bác cho em hỏi bao giờ VCTV có HD ạ ? khu nhà em hiện tại VCTV đang độc quyền.

Bạn đang ở khu nào vậy ? VCTV đang độc quyền ở đó à, vậy thì tiếp tục thôi, khi nào hết độc quyền bên mình tính phương án 2 :D

badboybeo

Well-Known Member

Theo em mua hàng ở hn mình cứ khảo giá 1 số nơi, ở đâu rẻ nhất. nắm bắt được giá cả thì đi mua cũng dễ hơn, như mình ra hoàng hải nói, chỉ có ngần này có lên được k, nó chỉ đắt hơn đôi chút so với giá mình đưa ra thôi

Nhìn_Nghe

Active Member

bác LVS ngồi ghế nóng hơi bị lâu đấy :D mà bác đi mua khỏi cần bớt 5-10% làm gì, nên phân phối lại thu nhập một chút

HDTV của VTV em nghĩ nhanh nhất cung phải 5 năm nữa, đại đa số dân VN vẫn là thu nhập thấp, khi nào 80% dân dùng LCD & Plasma may ra mới có

trở lại chủ đề , tại sao cùng bán hàng, kinh doanh vì lợi nhuận mà sao cả HN ko có nổi 1 nơi bán hàng có gì nói thế, lựa gà mà chặt, trong khi ở SG thì rất nhiều shop to nhỏ làm ăn đàng hoàng, cũ bảo cũ mới bảo mới

Chắc lại phải chờ khi nào đồ audio phố biến như TV, đồ máy tính, nhiều người làm cạnh tranh sẽ cao hơn

vietrung

Active Member

đúng là các bác ở Thủ Đô mua hàng cực khổ nhỉ, chi bằng xì phố, mua hàng cứ như dc trải thảm!!!

Bên trên