Cửa hàng lớn có thực sự lớn ?

gaffer

Ðề: Cửa hàng lớn có thực sự lớn ?

Trừ đồ Audio ra, các đồ phổ thông ở HN em thấy mua cũng dễ mà.

Em mua các đồ điện tử phổ thông ở HN bây giờ có 2 loại không bao giờ vào: 1 là siêu thị, 2 là shop bự ở phố nhớn.

Lên mạng tìm phát rồi call bê tới tận nhà, vì đồ gì thì anh em bán hàng trên mạng cũng đi lấy ở chỗ khác, mà thường giá tốt, tới nơi kiểm tra hàng ngon mình mới trả tiền mà. Tivi, máy giặt, tủ lạnh gì cũng có hết. Cách 2 là lượn ra các cửa hàng nhỏ ở Hai bà trưng, cũng tạm ổn.

Audio thì cách đây khoảng 10 năm muốn mua cũng dễ hơn bây giờ vì hồi đó có cái chợ trời có mấy dẫy hàng chuyên đồ nội địa :)

meomatto

Active Member

Nguyên nhân chính là do các Bác chưa để ý về tình trạng hàng hóa thì mới bị "dính" thôi. Còn giá có tốt hay ko thì vùa phải nhanh nhạy, vừa phải có mẹo ạ. Em mua hàng trục tiếp từ AD HN mà chốt giá 15% đấy, mức gần tối đa cho đại lý luôn.:D

minizip

Member

Vậy em mua đôi front hạ từ 460usd xuống 400usd thì có gọi là mặc cả tốt ko ạ. Ở hà nội hay ở đâu cũng thế thôi ạ. Nếu thực sự bác nhiệt tình thì họ cũng sẽ như vậy với mình. Còn nếu bác cứ càng ra vẻ ta đây, hay có những hành động .... thì :-h
p/s : đây là ý kiến chủ quan của em thôi ạ. Chắc do em may mắn :D

Thichxem

Nhưng các Bác có chắc là mua hàng ở các STĐM thì không dính phải hàng trưng bày ko? Em mua đồ ở HC, họ hẹn tối chở hàng đến, thế thì khó kiểm soát lắm

xicklo

Well-Known Member

Em tích góp mãi mới được 1 ít tiền, tính thứ 5 này lên thủ đô đi ôm AVR 1910 và 1 cục Sub Jamo 550 hoặc Wharfedale SW250 ( em ở tỉnh lẻ, QN ). Các bác cho em biết là nên mua ở đâu với ( cho em rõ địa chỉ luôn ạ ) và cho em xin cái giá trung bình của từng sản phẩm với. Và trong 2 cục sub kia thì em nên lấy cái nào ạ. Em xin chân thành cảm ơn

Mở ngoặc: Cái sw250 nhìn khá đẹp, lại có cả điều khiển đi theo. Đóng ngoặc

Chỉnh sửa lần cuối:

khactuyen

Banned

qua Hoàng Hải mua hàng có gặp chú Cương ( đeo kính ) bán hàng các bác cứ bảo anh Sâm ở THVN giới thiệu đảm bảo được giảm giá từ 10 - 30 % đấy nhé ;;)"
Anh LVS cho xin SDT nếu trưởng hợp bọn nó ko tin em còn call cho anh chứ? thanks anh.

Lại Văn Sâm

có khi nào nó lại charge thêm 10% để chi tiền môi giới cho anh LVS ko nhẩy :D

Mình không có được % gì đâu, thỉnh thoảng đi bia " ấp " thôi X_X

Anh LVS cho xin SDT nếu trưởng hợp bọn nó ko tin em còn call cho anh chứ? thanks anh.

Đại gia đình của chú Cương là ( Phương - Cương - Cừ - Lễ - Hương ) bác cứ nói vậy là nó hiểu bác rồi.

Nếu không thì em PM cho nó trước nếu có số 09....61 của sếp PTGD đến mua là được chứ gì, hay là em qua Phố Vọng gặp bác giao lưu nhỉ ;;)

lehoang40

Dạo này bên TV ít việc hay sao mà thấy anh Lại văn Sâm xuất hiện bên này nhiều thế nhĩ ?? :)

vietrung

Active Member

>>> Phải mở thêm mục cam kết hàng bóc tem, giá tốt :))
Thiết nghĩ chất lượng hàng bóc tem với trưng bày không khác nhau, cùng chế độ bảo hành, giá tốt hơn một chút.
Giá cả: vấn đề muôn thuở, khách hàng ai cũng muốn mua hàng với giá tốt nhất :D, cửa hàng thì muốn lợi nhuận cao. Cho nên giá tốt tới đâu thì tùy vào bác mặc cả thế nào thôi.
Hàng mới nguyên hay trưng bày, em nghĩ rất dễ để nhận biết. Quan sát cẩn thận tí sẽ nhận ra thôi ạ.

sao ko khác dc, tận tay bóc tem hàng nguyên seal cảm giác nó vẫn sướng hơn chứ, bác lên tiếng là bác phải làm gương đấy nhé!!! có vậy ae mới tín nhiệm ủng hộ lâu dài!!!

lyquochien

làm ăn trung thực uy tín thì sẽ lâu bền, kể cả sau này có ko làm hàng này mà làm hàng khác người ta vẫn nhớ tới

1 là 1, 2 là 2, mới bảo mới, lướt nói lướt, giá cả tương ứng, như vậy có phải thoải mái cho cả đôi bên ko.

Làm ăn gian dối lãi thêm vài đồng có hay ho gì đâu, reo gì gặt nấy thôi mà

Ủng hộ các bác làm ăn nghiêm chỉnh nào

khactuyen

Banned

Dạo này bên TV ít việc hay sao mà thấy anh Lại văn Sâm xuất hiện bên này nhiều thế nhĩ ?? :)

LVS của HDVN đó bác? ;););)
Bác LVS em nghe thấy quen quen, ko biết ae nào dùng nick này nhỉ? bác LVS vào config cái đi nhỉ?

vietrung

Active Member

Thế ạ :) bác thấy cửa hàng nhà em có tấm gương lớn không nào :)
Cảm ơn bác đã nhắc nhở :) bản thân em mua hàng cũng mặc cả và thỏa thuận kỹ lưỡng nên em hiểu, thế cho nên các bác cứ yên tâm ạ :D

thật sự mà nói khi khách hàng đã bỏ ra một số tiền để sở hữu 1 sản phẩm, thì họ luôn nghĩ sản phẩm đó phải xứng đáng với số tiền họ bỏ ra, thỏa mãn dc nhu cầu của họ,...ngoài ra service cũng ko kém phần quan trọng, vui lòng khách đến, vừa lòng khách đi, khách hàng luôn là thượng đế,... là những câu châm ngôn mà các cửa hàng làm ăn uy tín phải luôn ghi nhớ!!!

@le_hung: cửa hàng bác thì chưa có tấm gương nào to nhưng cũng có gương nhỏ đấy nhé :D

nvmy

Well-Known Member

Đi dạo 1 vòng các cửa hàng audio lớn nhất HN như Hoàng Hải, HN audio 11 Hai bà trưng, Việt hải... nhìn qua thấy quy mô thật hoành tráng, hàng bầy từng chồng cao thấp.

Nhưng nếu bạn hỏi 1 mặt hàng cụ thể nào đó, ví dụ denon 3310, 4310 hay thậm chí model thấp hơn là 2310 thì để có 2 cái nguyên thùng cho bạn chọn là khó. Lý do đưa ra là hàng bán chậm, ko muốn bị đọng vốn.

Khi mua hàng mới mà chỉ có 1 chiếc còn lại liệu bạn có thoải mái hay ko :-<

Ngoài ra thật buồn mà nói là ở miền Bắc thì đội ngũ cửa hàng, nhân viên XẤU nhiều hơn tốt. Họ gọi khách là gà, là thằng... chẳng vì thế mà chủ hàng được gán những danh như Huy Bóp cổ, Hải Dao bầu...L-)

CHủ sao, nhân viên vậy

đúng là hậu quả của 1 thời bao cấp, di chứng để lại nặng nề. Ở HN có tiền mua hàng cũng khó, chỉ cần mua đúng giá , ko cần rẻ nhưng chỉ sơ sẩy mất cảnh giác thôi bạn sẽ được ăn hàng trưng bầy với giá mới 100%, hàng lỗi của khách trước trả lại...

Bao giờ VN mới có Best buy, wall mart như Mỹ, nơi mà amply loa đài TV bầy như rau như cỏ :|

Bao giờ VN giàu như Mỹ, Nhật thì có thôi bác!
Một Dn kinh doanh điện máy có vốn cỡ vài tỉ so với Dn bán lẻ khác hoặc với cá nhân là gớm rồi nhưng kinh doanh điện máy toàn giá trị cao, vài tỷ đã oách được đâu.
1 tỷ lấy về được có 100 cái TV LCD cỡ 37 chia cho 5 hãng...
còn 32, 40, 47. v.vv..Rồi TV Plasma...
1 tỷ nữa lấy được 100 cái điều hòa, chia đều cho ...10 hãng
Còn hàng tỉ thứ nữa...tiền ở đâu ra lắm thế!?

Còn nhu cầu nữa. Nếu 1 tuần có 10 ông vác tiền đến đòi mua con Denon 4308 chẳng hạn, thay cho 1 ông như bây giờ thì khắc có người nhập về 1 đống cho các bác tha hồ chọn.

bimbim06

Active Member

Em xin bổ sung kinh nghiệm với các bác thế này khi đến mua hàng tại các cửa hàng ở HN ở đây em chỉ nói đến HH và 11 HBT.
- Trước hết bác thể hiện là mình thực sự có nhu cầu mua để các em bán hàng nó còn biết đường mà phục vụ, còn nếu chỉ xem cho biết thì cũng nên thông cảm không phải lúc nào bạn cũng nhận được sự chăm sóc chu đáo.
- Về chất lượng hàng hóa mặc định trước khi đi mình đã phải nắm sơ sơ về nó rồi để không bị lấy phải hàng dùng rồi
- Quan trọng nhất là phần giá cả: sau khi ok một mặt hàng nào đó thì các bác cứ mạnh dạn đàm phán giá dow xuống ít nhất là 10-15% giá niêm yết cho em, nói chung là đàm phán đến giá thấp hơn niêm yết 10% là ok khênh được rồi. Lý do tại sao như vậy: Đồ âm thanh là đồ cần nhiều vốn để buôn, nếu đọng hàng là đọng vốn thì thà cửa hàng ăn lãi ít còn hơn là bị đọng vốn. Thêm nữa phía hãng bao giờ cũng có chiết khấu giá rất sâu để cho các nhà phân phối còn có cửa làm ăn hehe. Nhân viên bán hàng thường ăn lương doanh số (mà lương tương đối cao cỡ 15-20 mil/tháng) do vậy khi gặp khách đi mua thực sự thì kiểu gì họ cũng chiều được để kiếm bằng được doanh số.

lyquochien

hàng của các shop có mấy khi ôm, toàn mặc cả xong mới gọi về 1 con, khách mà đòi xem 2 con có khi cũng khó

Đồ audio thực ra amply , receiver mới cần brand new 100%, còn loa thì đa số bầy ra hết, làm gì có nguyên seal.

Đến 23 HBT em toàn thấy nhân viên bán hàng nguyên giầy đứng lên nóc loa Sub để kê đồ cơ, các bác mua về thì nâng niu là thế :D

11 HBT thì mấy chú bán hàng nói thật nhìn như xã hội đen ý, nhìn đã sợ rồi :D

Bên trên