8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

nk000009

Ðề: 8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

Mình đã có cài thử win 8 nhưng lại phải xuống win7./.

viet888

Ðề: Re: 8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

Các bé nhà mình thích nghi với win8 rất nhanh

daicapro8x

Dãy lầu mình trọ có 7 thằng đam mê hàng mới :)) Win 8 ra có bản crack ngon là hốt xài liền và sau đó cũng như 1 số bro thì lui về win 7 hết cho lành :))

LULA_KNIGH

E dùng Win 8 từ thời bản Develop, đến g đc gần năm và chả muốn cài lại win 7.
Lúc đầu chưa quen thì dùng cũng khá vất vả: tắt lằng nhằng, khi chơi game alt tab ra màn hình metro mất thêm 1 thao tác,...
Dần dần quen và tìm được cách xử lý tất cả các vướng mắc, đặc biệt từ lúc mua lumia 620 thì quá ngon khi win 8 và phone đồng bộ khá tốt.
Win 8 hiện tại vẫn còn nhiều thiếu sót và sẽ có sự thay đổi nhiều trong tương lai. Song hành với sản phẩm và thấy nó hoàn thiện dần là 1 điều vô cùng thú vị :)
Với ng dùng ở VN khi phấn lớn dùng phần mềm free thì theo e chả tội gì không thử những cái mới, và thử ở đây ko phải kiểu dùng vài ngày chưa quen rồi bỏ sau đó chê bai đủ kiểu. Đáng buồn là g có khá nhiều bạn làm những việc vô cùng hời hợt :-?
P/s: ý kiến chủ quan, không ném gạch ai cả nhé ;)

torune

Film critic
tôi rất thích windows 8 ở hiệu năng nhanh và mạnh nhưng không thích giao diện metro bởi nó vô dụng. Và, việc quản lý file trên màn hình explorer truyền thống trực quan hơn là nhày từng bậc lên xuống trong giao diện metro nói riêng cũng như trong giao diện các máy tính bảng khác nói chung. Nhưng win 7 rườm rà, giao diện aero tốn ram. cân nhắc giữa win 8 và win 7, tôi chọn win 8

symphony

Well-Known Member
tôi rất thích windows 8 ở hiệu năng nhanh và mạnh nhưng không thích giao diện metro bởi nó vô dụng. cân nhắc giữa win 8 và win 7, tôi chọn win 8

Metro đâu có vô dụng, ấn cái nút windows trên bài phím rồi chạy chương trình cần sử dụng thôi. Còn bình thường thì nó đâu có làm gì ai.

Điểm khiến nhiều người ghét thứ này là lúc khởi động nó nằm chình ình, nhưng thế lại hay, tự dưng mình lại chạy được ngay ứng dụng bằng 1 click. :D

minhneo

Member

Thích Win 8 cho dù nó chỉ nằm trên laptop mình thôi. Công việc vẫn Win7 và Xp

torune

Film critic
Metro đâu có vô dụng, ấn cái nút windows trên bài phím rồi chạy chương trình cần sử dụng thôi. Còn bình thường thì nó đâu có làm gì ai.

Điểm khiến nhiều người ghét thứ này là lúc khởi động nó nằm chình ình, nhưng thế lại hay, tự dưng mình lại chạy được ngay ứng dụng bằng 1 click. :D

Em toàn chơi, làm, học trên desktop thôi. còn startscreen e không xài mấy, chỉ để vọc app trên store. thêm nữa là do thói quen, e hay để app trên dock, chạy cũng = 1 click.

torune

Film critic
Re: Ðề: 8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

Thích Win 8 cho dù nó chỉ nằm trên laptop mình thôi. Công việc vẫn Win7 và Xp

bạn làm việc gì mà vẫn xài win7 với xp. mình thấy win8 hỗ trợ công việc rất tốt (office mượt nè), tương thích nhiều phần mềm đồ họa, đặc biệt adobe cs

weattseat

Active Member

Chuẩn ạ.

Nếu sắp xếp hợp lý thì start menu sẽ rất tiện dụng khi cần sử một chương trình nào đấy.

Còn khi khởi động?

So với việc 1 click or 1 cú chạm màn hình để bật ngay chương trình mình cần thì 2 click khi ở desktop tốn time hơn gấp đôi, tất nhiên nếu các bác bật PC or Lap lên để vào computer bật movies thì e khuyên các bác về win XP cho nó lành.

Còn e, thấy cái start là ấn vào chrome, thế quái nào nó hiện desktop ra ngay các bác ạ thật thần kì. =))

Thêm cái ví dụ nữa khi các bác đang dùng 1 chương trình mà muốn bật chương trình khác, thay vì thoát ra desktop để khởi động hay lần mò trong startmenu cũ của win7 em chỉ cần ấn nút windows và click vào chương trình cần bật.

Bác nào nói startmenu của win8 khó dùng, khó sử dụng, các bác cho e vài ví dụ cụ thể? Chứ nghe e nghe nói năm sau win9 còn mất cả desktop các bác ạ =))

DanielTran

Well-Known Member

Win 8 với Daniel mà nói thì quá ổn, cho dù mình chẳng mấy khi dùng giao diện Metro, cũng như có hơi lúng túng buổi đầu khi thiếu nút Start. Tuy nhiên Win 8 quản lý copy files tốt, quản lý dual monitors tốt, khởi động nhanh, quản lý crash cũng tốt; ngoài ra trong trường hợp máy mình thì khi lên Win 8 còn cài được driver VGA mới nhất, và chạy được một vài chương trình mà trước đây nó xung đột với Win 7.

Còn cái Metro UI thì cứ để đấy chẳng mất gì, lâu lâu vào trải nghiệm các service của nó cũng vui.

Bài viết chỉ mang tính tham khảo thôi còn ai thích xài gì thì xài mình thì thấy win 7 là được rồi :)

sircuong1303

Well-Known Member

mình đã từng cài và dùng Win 8 thì thấy đáp ứng công việc còn nhanh chóng, thuận lợi hơn Win 7 nhiều lần. Vì lý do khách quan là phần mềm viết trên nền Foxpro đã cũ, ko tương thích nên đành ngậm ngùi về lại win 7 nhưng mà lòng chả thích tý nào. Đang tìm cách khác để về lại Win 8.

Em cải tiến lên Win 8 được cũng cả nửa năm rồi các bác ợ
Và em là em chả muốn cải lùi xuống luôn, giờ là chỉ muốn cứ thế mà tiến thôi.
Em cài theo kiểu Dual Boot Win 7 và Win 8 cơ mà tỉ năm mới lội qua Win 7 1 lần khi cần tắt chế độ Battery Life Extender do chả cài được cái Easy Setting của bác Samsung trên Win 8 =))
Ta nói Win 8 xài bao phê, ứng dụng mặc định trên giao diện Metro như Weather, Maps, Finance, Bing Travel thì cực cần thiết và hữu ích nhé
Rồi cái đống Games trong Store với hàng đống ứng dụng hay ho khác nữa, cứ thế mà chiến, game thì dung lượng toàn nhẹ nhàng mà chơi bao phê, lại chả bao giờ lo link die =))
Còn về vụ cảm ứng ấy, các bác thấy "khó" làm việc thì để chơi game ấy, thử xem chém trái cây có phê hơn là chém bằng chuột hong nhé =)) Vụ này em hôm trước em có ra Pico chém thử trên 1 em Samsung Series 5 rồi, phê lòi luôn =))
Em thấy Win 8 là tuyệt nhứt đó giờ ấy, bạn bè em cũng cài Win 8 xong phê tít thò lò chứ thấy có ai kêu ca gì đâu :3
Công nhận nhiều người khó tính vãi, MS chắc phải ráng thêm 1 thời gian nữa người ta mới chịu thay đổi định kiến =))

audileman2

Đúng vậy sự mù quáng của Microsoft đã khiến cho họ ngày càng mất lòng tin của khách hàng.

chanhny

Active Member
Ðề: Re: 8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

1. Mình vừa cài win8 cho ông anh, ổng rất thích thú vì con Nokia dùng Windows phone của ổng đồng bộ dữ liệu nhiều thứ với máy tính. Chính điều này gây ấn tượng về sự tiện lợi hơn cái ipad 3 của ổng.

Tham vọng là 1 hướng đi đúng đắn của M$, thời gian tới M$ sẽ cải thiện thêm nhiều thứ nữa và người dùng sẽ ngày càng được tiện lợi hơn.

2. Môi trường Win8 hay RT thuộc về kỹ thuật rất nhiều, cơ bản nhất là RT tiết kiệm pin rất phù hợp cho thiết bị nhỏ gọn với nguồn năng lượng dự trữ hạn chế. Tuy nhiên mọi thứ vẫn chưa ổn, Android fix được ko lẽ M$ ko?

3. Cảm ứng trong công việc chưa phổ biến đơn giản vì công việc hiện tại chưa hoàn toàn thích nghi với môi trường cảm ứng mới. Thật sự 1 số máy trong nhà máy sản xuất hoặc đơn giản như máy photocopy đã được dùng màn hình cảm ứng sơ khai từ rất lâu rồi. Với sự tiện dụng của nó thay vì phải bấm nút lên xuống như di chuyển chuột trong môi trường Win NC, càng về sau mọi máy móc sẽ chuyển hướng dần sang điều khiển bằng cảm ứng hết.

Ko rõ chủ nhân bài viết này đã từng đi làm chưa? Hay cho rằng công việc ở đây chỉ là excel, word để rồi ko cần cảm ứng?

4. Nếu ko làm win cảm ứng từ bây giờ thì khi nào? Đợi cho màn hình cảm ứng rẻ đi?

Vấn đề là khi nào màn hình cảm ứng rẻ đi? Điều gì thúc đẩy cho cải tiến công nghệ và sản xuất hàng loạt để giá thành rẻ hơn mà ko có sẵn 1 lực lượng tiêu dùng sẵn?

Ko biết chủ thread có biết quy trình 1 sản phẩm mới ra đời từ giá cả đắt đỏ cho đến bình dân cần 1 thời gian dài ko? Hay chỉ phán bừa dựa trên sự thiếu hiểu biết trầm trọng hay ko?

.....................

Còn rất rất nhiều thứ mà chủ đề và nội dung quá dài. Đăng bài câu view để kiếm miếng cơm manh áo thì đơn giản, cái khó là cho người đọc thấy được bài viết đó cung cấp 1 lượng kiến thức hữu ích chứ ko phải là tranh cãi tầm xàm. Cái đó gọi là tôn trọng người đọc, chủ thread ko tôn trọng người đọc thì đừng mong người đọc coi chủ thread ra loại gì :).

Đừng nói với tôi rằng chủ thread copy từ báo nước ngoài, báo nước ngoài thậm chí cả BBC nhiều tin lá cải đầy, view càng lớn do tranh cãi thì tiền túi nhà báo càng dày. Mà đó là 1 trang ít ra có tiếng chứ chưa kể rất nhiều tờ tầm xàm khác.

Mình mới nói bạn đi làm chưa mà sử dụng màn hình cảm ứng vào công việc? chắc bạn chỉ làm tại tiệm photocopy hay sao hay chỉ đơn giản chọn menu order thức ăn tại tiệm?.
Thử hỏi bạn mần ăn photoshop ra sao đầy đủ thoải mái với màn hình cảm ứng? thậm chí người ta phải dùng pen.
Còn nếu là dân coder thì ngồi chọt chọt để sớm mất việc àh? còn dân văn phòng để nhập liệu thì bàn phím là người bạn đáng tin cậy nhất.
Mình không thể hình dung việc bạn đang làm phải cần màn hình cảm ứng để chọt chọt. Bạn đi dạo khắp vằn phòng vn xem có dân văn phòng nào làm việc bằng việc chọt chọt hay không?

Màn hình cảm ứng chỉ thích hợp sử dụng với những menu hay chức năng được lập trình sẳn chứ không thể thao tác dành cho làm việc thực sự được.

Đắt đỏ đến bình dân? tablet android và ios đâu có đắt đỏ, cấu hình cao hơn winRT rất nhiều, chẳng qua là MS quá tham ăn bán giá cắt cổ, nghĩ sao cái flip cover sản xuất 16$ bán giá 100$?. Nhiều công nghệ trong đó àh?. Hay làm bằng vàng.

Bạn lấy ý kiển cá nhân của bạn lên án chủ thớt câu view vì miếng cơm manh áo? hay là chủ thớt đạp đổ chén cơm của bác hay của MS hay vô tình dẫn lên mồ của bạn mà bạn nói người ta tệ vậy?. Sự thật doanh số win8 và winrt rất thấp đó là minh chứng rõ ràng, vậy mà còn gân cổ cải àh?. Bạn và MS quá cứng đầu và bảo thủ đâu thèm quan tâm người dùng cân gi thì có kết cục bi thảm khó tránh khỏi. Bạn cứ đi dạo 1 vòng xóm bình dân, bạn đưa cái wp và cái ip xem cái nào dùng trực quan hơn?. Nhìn giao diện wp toàn chữ, chữ khắp nơi, ai rảnh mà ngồi đọc 1 chùm như vậy.

Nói về đồng bộ thì hiện nay ms chẳng có cửa so với google đâu, từ email và trình duyệt thì tìm kiếm hay youtube hay googlemap thì google gần như đa phần ai cũng xài những dịch vụ này.

iphanphong

Member

Nhà em có 1 decktop, 2 laptop, 1 surface pro, xài win 8 cả. Phê nhất là surface.

chanhny

Active Member

mình đã từng cài và dùng Win 8 thì thấy đáp ứng công việc còn nhanh chóng, thuận lợi hơn Win 7 nhiều lần. Vì lý do khách quan là phần mềm viết trên nền Foxpro đã cũ, ko tương thích nên đành ngậm ngùi về lại win 7 nhưng mà lòng chả thích tý nào. Đang tìm cách khác để về lại Win 8.

Mình không rõ win8 đáp ứng công việc nhanh chóng là gì? hay giúp ứng dụng bên thứ 3 chạy nhanh hơn? hay kéo qua kéo lại nói mượt?. Thuận lơi hơn w7? bạn có thể nêu rõ thuận lợi như thế nào?. Nghe cứ như quảng cáo ấy.

chanhny

Active Member

Nhà em có 1 decktop, 2 laptop, 1 surface pro, xài win 8 cả. Phê nhất là surface.
Một là khoe của, Hai là ôm bom. Ba là chỉ biết mua mà không biết sử dụng. Nếu là người biết sử dụng hay làm việc thì chỉ cần desktop và laptop di động là ok rồi. Chứ lo làm tối mắt tối mũi thì đâu còn thời gian rờ nhiều cái vậy? Mà cho dù window thì trên đâu cũng y chang để cài app sử dụng chứ căn bản chỉ có windows không thì ngồi gặm tăm àh?.

Nhiều người mắc bệnh thần thánh hoá hdh có cảm giác hđh quyết định thành công vậy. Thực chất hdh nào cũnng cần các app để mà xử dụng. Window thành công cũng nhờ nhiều app người ta viết cho chứ không thì mua về ngồi ngó, android hay ios cũng vậy.

hiepkmai

Well-Known Member
Đùa, Windows 8 mà không có Start Screen thì khác quái nào Windows 7 SP2 :-j

Bên trên