8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

weattseat

Active Member
Re: Ðề: Re: 8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

Mình mới nói bạn đi làm chưa mà sử dụng màn hình cảm ứng vào công việc? chắc bạn chỉ làm tại tiệm photocopy hay sao hay chỉ đơn giản chọn menu order thức ăn tại tiệm?.
Thử hỏi bạn mần ăn photoshop ra sao đầy đủ thoải mái với màn hình cảm ứng? thậm chí người ta phải dùng pen.
Còn nếu là dân coder thì ngồi chọt chọt để sớm mất việc àh? còn dân văn phòng để nhập liệu thì bàn phím là người bạn đáng tin cậy nhất.
Mình không thể hình dung việc bạn đang làm phải cần màn hình cảm ứng để chọt chọt. Bạn đi dạo khắp vằn phòng vn xem có dân văn phòng nào làm việc bằng việc chọt chọt hay không?

Màn hình cảm ứng chỉ thích hợp sử dụng với những menu hay chức năng được lập trình sẳn chứ không thể thao tác dành cho làm việc thực sự được.

Đắt đỏ đến bình dân? tablet android và ios đâu có đắt đỏ, cấu hình cao hơn winRT rất nhiều, chẳng qua là MS quá tham ăn bán giá cắt cổ, nghĩ sao cái flip cover sản xuất 16$ bán giá 100$?. Nhiều công nghệ trong đó àh?. Hay làm bằng vàng.

Bạn lấy ý kiển cá nhân của bạn lên án chủ thớt câu view vì miếng cơm manh áo? hay là chủ thớt đạp đổ chén cơm của bác hay của MS hay vô tình dẫn lên mồ của bạn mà bạn nói người ta tệ vậy?. Sự thật doanh số win8 và winrt rất thấp đó là minh chứng rõ ràng, vậy mà còn gân cổ cải àh?. Bạn và MS quá cứng đầu và bảo thủ đâu thèm quan tâm người dùng cân gi thì có kết cục bi thảm khó tránh khỏi. Bạn cứ đi dạo 1 vòng xóm bình dân, bạn đưa cái wp và cái ip xem cái nào dùng trực quan hơn?. Nhìn giao diện wp toàn chữ, chữ khắp nơi, ai rảnh mà ngồi đọc 1 chùm như vậy.

Nói về đồng bộ thì hiện nay ms chẳng có cửa so với google đâu, từ email và trình duyệt thì tìm kiếm hay youtube hay googlemap thì google gần như đa phần ai cũng xài những dịch vụ này.

Ở đây đang nói về windows8, nó dùng cho PC và laptop, từ bao giờ và tại sao khi dùng win8 thì chỉ đc dùng cảm ứng, hay là bạn mua PC và laptop cảm ứng về cài win8 xong ko có tiền mua chuột vs bàn phím để code + dùng ps

Còn đồng bộ, ban lôi google ra nói về đồng bộ giữa email, trình duyệt, youtube,... so với người dùng win8 để đồng bộ giữa laptop, điện thoại,và mtb thì mình chẳng hiểu bạn đang so sánh cái quái gì cả.

Đùa, Windows 8 mà không có Start Screen thì khác quái nào Windows 7 SP2 :-j

Dùng win8 đc mấy tiếng rồi bạn?

thdang

Member
Ðề: Re: 8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

Hắn nói có phần đúng là logic đấy :)| bạn thử phản biện cho mình coi đi, bạn cũng phê phán người khác, trẻ trâu ạ
Mình trẻ nhưng không trâu tới mức nhảy vô chê bai ai ngay, đưa 1 tin tức hay đánh giá 1 vấn đề nào đấy thì cũng chỉ là ý kiến riêng, người có học chắc không phản biện kiểu đó nhỉ chuyên viên tin tức..

giadinhvnvn

Ðề: 8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

thấy mấy điều sau mà làm em ko ưa win 8 này:
1/ là giao diện metro quá rối. E thấy chưc năg của nó có khác gì cái start menu thời xưa đâu? Nhưg cái hại thật sự mất nút start là e thấy bất tiện nhiều hơn là thấy lạ lẫm.
2/ Màn hình cảm ứg. Trừ loại xoay ngược màn hình ra ngoài khi gập máy, hay 2 màn hình như asus mới ra, còn lại mà dựg màn hình lên, nhấc cái tay lên chỉ trỏ thì sau 10 lần nhấc tay là em dúg2 chuột lun. Rất mỏi.
3/ Win 8 quá tệ so với win 7. Nó như đem windows phone lên PC vậy.
4/ ! lý do khác mà mìh ko cài win 8 là win 7 của mìh giờ có rất nhiều soft cho côg việc, cài lên win 8 liệu có chạy ổn địh như win 7 bây giờ ko? Dân IT biết rõ mà, cái việc cài SQL Server có lỗi là phải cài lại win là e đã sợ lắm rồi.

Angus_Bert

Film critic

Mình trẻ nhưng không trâu tới mức nhảy vô chê bai ai ngay, đưa 1 tin tức hay đánh giá 1 vấn đề nào đấy thì cũng chỉ là ý kiến riêng, người có học chắc không phản biện kiểu đó nhỉ chuyên viên tin tức..

NGười có học hay không không biết, nhưng cách mem kia phản biện là đưa ra lập luận, ví dụ đàng hoàn chứ không phải kiểu nhảy xổ vào chê một câu xong đi ra luôn. Ừh đúng mem đó có đả kích cá nhân, nhưng ít nhất người ta còn nói về vấn đề của bài viết bạn hiểu chứ?

Còn bạn nói người khác sai thì hãy phân tích một đoạn 9 10 dòng gì đó mình xem nào :)

tusontay

Huyền Thoại
Đây là một cuộc tranh cãi bất tận, ai (người dùng Win 7,8,XP) cũng cho là mình đúng. :)

Mỗi người một lý do, tớ thì cũng đã thử cài win 8, nhưng có lẽ "hỏa hầu chưa đủ" nên lại trở về win 7. :D

thanhtung90

Active Member

Tôi thấy cột thông tin bên trái của anh thua xa so với người post bài này, anh đóng góp được những gì tương tự thế này chưa? hay là thuộc "thể loại" xài miễn phí như tôi thôi ?
Với lại đây là một bài báo sưu tầm, người ta có công sưu tầm, ngồi không đọc được thì đọc, không đọc được thì đừng làm nãn lòng chiến sỹ.
Người có hiểu biết thì nên đóng góp, đừng phê phán người khác cái mà mình làm không được.
Em thấy bác nói thế là không đúng nhé. Việc viết bài và phê bài là điều đương nhiên, chả nhẽ bác bảo Bộ Trưởng này nói rồi không ai được quyền ý kiến gì à? Anh nhà báo kia viết tin mà không ai được phép comment vì công anh ý đến hiện trường lấy tin à? Hay bác bảo bác đã lên núi cao nhất thế giới là không ai được bảo bác nói phét à? Đã nói ra là phải chịu trách nhiệm với những gì mình nói.
Cũng phải công nhận bác thớt viết như kiểu ném đá vào hội nghị ý, mất cảm tình quá. Có nhiều tình tiết em nghĩ bác tự suy, lọc lạch từ nhiều nguồn hơn là một thông tin rõ ràng hơn, đơn cử như nếu công ty nào so về giá họ hoàn toàn có thể dùng Linux, cá nhân cũng vậy; còn nếu đã ăn lời nhiều thì ai cũng biết đồ của Apple mới là móc túi các bác nhiều nhé. Những bài thế này em thấy không chuyên sâu mà mang tính cá nhân hơn.

thanhtung90

Active Member

thấy mấy điều sau mà làm em ko ưa win 8 này:
1/ là giao diện metro quá rối. E thấy chưc năg của nó có khác gì cái start menu thời xưa đâu? Nhưg cái hại thật sự mất nút start là e thấy bất tiện nhiều hơn là thấy lạ lẫm.
2/ Màn hình cảm ứg. Trừ loại xoay ngược màn hình ra ngoài khi gập máy, hay 2 màn hình như asus mới ra, còn lại mà dựg màn hình lên, nhấc cái tay lên chỉ trỏ thì sau 10 lần nhấc tay là em dúg2 chuột lun. Rất mỏi.
3/ Win 8 quá tệ so với win 7. Nó như đem windows phone lên PC vậy.
4/ ! lý do khác mà mìh ko cài win 8 là win 7 của mìh giờ có rất nhiều soft cho côg việc, cài lên win 8 liệu có chạy ổn địh như win 7 bây giờ ko? Dân IT biết rõ mà, cái việc cài SQL Server có lỗi là phải cài lại win là e đã sợ lắm rồi.
Bác ơi, nếu thực sự muốn có gì mới, bác thường phải tìm hiểu vì nhà sản xuất cũng muốn thực sự mới mẻ với người dùng nếu không các bác kêu ầm lên là mất tiền nhiều mà chả được bao nhiêu.
Khi mới dùng em cũng không quen nhưng các bác chỉ cần hình dung cái màn hình metro là Start Menu không hơn không kém thế nên các bác đừng kêu là không có nhé. Không phải em tut bác nhưng ở win8 bác để ý cái phím Window (cạnh Ctrl - ở Mac là Command) vì phím này dùng rất nhiều (Nếu bác nào chăm bấm phím tắt thì phím này cũng dùng thường xuyên từ hồi XP cơ W + D, W + E giờ vẫn thế). Tìm soft gì ra Start menu cứ gõ là sẽ ra ngay, cực nhanh.
Màn hình cảm ứng chỉ là optional với hầu hết vì chả ai có nhu cầu cả, các bác đọc tin người ta viết mà ham quá thôi.
Em chính thức dùng từ hồi Release, cái em thấy rõ nhất là nhanh, phần mềm tương thích thì ổn, chọn mode tương thích nếu phần mềm cũ là được.

quangvinhlicogi13

Tôi không đánh giá bài viết của chủ thớt đúng hay sai vì điều này tùy từng quan điểm, kiến thức của mỗi người. Tuy nhiên riêng có một ý nhỏ là chủ thớt ss Win8 với Ios và Android có vẻ không ổn cho lắm vì thực sự là Ios và Android chỉ để giải trí thôi chứ để làm việc thì hiệu năng sử dụng không cao ( ví dụ như làm photoshop, autocad, landdesktop, dutoan....thì hic hic )

thdang

Member

NGười có học hay không không biết, nhưng cách mem kia phản biện là đưa ra lập luận, ví dụ đàng hoàn chứ không phải kiểu nhảy xổ vào chê một câu xong đi ra luôn. Ừh đúng mem đó có đả kích cá nhân, nhưng ít nhất người ta còn nói về vấn đề của bài viết bạn hiểu chứ?

Còn bạn nói người khác sai thì hãy phân tích một đoạn 9 10 dòng gì đó mình xem nào :)
Ấy...thưa ông chuyên viên tin tức..ông cũng giống tôi rồi đấy..tôi không phán 1 câu rồi bỏ đi, tôi vẫn theo dõi cái topic này đấy chứ! Tôi chẳng việc gì phải đi phản biện lại 9, 10 dòng..bởi đơn giản tôi hiểu đã là tin tức thì cho dù chủ thớt có là fan cuồng thì cũng có cái đúng của nó, ông cũng công nhận mem đó đã kích cá nhân thì tôi cũng dựa trên cái đã kích cá nhân của mem đó mà cảnh báo thế thôi, END ở đây..mất công tôi với ông lại war nhau trong topic người ta thì thành ra mình còn thua trẻ trâu ông nhỉ..

anh0424

Active Member
Tranh cãi về vấn đề này, có thể phân thành 3 loại người:

1. Dùng quen XP, win 7. Lười trải nghiệm và thích nghi. Tất yếu sẽ chê Windows 8 rườm rà.

2. Dễ thích ứng với những cái mới, ham tìm hiểu. Quen dần và thấy được cái hay của Windows 8.

3. Am hiểu. Dùng quen từ XP tới Windows 8. Và biết lựa chọn sao cho phù hợp với nhu cầu cá nhân cũng như công việc.

Loại 1 nhiều nhất nên Windows 8 thất bại.

// Cãi nhau mãi thì nó cũng giống như thời Vista mới ra thôi. Với mặt bằng phần cứng chung hiện tại, thử quay về dùng Vista đi, ai chê nó tệ? :)

0203

Re: Ðề: 8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

win 8 đang tỏ rõ là một hệ điều hành mang tính chất "bước đệm" lên một hệ điều hành mới ổn định hơn của Microsoft. Như những gì đã từng xảy ra với WinMe, Win2000, Win Vista,...Hãy chờ đợi ở Microsoft một sự hoàn hảo mới, một HĐH sánh tầm Win XP, Win 7 khi mới ra mắt. Nhưng lòng tin ấy lung lay hơn bao giờ hết khi Steve Ballmer chứ không phải là Bill Gates đang chèo lái con tàu M$.
Bản thân em thì ko có bất cứ lòng tin nào vào nhà cung cấp nào cả, đơn giản doanh nghiệp mục tiêu tối thượng và tiên quyết là lợi nhuận. Ko có đủ hiểu biết kinh doanh nên ko dám phán chiến lược và kế hoạch của MS đúng hay sai. Chỉ đứng góc độ người tiêu dùng, anh có quyền sử dụng hoặc ko, chọn thứ nào mang lại giá trị sử dụng và độ thỏa mãn cao nhất cho mình mà dùng, vậy thôi. Một là tự làm ra, hai là lựa chọn và ko phải chờ mong ai cả.

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: 8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

Đây là một cuộc tranh cãi bất tận, ai (người dùng Win 7,8,XP) cũng cho là mình đúng. :)

Mỗi người một lý do, tớ thì cũng đã thử cài win 8, nhưng có lẽ "hỏa hầu chưa đủ" nên lại trở về win 7. :D

Chẳng biết bạn là thần thánh phương nào, nhưng với cái kiểu phê phán người khác như thế thì trong các forum thường hay gọi những người như bạn là trẻ trâu đấy.

Win 8 ngon lành thế mà chê thì đúng là không biết trải nghiệm, trẻ trâu rồi còn gì ;))

Trong tất cả mấy thím nâng bi Windows 8 ko bik có thím nào mua và xài một laptop cảm ứng hay màn hình cảm ứng để xài cho windows 8 chưa nhỉ ?Thử liều mạng mua xài đi rồi biết nó nhảm cỡ nào .

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: 8 nguyên nhân khiến Windows 8 thất bại

Chẳng biết bạn là thần thánh phương nào, nhưng với cái kiểu phê phán người khác như thế thì trong các forum thường hay gọi những người như bạn là trẻ trâu đấy.

Trong tất cả mấy them nâng bi Windows 8 ko bik có thím nào mua và xài một laptop cảm ứng hay màn hình cảm ứng để xài cho windows 8 chưa nhỉ ?Thử liều mạng mua xài đi rồi biết nó nhảm cỡ nào .

Đã thử rồi, thấy rất thú vị, chả có gì là nhảm cả, sau này người ta sẽ phát triển các ứng dụng cho người dùng sử dụng cảm ứng cảm thấy tiện lợi, bác nên chờ đợi thêm chứ đừng vội phán bừa như thế.

0203

1. Dùng quen XP, win 7. Lười trải nghiệm và thích nghi. Tất yếu sẽ chê Windows 8 rườm rà.

2. Dễ thích ứng với những cái mới, ham tìm hiểu. Quen dần và thấy được cái hay của Windows 8.

3. Am hiểu. Dùng quen từ XP tới Windows 8. Và biết lựa chọn sao cho phù hợp với nhu cầu cá nhân cũng như công việc.

// Cãi nhau mãi thì nó cũng giống như thời Vista mới ra thôi. Với mặt bằng phần cứng chung hiện tại, thử quay về dùng Vista đi, ai chê nó tệ? :)
Em thuộc loại 1. Nhưng hn đọc các phản biện của các bác, em tính sử dụng Win 8 thử lần nữa xem.:D

arionred

Member
Mình đã cài và dùng Win 8, chắc chắn k0 bao giờ lùi lại Win nào nữa, dù là Win 7.
Không rõ mọi người thế nào, với mình Win 8 rất tuyệt.

(lạy trời là chưa phải mua Win nào :D )

P3tj3n

1. Mình vừa cài win8 cho ông anh, ổng rất thích thú vì con Nokia dùng Windows phone của ổng đồng bộ dữ liệu nhiều thứ với máy tính. Chính điều này gây ấn tượng về sự tiện lợi hơn cái ipad 3 của ổng.

Tham vọng là 1 hướng đi đúng đắn của M$, thời gian tới M$ sẽ cải thiện thêm nhiều thứ nữa và người dùng sẽ ngày càng được tiện lợi hơn.

2. Môi trường Win8 hay RT thuộc về kỹ thuật rất nhiều, cơ bản nhất là RT tiết kiệm pin rất phù hợp cho thiết bị nhỏ gọn với nguồn năng lượng dự trữ hạn chế. Tuy nhiên mọi thứ vẫn chưa ổn, Android fix được ko lẽ M$ ko?

3. Cảm ứng trong công việc chưa phổ biến đơn giản vì công việc hiện tại chưa hoàn toàn thích nghi với môi trường cảm ứng mới. Thật sự 1 số máy trong nhà máy sản xuất hoặc đơn giản như máy photocopy đã được dùng màn hình cảm ứng sơ khai từ rất lâu rồi. Với sự tiện dụng của nó thay vì phải bấm nút lên xuống như di chuyển chuột trong môi trường Win NC, càng về sau mọi máy móc sẽ chuyển hướng dần sang điều khiển bằng cảm ứng hết.

Ko rõ chủ nhân bài viết này đã từng đi làm chưa? Hay cho rằng công việc ở đây chỉ là excel, word để rồi ko cần cảm ứng?

4. Nếu ko làm win cảm ứng từ bây giờ thì khi nào? Đợi cho màn hình cảm ứng rẻ đi?

Vấn đề là khi nào màn hình cảm ứng rẻ đi? Điều gì thúc đẩy cho cải tiến công nghệ và sản xuất hàng loạt để giá thành rẻ hơn mà ko có sẵn 1 lực lượng tiêu dùng sẵn?

Ko biết chủ thread có biết quy trình 1 sản phẩm mới ra đời từ giá cả đắt đỏ cho đến bình dân cần 1 thời gian dài ko? Hay chỉ phán bừa dựa trên sự thiếu hiểu biết trầm trọng hay ko?

.....................

Còn rất rất nhiều thứ mà chủ đề và nội dung quá dài. Đăng bài câu view để kiếm miếng cơm manh áo thì đơn giản, cái khó là cho người đọc thấy được bài viết đó cung cấp 1 lượng kiến thức hữu ích chứ ko phải là tranh cãi tầm xàm. Cái đó gọi là tôn trọng người đọc, chủ thread ko tôn trọng người đọc thì đừng mong người đọc coi chủ thread ra loại gì :).

Đừng nói với tôi rằng chủ thread copy từ báo nước ngoài, báo nước ngoài thậm chí cả BBC nhiều tin lá cải đầy, view càng lớn do tranh cãi thì tiền túi nhà báo càng dày. Mà đó là 1 trang ít ra có tiếng chứ chưa kể rất nhiều tờ tầm xàm khác.

Bạn phê phán người khác sao bạn k coi lại bản thân đi đã. Cho dù chủ thớt có đưa ra thông tin sai lệch hay chủ quan cá nhân j thì muốn phản biện bạn cũng phải đưa ra lập luận luận chứng rõ ràng. Đằng này bạn chỉ ngồi đó lấy cái tư tưởng chủ quan của bạn mà chê trách, rằng bạn cài máy cho ông anh, rằng công việc máy móc sẽ chuyển hướng cảm ứng hết, bla bla...
Mặc dù tôi k hoàn toàn đồng ý với những điểm mà chủ thread nêu ra, tuy nhiên tôi thấy ng ta dẫn thông tin và lập luận rõ ràng hơn bạn rất nhiều. Chỉ những ai đã và đang trải nghiệm win 8 thì mới có những bất đồng với chủ thớt, còn những ai trước giờ chưa xài thì sao, chỉ dựa vào doanh thu của mircosoft với cái win 8 này thì lời nói của ai có trọng lượng hơn.

trannguyenhien

Active Member

Lão này chuẩn như ý của mình luôn;)
Khi Win8 ra đời cùng với sự xuất hiện của Surface mình rất ao ước được sở hữu một cái.nhưng khi mình được trải nghiệm nó trên một chiếc LAP mình thấy thật rườm rà;)nên cứ Win 7 cho lành;)nhưng sau nhiều lần voọc vạch minh đã quyết định chuyển sang Win8 đơn giản vì nò mới và hấp dẫn;)
Dù gì đi chăng nữa thì một SP của MS dù có tệ thì cũng không đến mức quá tệ đâu;)

Bên trên