2310 kéo 684 ổn k hay đuối? cen vs sur

speedvn

em đọc trên này thấy có bác nói 2310 kéo 684 vô tư, có bác nói là đuối, vậy thực hư thế nào xin tư vấn vì em đang định mua cặp 684 gắn thêm xem phim cho 2310 ở nhà.
Ngoài ra có bác nói sur và cen nên cùng hiệu hay trở kháng, độ nhạy... vậy nếu dùng cen HTM62 mà sur C400 thì có mức % ảnh hưởng là bn? Giúp em#:-S. Nên giữ hay nên đổi?

onggia

Well-Known Member
Ðề: 2310 kéo 684 ổn k hay đuối? cen vs sur

Tùy tai bác ơi nhưng mà em thấy rõ ràng là đuối.

em đọc trên này thấy có bác nói 2310 kéo 684 vô tư, có bác nói là đuối, vậy thực hư thế nào xin tư vấn vì em đang định mua cặp 684 gắn thêm xem phim cho 2310 ở nhà.
Ngoài ra có bác nói sur và cen nên cùng hiệu hay trở kháng, độ nhạy... vậy nếu dùng cen HTM62 mà sur C400 thì có mức % ảnh hưởng là bn? Giúp em#:-S. Nên giữ hay nên đổi?

Mổi AVR đều đưa ra mức trở kháng cho người sử dụng chọn loa, nên chọn cùng trở kháng bạn ạ, tuy nhiên công suất loa phải lớn hơn csuat AVR 1 chút đánh mới hay (đọc kỹ HDSD trước khi dùng)

jimminam2000

ý kiến cá nhân mình là bác nên để dành thêm ngân lượng để rước em 3310 về để xử cặp B&W 684

Achilles

cân con 684 thì bác cứ nên chơi 3310 .. chứ 2310 hơi đuối

Tieubaocaca

Active Member

Cả 3310 và 2310 đều không chơi được em 684:D. Không tin cứ PM cho bác tmanhthang ở HD Quảng Ninh. Đau thương không kể đâu cho hết!

phamhavn

Member

Chả quan trọng, 4308 kéo 684 còn chả ra hết lực được, thế nên 2310 hay 3310 cũng chơi được hết, tùy tai từng người thôi.
Chứ bảo 3310 ko kéo nổi 684 là vớ vẩn. Kéo được hết!

lehoang40

Cả 3310 và 2310 đều không chơi được em 684:D. Không tin cứ PM cho bác tmanhthang ở HD Quảng Ninh. Đau thương không kể đâu cho hết!

B&W 684 cũng chỉ 150w at 8Ohm thôi bác, gì mà đánh không nổi, nghe vẫn hay hơn là 2310 đánh với jamo C607. Sở dĩ anh em ở đây hay khuyên các bác muốn chơi B&W 684 nên đánh với Receiver Denon từ 2809 trở lên vì dù sao các dòng 2310, 1910, 1610 vẫn ở phân khúc thấp của dòng re Denon, từ 2809 trơ lên là phân khúc mid end rồi, các mạch giải mã và khuếch đại đều cao cấp hơn và vì thế khai thác tốt hơn tiềm năng của B&W 684, còn nếu như có tiền nửa thì thẳng tiến luôn đến các đời 4310 hoặc các đời chử của DEnon, lúc đó chất âm hay hơn không phải nhờ con BW nửa mà nhờ vào chính mấy con re đấy bác, đã đầu tư tới Denon 4xxx trở lên thì em chả thèm BW serie 6 nửa, còn khối con khác ngon hơn.

speedvn

ối cứ chạy lên 3310 rồi 4310 hay xx thì chít em mất, vậy e k lấy con 684 nữa, em nghe con Quad22L2 có vẻ xúc động hơn mà giá cũng gần như nhau, vấn đề là em thấy cao thủ như bác Lehoang cũng xài center HTM62 nên em cũng đua đòi xài em đó mà thấy có vẻ chưa hơn gì con C400 mặc dù giá gấp đôi, em xài trên 2310. Bác Lehoang xài con center BW với các loa còn lại Jamo có hài lòng k?

vietrung

Active Member

ối cứ chạy lên 3310 rồi 4310 hay xx thì chít em mất, vậy e k lấy con 684 nữa, em nghe con Quad22L2 có vẻ xúc động hơn mà giá cũng gần như nhau, vấn đề là em thấy cao thủ như bác Lehoang cũng xài center HTM62 nên em cũng đua đòi xài em đó mà thấy có vẻ chưa hơn gì con C400 mặc dù giá gấp đôi, em xài trên 2310. Bác Lehoang xài con center BW với các loa còn lại Jamo có hài lòng k?

bác lên HTM 61 hay 7 là thỏa mãn liền chứ gì :))

lehoang40

Mình không dám nhận là cao thủ, cùng dân chơi HD với nhau thôi, các bài viết của mình chẳng qua chỉ là cảm nhận cá nhân thôi.
Dàn HT1 của mình hay thậm chí với HT2 mình vẫn đang rất hài lòng, dù có biết hay dở khác nhau, mình thích đi nghe các phối ghép khác nhau chẳng qua chỉ muốn thưởng thức thêm và một chút hiếu kỳ, chứ tuyệt không phải vì mình chê dàn âm thanh ở nhà.
Để đánh giá âm thanh của một con center hay dở như thế nào theo mình rất khó, khi xem phim nghe thấy nó không hay mình cũng không biết là vì bản chất phim nó vậy? hay tại vì bản phim đang có của mình âm thanh chưa chuẩn?...
Ở nhà, khi nghe xem các clip ca nhạc Thuý Nga, đối với dàn HT1, mình để Dolby Digital 5.1 nghe thấy hay hơn là để stereo hay direct, nhưng đối với dàn HT2 thì mình chỉ nghe stereo thôi, nghe Dolby 5.1 là dở tệ. Đó là vì khi nghe nhạc ở chế độ Dolby, gần 80% tiếng hát của ca sĩ sẽ đưa ra center để đánh, nếu gặp con center hay (như con htm62) thì bạn sẽ nghe rất tuyệt, nhưng gặp con center cùi bắp như con Jamo S403 thì phải nói là dở tệ :)). Riêng đối với con center C400 mình cũng đã thử như vậy nhận xét là nó không bằng con htm62. Từ cách suy nghĩ đó, với dàn âm thanh của mình, mỗi lần mình nghe nhạc Vocal, kiểu như AC&M, Richard marx (nhất là bản Now and forever), Il Divo... mình thích để chế độ Dolby Prologic music để nghe hơn là stereo. Dĩ nhiên là khi so sánh như vậy là so sánh htm62 với jamo C407, chứ nếu so sánh với cặp front khác như BW 683, 684 thì chuyện lại khác rồi.

speedvn

cám ơn bác lehoang, ý em là con 62 nghe tiếng thoại của phim chưa thấy nổi trội gì, để em thứ cách của bác, nghe nhạc em nghe ste của main vì cặp main em xài thấy happy lắm, riêng đoạn xem phim thì chưa xúc động dù em thử nhiều phim, kể cả bluray khi đèn xanh trueHD của receiver sáng, lúc xem bằng đĩa bluray, khi xem bằng HDD, ví dụ nghe buổi đêm lời thoại k rõ khi âm thanh phim lấn lướt, bật to sợ ồn mà volume nhỏ thì nghe tiếng k rõ, nhất là mấy phim bluray k có phụ đề phải nghe lời thoại. Có thể nhạc hài lòng hơn chứ phim thì quả thật chưa, nếu bác có đi ngang qua khu Thảo điền, mời bác ghé em cafe và chỉ giáo em thêm

lehoang40

cám ơn bác lehoang, ý em là con 62 nghe tiếng thoại của phim chưa thấy nổi trội gì, để em thứ cách của bác, nghe nhạc em nghe ste của main vì cặp main em xài thấy happy lắm, riêng đoạn xem phim thì chưa xúc động dù em thử nhiều phim, kể cả bluray khi đèn xanh trueHD của receiver sáng, lúc xem bằng đĩa bluray, khi xem bằng HDD, ví dụ nghe buổi đêm lời thoại k rõ khi âm thanh phim lấn lướt, bật to sợ ồn mà volume nhỏ thì nghe tiếng k rõ, nhất là mấy phim bluray k có phụ đề phải nghe lời thoại. Có thể nhạc hài lòng hơn chứ phim thì quả thật chưa, nếu bác có đi ngang qua khu Thảo điền, mời bác ghé em cafe và chỉ giáo em thêm

À, đã hiểu ý bác, mình cũng bị y như bác, phần lớn các phim action, phim chiến tranh, phim kinh dị và phim khoa học giả tưởng đều bị như vậy, dù con center của bác là gì đi nửa mình tin là nó cũng bị như vậy. Bởi vì không phải là vấn đề của loa mà đó là vấn đề âm lượng, nếu mình để volume ở múc cho tiếng thoại trong phim đủ để nghe rõ thì khi đến các cảnh hành động, căn phòng sẽ nổ tung vì các âm thanh của front và surround.
Khi xem phim tình cảm, tâm lý xã hội và các phim ca nhạc bác sẽ cảm nhận đầy đủ cái hay của loa center.
Cách hay nhất để giải quyết tình trạng này là bác giảm dB cho loa front và surround, đồng thời tăng maximum db cho center, giảm bớt âm lượng của sub và nghe ở chế độ night mode khi xem các phim có pha hành động. trong trường hợp bác không muốn hy sinh âm thanh của các pha hành động nhưng vẫn muốn nghe center hay và rõ, chắc bác phải dùng một power monoblock riêng cho cái center thì tin rằng đó là giải pháp hay nhất.

onggia

Well-Known Member

Nói chung kéo ra tiếng thì 1610 vẫn oánh em 684 ra tiếng quan trọng là ra được như thế nào thôi,nếu chỉ để xem phim thì tầm 2810 là có thể trị tương đối ổn 684 rồi còn để nghe nhạc thật hay có lẽ con A1HD chưa chắc đã đủ :))

speedvn

cám ơn cao thủ onggia và Lehoang nhìu, e vẫn dùng 2310 mà k dùng 684 nữa, hiện dùng hơi hợp chủng quốc nhưng cũng có vẻ ok, định lên tiếp mà chưa được. Em đã chỉnh cen mức 11, front mức 8, sub mức 10, sur 12 (max), thôi cứ tự sướng vậy. đa tạ các bác

onggia

Well-Known Member

Nên giảm cái front xuống bác ạ,để lên 8 là to quá át hết cả tiếng surround đó.

vietrung

Active Member

cám ơn cao thủ onggia và Lehoang nhìu, e vẫn dùng 2310 mà k dùng 684 nữa, hiện dùng hơi hợp chủng quốc nhưng cũng có vẻ ok, định lên tiếp mà chưa được. Em đã chỉnh cen mức 11, front mức 8, sub mức 10, sur 12 (max), thôi cứ tự sướng vậy. đa tạ các bác

bác lên 2310 rồi ah, còn con 790 đâu bác, bác onggia nói đúng đó: hạ front xuống tí là ok. ở nhà mình set front=5, center=7, sur=10 (max), sub=3; nghe rất vừa tai!!!

lehoang40

Mình đang set front: 0db, center: 12db, surr: 5db và sub: 0dB, xem phim ở chế độ Night mode, xem phim stars stek nghe lời thoại hay lắm bác ạ mà các pha bom - mìn nổ vẫn vừa đủ làm dâng cảm hứng đấy.
Bác vào menu ở cái phần set up riêng cho chế độ front khi nghe stereo và direct nâng cặp front lên 8 - 12dB, như vậy khi nghe nhạc cặp front vẫn là chủ đạo.
P/s: không ngờ con AVR Denon này có quá nhiều tính năng mình vẫn chưa biết đến, mình đang tìm cách khám phá cho hết đây.

Achilles

các bác toan chơi + db à ... em toàn -db
Nhà đang chỉnh là C: -7db, front: -9db; SW: -9db ; Sur -5,5db

:D

Bên trên