2310 kéo 684 ổn k hay đuối? cen vs sur

speedvn

Ðề: 2310 kéo 684 ổn k hay đuối? cen vs sur

sur, cen chỉnh lớn hơn main là hợp lý, còn sub em tưởng phải chơi max chứ các bác để min thế là sao nhỉ? còn vụ delay nữa có tác động thế nào? em để mức 0 nhưng thử sang mức 1 thấy chẳng khác gì, bác nào thử rồi chỉ thêm vì đọc catalogue dầy cộp ngại quá.

lehoang40

sur, cen chỉnh lớn hơn main là hợp lý, còn sub em tưởng phải chơi max chứ các bác để min thế là sao nhỉ? còn vụ delay nữa có tác động thế nào? em để mức 0 nhưng thử sang mức 1 thấy chẳng khác gì, bác nào thử rồi chỉ thêm vì đọc catalogue dầy cộp ngại quá.

Tùy cái phòng bác to hay nhỏ mà chỉnh sub, hơn nửa trên con sub còn có volume mà, mình để 0db, volume chưa tới 1/2 mà đã rung cả phòng rồi.
Delay time dùng trong trường hợp loa đặt quá xa người nghe, ví dụ bác ngồi cách con center đến 7m, giữa hình và âm thanh sẽ có 1 độ trể nhò thì bác chỉnh lại delay time.

lehoang40

các bác toan chơi + db à ... em toàn -db
Nhà đang chỉnh là C: -7db, front: -9db; SW: -9db ; Sur -5,5db

:D

Cứ theo công thức của auto set up mà chỉnh thôi:
Front: 0dB, Sw: 0dB, Sur: +2.5dB. Riêng con center thì bác nên để +10dB để nghe tiếng thoại cho nó sướng lổ tai (mặc dù nó nói toàn tiếng tàu với tiếng Mỹ chả hiểu gì hết :)) )

Achilles

Cứ theo công thức của auto set up mà chỉnh thôi:
Front: 0dB, Sw: 0dB, Sur: +2.5dB. Riêng con center thì bác nên để +10dB để nghe tiếng thoại cho nó sướng lổ tai (mặc dù nó nói toàn tiếng tàu với tiếng Mỹ chả hiểu gì hết :)) )

em vua de nhu sau:

C: 10db; Front: 5db; Sur: 7db; SW: 5db
ko bit on chua

speedvn

bác lehoang này xài 2 bộ HT thì tập trung xem phim một bộ và nghe nhạc một bô hay cả hai lun? cái size cho loa gồm large, small, none là chỉnh kích cỡ công suất loa cho phù hợp hả bác?

lehoang40

bác lehoang này xài 2 bộ HT thì tập trung xem phim một bộ và nghe nhạc một bô hay cả hai lun?

Mình để 1 dàn ở phòng sinh họat chung, 1 để trong phong ngủ, chổ nào tiện thì mình mở máy thôi, nhà mình hẹp nên phải xây cao, ngại leo lên leo xuống lắm :)). Phòng khách vẫn còn trống chưa có bộ nào :)) :))

cái size cho loa gồm large, small, none là chỉnh kích cỡ công suất loa cho phù hợp hả bác?

Vừa là kích thước theo loa, vừa để set up cho tiếng bass nửa: trong phần bass setting, nếu bác chọn LFE, 80Hz thì có nghĩa tiếng trầm dưới 80Hz sẽ phát ở Sub và các loa set large. Nếu bác chọn LFE + main, 80Hz, có nghĩa là chỉ có Sub là phát âm trầm thôi. Khi nghe nhạc thì nên để LFE, còn khi xem phim mình để LFE + main

Wave125

Member

em đọc trên này thấy có bác nói 2310 kéo 684 vô tư, có bác nói là đuối, vậy thực hư thế nào xin tư vấn vì em đang định mua cặp 684 gắn thêm xem phim cho 2310 ở nhà.
Ngoài ra có bác nói sur và cen nên cùng hiệu hay trở kháng, độ nhạy... vậy nếu dùng cen HTM62 mà sur C400 thì có mức % ảnh hưởng là bn? Giúp em#:-S. Nên giữ hay nên đổi?

k kéo nổi đâu bro ơi

huypham

Member

em đọc trên này thấy có bác nói 2310 kéo 684 vô tư, có bác nói là đuối, vậy thực hư thế nào xin tư vấn vì em đang định mua cặp 684 gắn thêm xem phim cho 2310 ở nhà.
Ngoài ra có bác nói sur và cen nên cùng hiệu hay trở kháng, độ nhạy... vậy nếu dùng cen HTM62 mà sur C400 thì có mức % ảnh hưởng là bn? Giúp em#:-S. Nên giữ hay nên đổi?
Cách đây khoảng 2 tháng em có dùng Maranzt 14ex 5.1 công suất 140w/1 kênh thì em thấy đuối cả nghe nhạc lẫn xem phim . Sau đó em phải sử dụng Power Proceed đánh cho em nó thì mới thấy hài lòng .

speedvn

e cám ơn các bác, em k lấy 684 nửa rồi, có bác nào cần nâng cấp receiver 5.1 model gần đây nhắn em nhé, e cũng học tập bác lehoang làm 2 HT cho nó máu

vietrung

Active Member

e cám ơn các bác, em k lấy 684 nửa rồi, có bác nào cần nâng cấp receiver 5.1 model gần đây nhắn em nhé, e cũng học tập bác lehoang làm 2 HT cho nó máu

bác nâng cấp avr gì đấy, để xem có thửa dc gì ko ;)

lehoang40

Hôm qua mình đã ngồi rất lâu ở Phan Khang để nghe em B&W 684, nhận xét như thế này nhé:
Bass: nói về sâu và mềm thì không mềm hơn được tiếng bass của Jamo C607, nói về mạnh và chắc thì vẫn thua JBL ES 100, nó là dạng trung gian giữa Jamo dòng C và JBL dòng ES.
Treble: Chi tiết và sáng hơn C607 nhưng vẫn còn kém hơn JBL ES 100.
Trung âm: đây là ưu thế của B&W 684, tiếng hát của ca sĩ nghe với 684 thì mượt mà hơn JBL và Jamo.
Nói tóm lại: nếu so B&W với Jamo thì con 684 này nghe hay hơn con C607, tuy nhiên mình vẫn thích nghe tiếng bass của Jamo dòng C hơn. Nhưng nếu so với JBL ES 100 (cùng tầm giá với 684) thì tùy dòng nhạc, nếu là dance, pop, rock thì JBL ngon hơn, vocal, jazz thì BW được lựa chọn. Nhưng nếu nghe tả pí lù, nhạc gì cũng nghe, thì lấy C607 vừa rẽ, vừa hay.

Có một lần, mình đọc thấy BV bên vnan post rằng: khi mua các receiver second hand ở Nhật, BV rất ngạc nhiên vì có rất nhiều máy còn rất mới, mới đến hơn 90%. Khi mua về, đua máy ra xem thử, thì thấy phần lớn các chủ cũ của các receiver này set up máy sai hoàn toàn, co lẽ vì vậy mà họ cho rằng receiver không hay nên đem bán lại chăng? Kể câu chuyện này để thành thật khuyên các bác, Mỗi khi cảm thấy không hài lòng về dàn âm thanh của mình, xin chịu khó mở User guide ra, đọc đi đọc lại, đổi cách set up đẻ xem nó có cải thiện được gì hay không?

Achilles

Hôm qua mình đã ngồi rất lâu ở Phan Khang để nghe em B&W 684, nhận xét như thế này nhé:
Bass: nói về sâu và mềm thì không mềm hơn được tiếng bass của Jamo C607, nói về mạnh và chắc thì vẫn thua JBL ES 100, nó là dạng trung gian giữa Jamo dòng C và JBL dòng ES.
Trung âm: đây là ưu thế của B&W 684, tiếng hát của ca sĩ nghe với 684 thì mượt mà hơn JBL và Jamo.
Nói tóm lại: nếu so B&W với Jamo thì con 684 này nghe hay hơn con C607, tuy nhiên mình vẫn thích nghe tiếng bass của Jamo dòng C hơn. Nhưng nếu so với JBL ES 100 (cùng tầm giá với 684) thì tùy dòng nhạc, nếu là dance, pop, rock thì JBL ngon hơn, vocal, jazz thì BW được lựa chọn. Nhưng nếu nghe tả pí lù, nhạc gì cũng nghe, thì lấy C607 vừa rẽ, vừa hay.

Có một lần, mình đọc thấy BV bên vnan post rằng: khi mua các receiver second hand ở Nhật, BV rất ngạc nhiên vì có rất nhiều máy còn rất mới, mới đến hơn 90%. Khi mua về, đua máy ra xem thử, thì thấy phần lớn các chủ cũ của các receiver này set up máy sai hoàn toàn, co lẽ vì vậy mà họ cho rằng receiver không hay nên đem bán lại chăng? Kể câu chuyện này để thành thật khuyên các bác, Mỗi khi cảm thấy không hài lòng về dàn âm thanh của mình, xin chịu khó mở User guide ra, đọc đi đọc lại, đổi cách set up đẻ xem nó có cải thiện được gì hay không?
em từ hôm mua loa về và setup đủ kiểu .. đoc hướng dẫn cả hỏi trên diễn đàn nhà mình ... thi đã setup đc tuong đối hay hơn rất nhiều .... mỗi AVR hay amly thi nên có 1 thoi gian nhất đinh để tim hiểu....

Con 2309 nhiều cái chỉnh ma chưa tim dc hết nhiều cái hay lắm hehehe

lehoang40

em từ hôm mua loa về và setup đủ kiểu .. đoc hướng dẫn cả hỏi trên diễn đàn nhà mình ... thi đã setup đc tuong đối hay hơn rất nhiều .... mỗi AVR hay amly thi nên có 1 thoi gian nhất đinh để tim hiểu....

Con 2309 nhiều cái chỉnh ma chưa tim dc hết nhiều cái hay lắm hehehe

Mình cũng đang tìm hiểu đây, quả thật mấy con receiver Denon có nhiều cái đáng để mất thời gian với nó :))

Wave125

Member

Bác nghe thế nào chứ bass Jamo vừa đanh vừa cứng BW684 mềm mại hơn nhiều

Bên trên