Vĩnh biệt HDMI - chuẩn kết nối điên rồ nhất trong lịch sử HD

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

artetavn

Ðề: Vĩnh biệt HDMI - chuẩn kết nối điên rồ nhất trong lịch sử HD

Đúng là Men hay có xu hướng chê vợ nhà:D Mặc dù chê nhưng vẫn phải xài =))
Em chê và cũng chẳng thèm xài. Ở nhà em nối PC với LCD bằng DVI, còn nối stb VTC-HD hay HD-Player với LCD em dùng Component. Đẹp chán !

artetavn

1/Mình vẫn nối từ PC sang LCD bằng VGA. Do đó có HDMI hay ko có HDMI ở LCD mình ko quan tâm. Cổng VGA thì các thế hệ LCD bắt buộc phải có hết rùi

2/Khi xem phim. HDM chỉ hữu dụng để truyền tải Audio HD sang Recevier cho nó giải mã. Do đó sau này ko dùng HDMI thì Receiver sẽ phải là cái phải thay thế đầu tiên. Tiếp đó là bọn ăn theo như HD BOX, BDP. Chứ HTPC thì chẳng cần phải thay đổi nhiều. Chỉ thay cái Card là xong phim...

1. VGA vs HDMI vs DVI với LCD 32" mình test không thấy khác biệt gì. Nghe nói phải trên 50" mới thấy khác biệt
2. Receiver chả thấy mấy ai sử dụng HDMI để đưa âm thanh vào cả. Vì hiện nay lượng receiver đời cũ ko hỗ trợ HDMI nhiều nên âm thanh thường được đưa qua Optical hoặc Coaxial, còn hình ảnh đưa trực tiếp lên TV.

artetavn

Có bài báo tác giả nước ngoài nói không ngoa rằng: người tiêu dùng như một đứa trẻ bị các nhà sản xuất lợi dụng. Mỗi năm họ cải tiến đi một tý rồi lăng xê quảng cáo công nghệ này công nghệ nọ để lừa bịp người tiêu dùng. Đã có đường cáp quang, ai cũng biết rằng cáp quang truyền tín hiệu tốt nhất và băng thông rộng nhất sao không sử dụng đường cáp quang mà nghĩ ra cái trò cáp HDMI, rồi bày đặt sang cáp mạng. Một sợi cáp quang nhỏ như sợi tóc có thể cho băng thông bằng một bó cáp mạng to bằng bắp chân người lớn và tín hiệu không hề bị suy hao. Các đường trục chính (backbone) đều sử dụng đường cáp quang thay cáp đồng hết. Nếu làm nhảy vọt lên cáp quang thì phải đến 50 năm sau vẫn sử dụng tốt chuẩn đó. Cơ bản là không liên minh nào làm vì làm chuẩn đó xong 49 năm còn lại nghiên cứu cái gì nên cứ làm từng tý một. Năm nay nghĩ chuẩn HDBaseT rồi quảng cáo um xùm hay hơn HDMI đã vài năm sau rồi đưa ra cáp HDBaseT nâng cao, hết nâng cao rồi lại đưa về chuẩn cáp quang khen cáp nhỏ, giắc kim có băng thông và xử lỹ nhiễu tuyệt hảo,... thế mới có việc để làm. Cái thằng HDBaseT bày đặt chèn thêm đường điện khoảng 100w nhưng với thiết bị ngày càng ăn nhiều điện như hiện nay thì 100w sao đủ cung cấp điện được nên việc truyền dẫn thêm đường điện trên nó chỉ mang tính chất là có mà thôi.
Các bạn nghĩ xem đang sử dụng thiết bị Hi-end hàng ngon lành này vài năm mua thêm thiết bị nữa ghép vào nó kêu không tương thích rồi lại bỏ cái cũ đi rước cái mới về cho nó tương thích rồi một thời gian sau chuẩn mới ra đời lại không tương thích. Suốt đời luôn là cái bóng chạy theo nhà sản xuất và họ có vô vàn "phát minh" móc túi người tiêu dùng.

Dĩ nhiên rồi bác ạ, công nghệ phát triển song hành, chuẩn truyền tương ứng với nhu cầu của nội dung, cáp quang khi nào có Quad-HD thì có thể nó sẽ ra đời chứ bây giờ ra thì phí.

Còn việc cung cấp điện qua line ethernet thì trong CNTT người ta đã dùng lâu rồi ạ, cái đó gọi là PoE (Power over Ethernet) dùng để cung cấp nguồn cho các thiết bị mạng như IP-Phone , IP-Camera, Wifi-hotspot . Trong điện gia dụng thì các bác có thể nghĩ đến việc cái TV nó cấp nguồn cho các thiết bị khác như HD-Player chứ đừng bó hẹp trong việc phải cấp nguồn cho TV. Khi có PoE rồi thì ta sẽ bớt được rất nhiều dây nguồn + AC Adapter.

artetavn

Vầng em biết bác toàn xài đồ nhà đài không hà.

Chết đuối vớ được cọc=D>, bạn mang đồ chuyên dụng ra bán cho ng dùng bình dân liệu có bán được ko?

ecc có hay ko lại không ở sợi cáp bạn ah.

Và bạn nhầm ng rồi, mình là SC.

Bác Thế Anh post bài ngày càng nhảm.

Về ý của bác thì em đồng tình nhưng cách giải thích của bác đáng cho điểm -

Ai chẳng biết cáp quang hơn cáp đồng nhưng để dùng được cáp quang thì lại kéo theo đủ thứ khác. Và điều đơn giản nhất cáp quang ko dễ nối như cáp đồng, dễ gãy...

Chết đuối gì bác ơi, cọc gì bác ơi. Từ khi nghiên cứu về cách truyền dẫn tín hiệu đi xa thì em đã đọc được bài này nói về SDI rồi
http://www.bluejeanscable.com/articles/dvihdmicomponent.htm
Bác rảnh thì đọc thêm cho biết. Em nghĩ có bác chết đuối thì có, mạnh miệng tuyên bố là Coaxial mà truyền được HD thì cái room phải như trạm điện 110KV cơ mà. Tới khi em nói tới SDI thì bác lại bảo là chuẩn công nghiệp, consumer ai mà xài. Chuyên dụng hay bình dân chỉ khác nhau ở mức độ phổ biến và giá thành, ở đây ta đang nói về giới hạn công nghệ bác ạ. Ở bài viết trước em đã thanx bác vì bác đã cung cấp thêm thông tin cho anh em mở mang chứ có ý gây hấn gì bác đâu mà bác chê bai hết người này đến người khác thế. Diễn đàn là nơi để chia sẻ kiến thức bác ơi.

Không phải ai cũng biết hết mọi thứ và có nhiều thứ mình tưởng vậy mà ko phải vậy ! Goodluck

artetavn

Đúng là 4 thằng này liên minh móc túi người sử dụng.Chạy theo công nghệ mới không lẽ lại phải thanh lý hết các thiết bị đang sử dụng cổng HDMI.Có ai thanh lý HDMI giá bèo nhèo thì alô cho minh nhe.he he he.

Không có ai thanh lí đâu bác ơi ! Mô hình đầu tiên sẽ là kết hợp giữa HDMI và HDBaseT như trong các hình minh họa. Lúc đó bác sẽ tận dụng được thiết bị phát lẫn thiết bị thu cũ nhưng phải đầu tư 2 converter. Tiếp đến thay thế TV mới có HDBaseT, rồi thay thế thiết bị phát HD mới. Dần dần như thế, tùy theo giá cả và độ phổ biến của các thiết bị mới thế nào. Nhanh quá bị sốc ! :p

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Các bác khéo lo. Độ 5-7 năm nữa (khi mà công nghệ HDbaseT phổ biến) thì mấy con amply xịn bây giờ trở thành đồ cổ hết. Bác cứ nhìn lại mấy con amply gấu đời cũ bây giờ thì biết.

sieucan

Active Member

Chết đuối gì bác ơi, cọc gì bác ơi. Từ khi nghiên cứu về cách truyền dẫn tín hiệu đi xa thì em đã đọc được bài này nói về SDI rồi
http://www.bluejeanscable.com/articles/dvihdmicomponent.htm
Bác rảnh thì đọc thêm cho biết. Em nghĩ có bác chết đuối thì có, mạnh miệng tuyên bố là Coaxial mà truyền được HD thì cái room phải như trạm điện 110KV cơ mà. Tới khi em nói tới SDI thì bác lại bảo là chuẩn công nghiệp, consumer ai mà xài. Chuyên dụng hay bình dân chỉ khác nhau ở mức độ phổ biến và giá thành, ở đây ta đang nói về giới hạn công nghệ bác ạ. Ở bài viết trước em đã thanx bác vì bác đã cung cấp thêm thông tin cho anh em mở mang chứ có ý gây hấn gì bác đâu mà bác chê bai hết người này đến người khác thế. Diễn đàn là nơi để chia sẻ kiến thức bác ơi.

Không phải ai cũng biết hết mọi thứ và có nhiều thứ mình tưởng vậy mà ko phải vậy ! Goodluck

Cậu cho rằng post của tôi khoe kiến thức? Lolz, cái mớ kiến thức Google của cậu có đủ để đi xa hơn ngoài cái post 1 của topic này, lệch lạc và đầy suy đoán.

Còn tôi phê phán ai cũng đều có căn cứ, cậu không hiểu thì đừng chen vào.

Không ai có thể biết hết mọi thứ điều đó không sai, nhưng post bài trong box Tin tức công nghệ thì nên tránh đưa quan điểm cá nhân hãy để đúng theo tiêu chí tin tức và nhất là khi những hiểu biết của cậu cũng chỉ từ Google mà ra.

meomatto

Active Member

Đúng đó các Bác. Cái chuẩn đấy còn lâu mới ảnh hưởng đến ta. Thế thôi mà các Bác cứ loạn cả lên.

artetavn

Cậu cho rằng post của tôi khoe kiến thức? Lolz, cái mớ kiến thức Google của cậu có đủ để đi xa hơn ngoài cái post 1 của topic này, lệch lạc và đầy suy đoán.

Còn tôi phê phán ai cũng đều có căn cứ, cậu không hiểu thì đừng chen vào.

Không ai có thể biết hết mọi thứ điều đó không sai, nhưng post bài trong box Tin tức công nghệ thì nên tránh đưa quan điểm cá nhân hãy để đúng theo tiêu chí tin tức và nhất là khi những hiểu biết của cậu cũng chỉ từ Google mà ra.

Em chả dám bảo bác khoe kiến thức, vì em thấy bác chỉ nhảy vào thả 1 câu rồi nhảy ra, theo kiểu thấy chướng tai nên nhịn ko được phải nói thôi chứ có cung cấp được mấy tí kiến thức cho mọi người đâu. Bác bảo phê phán có căn cứ thì bác vui lòng giải thích rõ ràng luận cứ, chứ đừng nói cụt ngủn kiểu "Bác Thế Anh post bài ngày càng nhảm". Bác nói thế thì thà bác đừng vào topic, đừng reply làm gì, chẳng có ích lợi vì cho forum. Ít ra cũng giải thích như em ở post #44 ấy :-"

Em không dám bảo kiến thức em cao siêu gì, cũng chủ yếu search và đọc thôi, nhưng được cái chắc chắn, và em thích vậy, i love google ! :p. Còn hơn bác ngồi nhà tự suy nghĩ và tưởng tượng ra cái trạm điện 110KV. Good luck again !

apollon

Cái này bác ơi, cái bác nói là để truyền ethernet qua mạng điện

Nhìn cái hình trên Vĩnh biệt HDMI thì lấy đâu ra 2 kết nối đầu cuối.

Chỉ là thay thế phương thức để truyền đi xa tiện lợi hơn thôi mà thôi :))

Nếu thay thế hoàn toàn HDMI thành Ethenet thì lại vướng cái đầu cuối ( thiết bị có 2 Ethenet hơi ít à, chưa kể phân biệt khác nhau nữa) và cách đánh địa chỉ hoặc chia sẽ bus I/o cũng khá rắc rối :)) bất cập. Nên chắc sẽ theo mô hình trên.

artetavn

Nhìn cái hình trên Vĩnh biệt HDMI thì lấy đâu ra 2 kết nối đầu cuối.

Chỉ là thay thế phương thức để truyền đi xa tiện lợi hơn thôi mà thôi :))

Nếu thay thế hoàn toàn HDMI thành Ethenet thì lại vướng cái đầu cuối ( thiết bị có 2 Ethenet hơi ít à, chưa kể phân biệt khác nhau nữa) và cách đánh địa chỉ hoặc chia sẽ bus I/o cũng khá rắc rối :)) bất cập. Nên chắc sẽ theo mô hình trên.
Cười ít thôi, ngoác mồm rồi kìa. Cái hình đó là thiết bị được sử dụng hiện nay, sử dụng ethernet thông thường với 1 converter để truyền tín hiệu HD. Còn HDBaseT sẽ ứng dụng lên trên thiết bị phát và thu luôn bác ạ. Again, cười ít thôi, mở mắt ra mà đọc nữa !

Tây Ban Nha vô địch ! ! !

rjshkkj

Dĩ nhiên rồi bác ạ, công nghệ phát triển song hành, chuẩn truyền tương ứng với nhu cầu của nội dung, cáp quang khi nào có Quad-HD thì có thể nó sẽ ra đời chứ bây giờ ra thì phí.

Còn việc cung cấp điện qua line ethernet thì trong CNTT người ta đã dùng lâu rồi ạ, cái đó gọi là PoE (Power over Ethernet) dùng để cung cấp nguồn cho các thiết bị mạng như IP-Phone , IP-Camera, Wifi-hotspot . Trong điện gia dụng thì các bác có thể nghĩ đến việc cái TV nó cấp nguồn cho các thiết bị khác như HD-Player chứ đừng bó hẹp trong việc phải cấp nguồn cho TV. Khi có PoE rồi thì ta sẽ bớt được rất nhiều dây nguồn + AC Adapter.

Nhật Bản đã thí nghiệm chuẩn mới (???) có độ phân giải hiện thời là gấp 4 lần 1080p rồi. Vài năm nữa chuẩn đó phát triển và ứng dụng rộng rãi rồi các nhà sản xuất lại gào lên là HDBase không đủ băng thông nên phải chuẩn sang chuẩn cáp quang cho đủ băng thông. Ối trời ơi, lại thay đổi công nghệ, thay chuẩn mới rồi lại vĩnh biệt HDBase rồi lại thêm tựa đề "Vĩnh biêtj HDBase, một chuẩn điên rồi và chết yểu trong lịch sử.
Túm lại các nhà sản xuất khôn lắm, vài năm năm lại nghĩ ra công nghệ mới mục đích là "móc túi" người tiêu dùng.

Có gì đâu. Chẳng qua là có thêm sự lựa chọn...

+ Chắc chắn rằng thiết bị phát có muốn thêm cổng HDBaseT thì cũng giữ lại cổng HDMI
+ Chắc chắn rằng thiết bị thu có muốn thêm cổng HDBaseT thì cũng giữ lại cổng HDMI

Đến giờ cái cổng AV Composite còn xài mà....

Còn vĩnh biệt HDMI thì chắc là lâu lắm, lúc đó hàng của chúng ta cũng đã thanh lý hết rồi...

badboy04

Các bác quên một công nghệ nữa mà Intel đã giới thiệu: "Light Peak là công nghệ truyền dữ liệu sử dụng sợi dẫn là cáp quang học cho tốc độ khởi điểm 10Gbits/sec cho dữ liệu cả 2 chiều. Intel hi vọng sẽ có một ngày Light Peak đủ khả năng thay thế toàn bộ các kết nối hiện có trên PC, bao gồm cả USB, DisplayPort hay HDMI."

apollon

Cười ít thôi, ngoác mồm rồi kìa. Cái hình đó là thiết bị được sử dụng hiện nay, sử dụng ethernet thông thường với 1 converter để truyền tín hiệu HD. Còn HDBaseT sẽ ứng dụng lên trên thiết bị phát và thu luôn bác ạ. Again, cười ít thôi, mở mắt ra mà đọc nữa !

Tây Ban Nha vô địch ! ! !

Công nghệ mà loại bỏ không dùng được với thiết bị hiện hành thì đừng có tự tin tuyên bố " Vĩnh biệt "cái đang hiện hữu và đang phổ biến.

Nói như bác thử nghiệm thì lấy luôn cái ligh peak của Intel hay cái Firewire mới của Apple kết nối đi, Sau đó thay hết thiết bị hiện có luôn cho tiệnX_X

rjshkkj

Công nghệ nhìn ban đầu là phục vụ người tiêu dùng nhưng ẩn sâu trong đó thì không phải. Nó phục vụ lợi ích của các tập đoàn, những con "cá mập" trong lĩnh vực thịt người tiêu dùng thì đúng hơn.
Các nhà khoa học họ có thể đưa ra một công nghệ mới và sẽ áp dụng được trong vòng 50 năm. Họ có thể làm được nhưng khi đưa vấn đề đó ra thì sẽ bị các liên minh lớn phản ứng lại ngay. Như tôi đã nói nếu phát triển một công nghệ mà 50 năm không phải thay đổi thì 49 năm còn lại các tập đoàn sản xuất sẽ phải đóng cửa bớt các nhà máy của mình, giảm bớt bộ phận maketing, đì zai sản phẩm,...
Họ muốn mỗi năm thay đổi 1 chút để còn quảng cáo lên nào là sản phẩm này hay hơn sản phẩm trước và hỗ trợ công nghệ mới hơn, chuẩn cao hơn,...
Khi phát minh ra truyền dẫn dữ liệu bằng đường cáp quang đó là công nghệ mới thực sự thay đổi phương thức truyền dẫn. Ứng dụng vào sản phẩm chỉ các liên minh chỉ áp dụng vào mỗi việc là truyền tiến hiệu audio. Đó là sự lãng phí rất lớn, họ có thể tạo ra chuẩn mới để có thể tích hợp tất cả các đường truyền audio, video hay internet vào đường cáp quang đó và băng thông của nó sẽ dự trù cho đến 50 năm sau vẫn dùng tốt cho dù phát triển lên nhưng chuẩn hình ảnh gấp vài lần 1080p hay cả 3D đi nữa. Họ không chọn đường cáp quang mà chọn cho mình chuẩn HDMI 1.3 rồi vài năm lại đẻ ra chuẩn HDMI 1.4 với tham vọng cõng thêm đường truyền internet. Chuẩn 1.4 ra đời chưa được bao lâu lại đói băng thông lại nghĩ đến chuẩn HDBase,... Chắc chắn HDBase cũng vài 3 năm rồi lại chuyển sang công nghệ là HDOptical chẳng hạn...
Có thể bạn sẽ bảo có ai đó làm luôn chuẩn HDOptical luôn đi nhưng nếu sản phẩm của mình không liên minh được với các hãng khác hay bắt tay nhau được thì sản phẩm của bạn cũng không có ai mua. Bạn sản xuất ra TV có hỗ trợ HDOptical nhưng hệ thống âm thanh không hỗ trợ chuẩn của bạn, đầu đọc đĩa,... thì sản phẩm của bạn cũng chết yểu mà thôi.

tethien

Active Member

Công nghệ nhìn ban đầu là phục vụ người tiêu dùng nhưng ẩn sâu trong đó thì không phải. Nó phục vụ lợi ích của các tập đoàn, những con "cá mập" trong lĩnh vực thịt người tiêu dùng thì đúng hơn.
Các nhà khoa học họ có thể đưa ra một công nghệ mới và sẽ áp dụng được trong vòng 50 năm. Họ có thể làm được nhưng khi đưa vấn đề đó ra thì sẽ bị các liên minh lớn phản ứng lại ngay. Như tôi đã nói nếu phát triển một công nghệ mà 50 năm không phải thay đổi thì 49 năm còn lại các tập đoàn sản xuất sẽ phải đóng cửa bớt các nhà máy của mình, giảm bớt bộ phận maketing, đì zai sản phẩm,...
Họ muốn mỗi năm thay đổi 1 chút để còn quảng cáo lên nào là sản phẩm này hay hơn sản phẩm trước và hỗ trợ công nghệ mới hơn, chuẩn cao hơn,...
Khi phát minh ra truyền dẫn dữ liệu bằng đường cáp quang đó là công nghệ mới thực sự thay đổi phương thức truyền dẫn. Ứng dụng vào sản phẩm chỉ các liên minh chỉ áp dụng vào mỗi việc là truyền tiến hiệu audio. Đó là sự lãng phí rất lớn, họ có thể tạo ra chuẩn mới để có thể tích hợp tất cả các đường truyền audio, video hay internet vào đường cáp quang đó và băng thông của nó sẽ dự trù cho đến 50 năm sau vẫn dùng tốt cho dù phát triển lên nhưng chuẩn hình ảnh gấp vài lần 1080p hay cả 3D đi nữa. Họ không chọn đường cáp quang mà chọn cho mình chuẩn HDMI 1.3 rồi vài năm lại đẻ ra chuẩn HDMI 1.4 với tham vọng cõng thêm đường truyền internet. Chuẩn 1.4 ra đời chưa được bao lâu lại đói băng thông lại nghĩ đến chuẩn HDBase,... Chắc chắn HDBase cũng vài 3 năm rồi lại chuyển sang công nghệ là HDOptical chẳng hạn...
Có thể bạn sẽ bảo có ai đó làm luôn chuẩn HDOptical luôn đi nhưng nếu sản phẩm của mình không liên minh được với các hãng khác hay bắt tay nhau được thì sản phẩm của bạn cũng không có ai mua. Bạn sản xuất ra TV có hỗ trợ HDOptical nhưng hệ thống âm thanh không hỗ trợ chuẩn của bạn, đầu đọc đĩa,... thì sản phẩm của bạn cũng chết yểu mà thôi.

Lý thuyết của you nghe qua thì cũng có lý nhưng :
-Các tập đoàn không phải là các liên doanh mà họ cạnh tranh lẫn nhau ác liệt. Nến nếu tập đoàn A có công nghệ có thể ứng dụng 50 năm thì họ không dại gì không tung ra để đè bẹp tập đoàn B. Sau đó hình thành độc quyền chi phối thị trường. Khi đó sẽ thu lợi nhuận sẽ cao hơn rất, rất nhiều.
-Công nghệ luôn chạy theo nhu cầu và chưa bao giờ vượt được nhu cầu cả. Nếu có 01 công nghệ cho phép 1 sợi cáp truyền dữ liệu nhanh gấp 1 tỷ lần hiện tại thì ngay sau đó người ta sẽ nhanh chóng phát triển 01 đống ứng dụng sử dụng băng thông đó (mà với băng thông hiện tại không thể làm nổi) và 2-3 năm sau sẽ lấp đầy băng thông trên.
Do đó không thể có cái gọi là công nghệ đi trước 50 năm.

dinhvannam

Em thì nghĩ cái gì nghiên cứu vừa xong là hãng nó ale alo cho cả thế giới biết để chứng minh nó giỏi chứ, chẳng hãng nào giấu lại để tung từ từ đâu ạ, còn hiện tại nó ra HDMI là nhất thì sẽ có thằng nghiên cứu từ cái nhất HDMI này để ra cái thằng nhất hơn, thằng nhất hơn ra thì sẽ có hãng tiếp tục nghiên cứu ra cái thằng nhất nhất nữa....

p/s : Còn đua theo công nghệ thì mãi mãi ko thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtuannd

Member

Chuẩn này đi vào hiện thực cũng phải 4, 5 năm nữa, lúc ấy em sút cái TV ở nhà là vừa.
Hôm nọ mở cái dây HDMI ra xem, thấy các sợi gần nhau quá, bảo sao nhiễu và trở kháng lớn.

chilvsa

vấn đề còn phụ thuộc vào giá bao nhiêu nữa??????????????

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên