Vĩnh biệt HDMI - chuẩn kết nối điên rồ nhất trong lịch sử HD

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

nasadows98

Member
Ðề: Vĩnh biệt HDMI - chuẩn kết nối điên rồ nhất trong lịch sử HD

bác nào ở HN đã mua cục dùng qua mạng điện dùng chán rồi có thể cho em mượn vài hôm để test thử cho vui dc ko ạ? hix nhà e nó chia ra làm 2 phần ko bít cắm có dc ko. Giá đến 700k ko dám mua mà mún thử 1 lần trong đời cái công nghệ Nhật Bổn nì quá. thanks các bác :)

emlanhidong

chia tay - vĩnh xà biệt

dino

Active Member

HDMI thì em thấy nó bất tiện ở chỗ là ko thế kéo dài ra quá 15-20m và sợi dây khá là cứng nên ko thể bẻ cong 90 độ được, ngoài ra thì ko có gì bởi vì nó rẻ :D

duycom

Ban Quản Trị

bác nào ở HN đã mua cục dùng qua mạng điện dùng chán rồi có thể cho em mượn vài hôm để test thử cho vui dc ko ạ? hix nhà e nó chia ra làm 2 phần ko bít cắm có dc ko. Giá đến 700k ko dám mua mà mún thử 1 lần trong đời cái công nghệ Nhật Bổn nì quá. thanks các bác :)

Hà Nội thì bó tay rồi :D
bữa e cũng mua 1 cặp, test khắp nhà, kq: càng xa... tốc độ càng giảm :( xem file avi_480p "giựt tung chym" nói chi tới 720p

-
em mua 1 cặp, cắm vào 2 phòng ko thấy nhau, đau thế ko biết

meomatto

Active Member

Em nhớ có bác gì bên Mẽo, cũng mua 2 cái cổng đó cắm vào ổ điện trong nhà--->chạy ngon mà các bác?!
Em lại nhớ là cách đây mấy năm, tầm 5 năm, EVN đã giới thiết bị kết nối internet qua đường dây điện cho Gia đình mà, thấy quảng cáo là của Siemens và Moto thì phải. Xong chả hiểu sao cái vụ này giờ không thấy nhắc đến nữa.

heeroyun

Member

Đọc xong bài viết này thì mình nghĩ là ...

Cứ thoải mái sử dụng HDMI ít nhất vài năm nữa mới phải đổi sang cái công nghệ này hehe

meomatto

Active Member

Chuẩn Men! Cứ yên tâm mà dùng ạ! Về Mĩ thuật thì HDMI vẫn đang chiếm ưu thế do kiểu dáng và kích thước. Tự dưng thay thì chả khác gì vả vào mặt nhau. HDMI dành cho 3D còn chưa rộng rãi nữa là. Các Cụ cứ khéo lo!

nasadows98

Member

Hà Nội thì bó tay rồi :D

em mua 1 cặp, cắm vào 2 phòng ko thấy nhau, đau thế ko biết

vậy bác đang ở đâu ạ, để e tính phương án xử lí :D nếu ko có bác nào ở HN có cho e dùng thử thì e đành fiền bác :p

tuanhungct

Well-Known Member

Đúng là Men hay có xu hướng chê vợ nhà:D Mặc dù chê nhưng vẫn phải xài =))

HD Beginner

1/Mình vẫn nối từ PC sang LCD bằng VGA. Do đó có HDMI hay ko có HDMI ở LCD mình ko quan tâm. Cổng VGA thì các thế hệ LCD bắt buộc phải có hết rùi

2/Khi xem phim. HDM chỉ hữu dụng để truyền tải Audio HD sang Recevier cho nó giải mã. Do đó sau này ko dùng HDMI thì Receiver sẽ phải là cái phải thay thế đầu tiên. Tiếp đó là bọn ăn theo như HD BOX, BDP. Chứ HTPC thì chẳng cần phải thay đổi nhiều. Chỉ thay cái Card là xong phim...

hanhvt

Thôi cứ yên tâm xài đồ nhà đi đã các Bác nhỉ?!

Còn lâu mới dùng rộng rãi được

vkc

Well-Known Member

Mấy cha nội sản xuất đồ điện tử chế biến ra cái mới để kính thích người tiêu dùng nâng cấp..

Đơn giản như thấy quảng cáo HDMI 1.4 hơn 1.3 ở chổ có tích hợp thêm đường truyền Net, rồi xem 3D

Trong khi máy PS3 chỉ có HDMI 1.3 vẫn coi 3D được ( Sony khẳng định ) và cổng LAN để dùng internet...

rjshkkj

Có bài báo tác giả nước ngoài nói không ngoa rằng: người tiêu dùng như một đứa trẻ bị các nhà sản xuất lợi dụng. Mỗi năm họ cải tiến đi một tý rồi lăng xê quảng cáo công nghệ này công nghệ nọ để lừa bịp người tiêu dùng. Đã có đường cáp quang, ai cũng biết rằng cáp quang truyền tín hiệu tốt nhất và băng thông rộng nhất sao không sử dụng đường cáp quang mà nghĩ ra cái trò cáp HDMI, rồi bày đặt sang cáp mạng. Một sợi cáp quang nhỏ như sợi tóc có thể cho băng thông bằng một bó cáp mạng to bằng bắp chân người lớn và tín hiệu không hề bị suy hao. Các đường trục chính (backbone) đều sử dụng đường cáp quang thay cáp đồng hết. Nếu làm nhảy vọt lên cáp quang thì phải đến 50 năm sau vẫn sử dụng tốt chuẩn đó. Cơ bản là không liên minh nào làm vì làm chuẩn đó xong 49 năm còn lại nghiên cứu cái gì nên cứ làm từng tý một. Năm nay nghĩ chuẩn HDBaseT rồi quảng cáo um xùm hay hơn HDMI đã vài năm sau rồi đưa ra cáp HDBaseT nâng cao, hết nâng cao rồi lại đưa về chuẩn cáp quang khen cáp nhỏ, giắc kim có băng thông và xử lỹ nhiễu tuyệt hảo,... thế mới có việc để làm. Cái thằng HDBaseT bày đặt chèn thêm đường điện khoảng 100w nhưng với thiết bị ngày càng ăn nhiều điện như hiện nay thì 100w sao đủ cung cấp điện được nên việc truyền dẫn thêm đường điện trên nó chỉ mang tính chất là có mà thôi.
Các bạn nghĩ xem đang sử dụng thiết bị Hi-end hàng ngon lành này vài năm mua thêm thiết bị nữa ghép vào nó kêu không tương thích rồi lại bỏ cái cũ đi rước cái mới về cho nó tương thích rồi một thời gian sau chuẩn mới ra đời lại không tương thích. Suốt đời luôn là cái bóng chạy theo nhà sản xuất và họ có vô vàn "phát minh" móc túi người tiêu dùng.

Chỉnh sửa lần cuối:

Có bài báo tác giả nước ngoài nói không ngoa rằng: người tiêu dùng như một đứa trẻ bị các nhà sản xuất lợi dụng. Mỗi năm họ cải tiến đi một tý rồi lăng xê quảng cáo công nghệ này công nghệ nọ để lừa bịp người tiêu dùng. Đã có đường cáp quang, ai cũng biết rằng cáp quang truyền tín hiệu tốt nhất và băng thông rộng nhất sao không sử dụng đường cáp quang mà nghĩ ra cái trò cáp HDMI, rồi bày đặt sang cáp mạng. Một sợi cáp quang nhỏ như sợi tóc có thể cho băng thông bằng một bó cáp mạng to bằng bắp chân người lớn và tín hiệu không hề bị suy hao. Các đường trục chính (backbone) đều sử dụng đường cáp quang thay cáp đồng hết. Nếu làm nhảy vọt lên cáp quang thì phải đến 50 năm sau vẫn sử dụng tốt chuẩn đó. Cơ bản là không liên minh nào làm vì làm chuẩn đó xong 49 năm còn lại nghiên cứu cái gì nên cứ làm từng tý một. Năm nay nghĩ chuẩn HDBaseT rồi quảng cáo um xùm hay hơn HDMI đã vài năm sau rồi đưa ra cáp HDBaseT nâng cao, hết nâng cao rồi lại đưa về chuẩn cáp quang khen cáp nhỏ, giắc kim có băng thông và xử lỹ nhiễu tuyệt hảo,... thế mới có việc để làm. Cái thằng HDBaseT bày đặt chèn thêm đường điện khoảng 100w nhưng với thiết bị ngày càng ăn nhiều điện như hiện nay thì 100w sao đủ cung cấp điện được nên việc truyền dẫn thêm đường điện trên nó chỉ mang tính chất là có mà thôi.
Các bạn nghĩ xem đang sử dụng thiết bị Hi-end hàng ngon lành này vài năm mua thêm thiết bị nữa ghép vào nó kêu không tương thích rồi lại bỏ cái cũ đi rước cái mới về cho nó tương thích rồi một thời gian sau chuẩn mới ra đời lại không tương thích. Suốt đời luôn là cái bóng chạy theo nhà sản xuất và họ có vô vàn "phát minh" móc túi người tiêu dùng.

không biết nói gì hơn ý kiến của sư huynh quá chính xác tiểu đệ chỉ biết gật đầu như bổ củi mà nghe theo =D> =D> =D> =D>
người tiêu dùng sẽ suốt đời chạy theo cái bóng của nhà sản xuất
giờ nếu giả sử thay đổi chuẩn kết nối HDMI thì bao nhiêu TV LCD các hãng đang sản xuất và người người nhà nhà đang dùng như chúng ta sẽ làm j với những sản phẩm lỗ thời này đây :-??

sieucan

Active Member

Trong Truyền hình vẫn dùng cáp Coaxial cho HD đấy chứ các bác, HD-SDI, 3G-SDI có băng thông ~3Gb/s, 8 kênh Audio Embedded trên 1 sợi cáp đồng trục :)

Vầng em biết bác toàn xài đồ nhà đài không hà.

Thanx bác, bác có phải giaosucan bên dientuvietnam hồi xưa không ^^ . Về cáp coaxial em ko biết băng thông lớn nhất đạt được bao nhiêu nhưng em hóng hớt được rằng nó được dùng trong chuẩn SDI (Serial digital interface) với phiên bản lớn nhất lên đến 2.970Gbit/s chứ không cần phải như trạm điện 110KV đâu ạ. Chuẩn này đã được phát triển ngay khi công nghiệp video chuyển qua thời đại số. Tuy nhiên có thể vì vấn đề bản quyền mà nó nảy sinh ra cái HDMI.

Về Error-correction, dĩ nhiên là vì HDMI không thể chấp nhận chờ sửa lỗi được vì cáp của nó quá tệ, nếu mua cáp rẻ tiền về lỡ truyền sai vài bit rồi chờ thì sẽ không đảm bảo lưu thông truyền dẫn -> người dùng phải mua cáp xịn đắt tiền -> không thể phổ biến rộng rãi. Còn với HDBaseT, em cũng mong rằng nó sẽ có error-correction, để khi bật TV, ngả lưng ra xem thì em biết chắc rằng 100% data hình ảnh đã truyền đến được TV. Đã qua thời đại kĩ thuật số rồi mà cứ phải lăn tăn chuyện dây nhợ như là chơi Hi-End Audio thì thật là chán và phí tiền. Nếu có error-correction , bạn mua cọng dây mạng về, cắm vô coi không dựt là ok, dựt thì đi mua cọng khác. Không phải như HDMI, cắm vô coi mà trong đầu cứ suy nghĩ "không biết chuẩn 100% chưa ta", thôi thì cứ cáp đắt tiền mà phang, đầu tư từ đầu -> làm giàu cho mấy thằng làm cáp. :-q

Chết đuối vớ được cọc=D>, bạn mang đồ chuyên dụng ra bán cho ng dùng bình dân liệu có bán được ko?

ecc có hay ko lại không ở sợi cáp bạn ah.

Và bạn nhầm ng rồi, mình là SC.

1/Mình vẫn nối từ PC sang LCD bằng VGA. Do đó có HDMI hay ko có HDMI ở LCD mình ko quan tâm. Cổng VGA thì các thế hệ LCD bắt buộc phải có hết rùi

2/Khi xem phim. HDM chỉ hữu dụng để truyền tải Audio HD sang Recevier cho nó giải mã. Do đó sau này ko dùng HDMI thì Receiver sẽ phải là cái phải thay thế đầu tiên. Tiếp đó là bọn ăn theo như HD BOX, BDP. Chứ HTPC thì chẳng cần phải thay đổi nhiều. Chỉ thay cái Card là xong phim...

Bác Thế Anh post bài ngày càng nhảm.

Về ý của bác thì em đồng tình nhưng cách giải thích của bác đáng cho điểm -

Ai chẳng biết cáp quang hơn cáp đồng nhưng để dùng được cáp quang thì lại kéo theo đủ thứ khác. Và điều đơn giản nhất cáp quang ko dễ nối như cáp đồng, dễ gãy...

HD Beginner

Paloma

HDMI chỉ có vấn đề là có dây, còn Ethernet chi sợ vấn đề bảo mật.Nhưng vẫn ủng hộ công nghệ mới ....

optoma-hd

Đúng là 4 thằng này liên minh móc túi người sử dụng.Chạy theo công nghệ mới không lẽ lại phải thanh lý hết các thiết bị đang sử dụng cổng HDMI.Có ai thanh lý HDMI giá bèo nhèo thì alô cho minh nhe.he he he.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên