Thắc mắc về trở kháng.

Chào các bạn,
Mình thấy trên các loa đều có trở kháng 4ohm,6ohm hoặc 8ohm. Cho mình hỏi các giá trị này khác nhau như thế nào đối với các loa? Sử dụng dòng loa có trở kháng bao nhiêu cho âm thanh hay nhất.
Các ơn các bạn.

onggia

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về trở kháng.

Trở kháng hay nói cách khác là điện trở của loa thôi bác,loa có trở kháng của loa tỷ lệ nghịch với công suất loa nhận được từ 1 cái âm ly.Trở kháng không nói lên là loa hay dở và hầu hết loa khi trở kháng thì đều là trở kháng danh định,trở kháng này sẽ thay đổi ở các tần số khác nhau.

vietrung

Active Member

thường trở kháng 4ohm là thấp, 6ohm là trung bình, 8ohm là cao, sử dụng loa có trở kháng cao thì dòng qua amp sẽ thấp, amp đỡ nóng hơn, ít tiêu hao cs. ngược lại dùng loa trở kháng thấp, dòng qua amp cao, amp nóng và tiêu hao cs hơn!!!

dnc6686

TRỞ KHÁNG CÀNG THẤP THÌ AMPLI ĐÒI HỎI PHẢI CÔNG SUẤT MẠNH HƠN ,

NHƯNG QUAN TRỌNG NHẤT LÀ ĐỘ NHẠY CỦA LOA THUI BẠN ,ĐỘ NHẠY CÀNG CAO THÌ RẤT DỄ PHỒI GHÉP AMPLI,

NHƯNG CÁI CHÍNH LÀ TAI CỦA BẠN CẢM NHẬN ÂM THANH CỦA CẶP LOA ĐÓ HAY THÌ LOA HAY.NGÀY NAY CÁC AUDIOPHILE KHÔNG CẦN PHÂN BIỆT TRỞ KHÁNG 4 HAY 8 OHMS,MIỄN SAO MÌNH NGHE HAY LÀ ĐƯỢC

HDVN_chinhhang

Search dùm bác:

1. Độ nhạy loa: Đây là một yếu tố quan trọng quyết định khả năng phối hợp giữa loa và ampli. Để có âm thanh 100 dB, loa có độ nhạy 80 dB sẽ cần 100 Watt, còn một đôi loa 95 dB chỉ cần 3 Watt để tạo ra âm thanh tương tự. Cứ mỗi 3dB công suất đòi hỏi sẽ giảm (hoặc tăng) gấp đôi. Loa có độ nhạy càng cao, càng đỡ hao công suất ampli, càng dễ ghép với nhiều amply.

2. Một yếu tố khác là trở kháng của loa (8 Ohm chẳng hạn). Trở kháng càng thấp thì power ampli sẽ càng phải hoạt động vất vả. Nếu bạn chọn loa có trở kháng thấp, hãy chắc chắn rằng ampli công suất có thể tải được tốt đôi loa đó. Loa có trở kháng cao càng dễ ghép amply.

3. Vấn đề công suất của loa và amply or AVR thì phụ thuộc vào 2 yếu tố ở trên, không nhất thiết phải yêu cầu amply or AVR có công suất >= công suất loa.
" Khuyến cáo" là công suất Amp cần cao hơn công suất cần thiết để kéo loa thì sẽ cho âm thanh đầy đặn chứ không phải là cao hơn công suất loa. Nhưng phụ thuộc nhiều vào độ nhạy loa vì rất ít loa có công suất thấp như công suất của Amp đèn. (Ví dụ cụ thể : với loa độ nhạy cỡ 91db trở lên thì công suất amp cỡ 40W/CH là kéo ngon rồi- còn độ nhạy tới 100db thì cái amp đèn vài W đã đủ đánh cho cặp loa tơi tả dù công suất loa là bao nhiêu)

Có những cặp loa công suất lớn nhưng độ nhạy rất cao (Cỡ 97db trở lên) thì chỉ cần một amp có công suất nhỏ thôi thì đã kêu rất to rồi. Nhưng đúng là công suất Amp càng cao thì càng dễ phối ghép và dễ cho âm thành đầy đơn.

thithanh

Member

Trở kháng ghi trên loa là trở kháng động, đo và tính toán với dòng điện có tần số 1000hz. Thông số này ko có liên quan đến chất lương âm thanh, độ nhạy hay công suất (chiu đựng của loa - Input Power Nominal và Maximal). Người ta chế tạo loa (điện động) với nhiều loại trở kháng vi mục đích phối hợp với mạch công suất ra của amply - nhất là bây giờ chủ yếu dùng bán dẫn có điện ấp nguồn ko quá cao (tới khoảng 70-80 đối xứng) - để tránh phải dùng biên áp xuất phối hợp trở kháng (như trong amply dùng đèn điiện tử) vừa đạt chất lượng âm thanh cao có dải tần số ra rộng hơn vừa lợi về giá thành (biến áp xuất có chất lượng âm thanh cao quấn rất phức tạp). Mỗi mạch công suất của amply (bán dẫn hoặc IC ko biến áp) đều có yêu câu cụ thể về trở kháng và cái này có liên quan đến công suất ra của mạch (I=U/R và P=UxI mà) nếu trở kháng thấp quá quy định thì có thể làm hỏng mạch CS của amply còn R cao thi làm giảm công suât ra.

onggia

Well-Known Member

TRỞ KHÁNG CÀNG THẤP THÌ AMPLI ĐÒI HỎI PHẢI CÔNG SUẤT MẠNH HƠN ,

NHƯNG QUAN TRỌNG NHẤT LÀ ĐỘ NHẠY CỦA LOA THUI BẠN ,ĐỘ NHẠY CÀNG CAO THÌ RẤT DỄ PHỒI GHÉP AMPLI,

NHƯNG CÁI CHÍNH LÀ TAI CỦA BẠN CẢM NHẬN ÂM THANH CỦA CẶP LOA ĐÓ HAY THÌ LOA HAY.NGÀY NAY CÁC AUDIOPHILE KHÔNG CẦN PHÂN BIỆT TRỞ KHÁNG 4 HAY 8 OHMS,MIỄN SAO MÌNH NGHE HAY LÀ ĐƯỢC

Không phải là đòi hỏi công suất mạnh hơn mà là oánh với loa trở kháng thấp âm ly sẽ cho công suất cao hơn do dòng điện qua âm ly có cường độ cao hơn => đòi hỏi âm ly phải chịu đc cường độ này.

khoalinh

Nói chung là bạn nên xem kỹ ,tăng âm phải được thiết kế để lắp loa 4 ohms.Đa phần AVR chỉ thiết kế để dùng loa có trở kháng thấp nhất là 6 OHMS.Chỉ có những tăng âm Stereo mới có loại dùng được 4 OHMS.Nếu lắp 4 OHMS vào các loại TA thiết kế có trở kháng thấp nhất 6 OHMS vẫn được nhưng khi mở to rất dễ bị chết CS.

Dr_slums

Em đọc đc trên AVS fỏum đại khái thế này.
Nếu có 1 cái amply lý tưởng thì trở kháng 8O (O là Ohm vì em không viết đc ký hiệu) bạn có công suất là 100W chẳng hạn. Với trở kháng 4O bạn sẽ có công suất 200W với 2O bạn có 400W ===> quá tuyệt vời. Tuy nhiên thực tế lại không như vậy vì bên trong amp cũng có trở kháng (và không đổi) nên dòng đi qua loa = dòng đi trong amp vì vậy nếu giảm trở đi 2 lần bạn không nhận đc công suất gấp đôi (mặc dù công suất có tăng). Thậm chí còn gây ra hiện tượng nóng bên trong amp (vì P= I*I*R ; R = không đổi và I tăng ===> P tăng) và nhiệt đó có thể làm chays amp. Bạn học vật lý lớp 12 thì sẽ thấy nó như quan hệ giữa cái pin và trở mạch ngoài ý. Hiệu suất mạch ngoài sẽ đạt cực đại khi trở kháng bên trong mạch bằng trở kháng ngoài mạch.

lehoang40

Nhân tiện đây muốn nói đề cập đến độ nhậy của loa, thường các loa có độ nhậy càng cao (nhậy cao là >90dB) thì càng được đánh giá cao vì dễ phối ghép amply, thậm chí có những loa độ nhậy siêu cao (>100dB) giá rất mắc. Tuy nhiên, các bạn chơi âm thanh nên chú ý: điều này chỉ đúng đối với ai thích chơi amply đèn và amply class A mà thôi, vi các amply này phần lớn công suất thấp, tầm 30W đã gọi là gấu rồi.
Riêng các bạn chơi AVR, amply có mạch công suất transitor, IC thì không nhất thiết quá chú trọng độ nhậy cao, vì bản thân các amply và AVR này có công suất cao rồi, muốn tăng thêm vài dB là dễ dàng thôi.

vietrung

Active Member

Nhân tiện đây muốn nói đề cập đến độ nhậy của loa, thường các loa có độ nhậy càng cao (nhậy cao là >90dB) thì càng được đánh giá cao vì dễ phối ghép amply, thậm chí có những loa độ nhậy siêu cao (>100dB) giá rất mắc. Tuy nhiên, các bạn chơi âm thanh nên chú ý: điều này chỉ đúng đối với ai thích chơi amply đèn và amply class A mà thôi, vi các amply này phần lớn công suất thấp, tầm 30W đã gọi là gấu rồi.
Riêng các bạn chơi AVR, amply có mạch công suất transitor, IC thì không nhất thiết quá chú trọng độ nhậy cao, vì bản thân các amply và AVR này có công suất cao rồi, muốn tăng thêm vài dB là dễ dàng thôi.

vậy AVR vừa có cs cao vừa có mạch class A thì sao hả bác!!!

Dr_slums

Loa 90db và 89db nếu cùng đấu vào 1 cái thì có công xuất ra khác nhau nhiều không bác?

lehoang40

vậy AVR vừa có cs cao vừa có mạch class A thì sao hả bác!!!

Mạch class A là mạch không qua khuếch đại, bạn muốn chơi class A phải tìm loa độ nhậy cao thôi :).
Tuy nhiên không biết có phải loa độ nhậy càng cao càng dể bị đứt treble hay không? Nhưng bạn của mình sáng nay mới than rằng chơi amly đèn có 15w đánh với cặp loa mới mua có 2 tháng, độ nhậy 100dB đã bị đứt treble, tiêu mất 2k USD rồi.

vietrung

Active Member

Mạch class A là mạch không qua khuếch đại, bạn muốn chơi class A phải tìm loa độ nhậy cao thôi :)

câu này khó hiểu quá nhỉ!!! con pi của mình cũng là class A đây mà, có cần tìm loa độ nhậy cao ko?

lehoang40

câu này khó hiểu quá nhỉ!!! con pi của mình cũng là class A đây mà, có cần tìm loa độ nhậy cao ko?

Mình biết dòng AVR Pioneer D8, D10 TX, EX có chế độ nghe class A, dành cho fan stereo. Bác viettrung đang dùng con C407 nghe thử class A bao giờ chưa? nghe nhỏ xíu phải không? vì con C407 chỉ có 89dB, nếu bác có con 95dB sẽ khác biệt nhiều lắm đó.

vietrung

Active Member

Mình biết dòng AVR Pioneer D8, D10 TX, EX có chế độ nghe class A, dành cho fan stereo. Bác viettrung đang dùng con C407 nghe thử class A bao giờ chưa? nghe nhỏ xíu phải không? vì con C407 chỉ có 89dB, nếu bác có con 95dB sẽ khác biệt nhiều lắm đó.

ngược lại đó bác,D8TX oánh 150w/ch nghe trữ tình hoặc vocal rất trầm ấm và tinh tế, c407 là 90db chứ ko phải 89db đâu bác!!!

lehoang40

ngược lại đó bác,D8TX oánh 150w/ch nghe trữ tình hoặc vocal rất trầm ấm và tinh tế, c407 là 90db chứ ko phải 89db đâu bác!!!

Bác oánh class A mà được 150w/ch hả bác Trung? ý mình hỏi đang nghe ste ở chế độ bình thường, chuyển qua class A không cần chỉnh volume à? âm lượng nó ngang nhau à?

vietrung

Active Member

Bác oánh class A mà được 150w/ch hả bác Trung? ý mình hỏi đang nghe ste ở chế độ bình thường, chuyển qua class A không cần chỉnh volume à? âm lượng nó ngang nhau à?

nó đâu có chế độ chuyển mode nghe ste hay qua classA gì đâu, mình xem phim hay nghe nhạc stereo đều để mức -30db là điếc tai rồi!!!

lehoang40

nó đâu có chế độ chuyển mode nghe ste hay qua classA gì đâu, mình xem phim hay nghe nhạc stereo đều để mức -30db là điếc tai rồi!!!

Có nút Class A đấy, bác bấm vào nghe thử xem, khi nghe Class A máy nó nóng rực luôn, lúc mình qua BV xem hàng BV có test cho mình xem, còn như stereo nghe qua khuếch đại thì nói làm gì.

vietrung

Active Member

Có nút Class A đấy, bác bấm vào nghe thử xem, khi nghe Class A máy nó nóng rực luôn, lúc mình qua BV xem hàng BV có test cho mình xem (hình như là con D10EX)

con D8TX của mình ko có nút đó, bản thân nó dùng mạch classA rồi, lúc nào cũng như lò lửa, dc cái rất hợp với c407 ở khoản nhạc trữ tình và vocal!!!

mà mình thấy các avr pi dòng D6,7,8,9,10; AXxx đều là classA; chỉ có các dòng đời mới như LX là classD!!!

Bên trên