Tản nhiệt cho máy tính bằng cách ngâm vào dầu. Điên à?

Alabama

Các bộ phận máy tính ngâm trong dầu này sẽ mãi mãi cố định, ví dụ em muốn nâng cấp thành phần nào đó, phần thừa làm sao cho sạch dầu để thanh lý hay ghép qua máy khác?

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Tản nhiệt cho máy tính bằng cách ngâm vào dầu. Điên à?

Cung cấp thông tin cho các bác thế này. Dầu để ngâm phải là dầu biến thế. Dầu biến thế nó ngâm cả biến áp 500.000V ngon lành chứ 220V là cái gì đâu. Dầu biến thế xịn nó trong vắt, loảng toét như dầu máy khâu ngày xưa đó chứ không nhớt và bẩn như nhớt thường đâu, giá tầm 1,5 lần dầu nhớt thông thường, Điện lực cấp quận trở lên đều có, mua thỏai mái (các chú thợ bảo dưỡng trạm BA bán trộm). Với dung tích bể chứa bằng kính ~20 lít bảo đảm với các bác chấp cho PC cấu hình khủng nhất thì chênh lệch nhiệt độ dầu và nhiệt độ môi trường không quá 15-20oC trong bất cứ điều kiện nào. Em trước đây cũng làm nghề SX biến áp đến 110KV nên các bác có thể yên tâm.

ducphu

Well-Known Member
Ngâm dầu cách điện thì OK rồi, chứ ngâm dầu hôi thì toi luôn. Nhưng hơi rắc rối khi PC có trục trặc gì đó, thôi thì dùng case xịn và vệ sinh thường thì tốt hơn!

Cung cấp thông tin cho các bác thế này. Dầu để ngâm phải là dầu biến thế. Dầu biến thế nó ngâm cả biến áp 500.000V ngon lành chứ 220V là cái gì đâu. Dầu biến thế xịn nó trong vắt, loảng toét như dầu máy khâu ngày xưa đó chứ không nhớt và bẩn như nhớt thường đâu, giá tầm 1,5 lần dầu nhớt thông thường, Điện lực cấp quận trở lên đều có, mua thỏai mái (các chú thợ bảo dưỡng trạm BA bán trộm). Với dung tích bể chứa bằng kính ~20 lít bảo đảm với các bác chấp cho PC cấu hình khủng nhất thì chênh lệch nhiệt độ dầu và nhiệt độ môi trường không quá 15-20oC trong bất cứ điều kiện nào. Em trước đây cũng làm nghề SX biến áp đến 110KV nên các bác có thể yên tâm.

biến áp có thể nói chỉ có dây đồng và lõi từ.
Computer có bao nhiêu thứ linh kiện, và nhiều loại chất liệu khác nhau.
cần thử nghiệm, xem có ảnh hưởng xấu nào không.

Biến áp không có điểm dẫn điện tiếp xúc bên trong. quân dây là liền.
computer có rất nhiều điểm truyền tiếp xúc, như khe ram, chân CPU, PCI..
Chất không dẫn điện là chất cách điện.
một lớp mỏng dầu cách điện được phủ vào các dãnh đó ít nhiều ảnh hưởng việc dẫn điện.
Khi áp càng thấp, thì dòng càng cao, việc tiếp xúc không tốt là nguy cơ lớn.
Người ta chỉ kết luận sự trênh lệch nhiệt độ của thiết bị với dầu.
còn trênh lệch nhiệt của dầu và môi trường thì phụ thuộc thiết kế tả nhiệt bình bên ngoài.
Công ty bạn có thiết kế BA có cánh tả nhiệt và đối lưu và kết luận vậy.
Cuối cùng, có ngâm được thì chả mấy người ngâm.

phamhongson

Well-Known Member

Bác Xiêm hơi lo xa rồi. Về dầu biến thế nhiệm vụ chính của nó là để làm mát cho cuộn dây và lõi thép (tổn hao 3-5% nên cái máy BA treo đầu phố 320KVA nó ngang lò sưởi 15KW nhưng bé xíu) nên nó tải nhiệt tuyệt vời. Còn về vấn đề cách điện bác cần biết là các công tắc cao áp người ta cũng ngâm toàn bộ trong dầu biến thế (chỉ có loại dân dụng 220/380V hoặc cùng lắm là 22/35KV kiểu dỏm các cặp tiếp điểm mới hở ra không khí thôi), bác ra chợ trời HN thậm chí mấy cái công tắc điện 24V cho quân sự tiếp điểm nó cũng ngâm trong dầu luôn. Vấn đề chênh nhiệt mình cũng ước tính thôi , bác cứ tính xem, cái bể cá tầm 50 lít nước mùa đông bác có nhúng chìm cái bóng đèn sợi đốt 75W cả tháng thì nhiệt độ nước cũng không thể chênh nổi 10oC so với nhiệt độ phòng. Còn chênh nhiệt độ thiết bị với nhiệt độ dầu thì kính thưa bác là với dải nhiệt độ làm việc của dầu biến thế 10-80oc chỉ có phòng thí nghiệm của NASA người ta mới quan tâm thôi.
Có điều bác nào đã ngâm dầu thì thùng dầu phải làm kín, chỉ để lỗ thở chừng sợi tóc thôi vì dầu biến thế nó hút ẩm và nếu nhiễm ẩm nó biến màu và giảm chất lượng rất nhanh.

Cảm ơn bác phạm hồng sơn
vậy mong bác nào ngâm sớm sớm
viết bài revew cho anh em thưởng thức.:-j
Cái dầu trong vậy, làm cái bể kính, chiếu đèn vào, thả thêm vài con cá nhựa.
HTPC để phòng khách tuyệt cú mèo

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Tản nhiệt cho máy tính bằng cách ngâm vào dầu. Điên à?

Độ dẫn điện rất nhỏ, có thể nối đất được, giá thành rất rẻ nếu dùng nước:D

Máy tính sẽ tử sau khoảng 1 giờ hoạt động.
Lúc đầu thì mọi việc ổn, vì nước cất đúng là không dẫn điện. Nhưng chỉ sau 1 lúc, các hóa chất của tụ điện, kim loại, nhựa bo mạch v.v... bắt đầu tan vào trong nước, biết nó thành chất điện giải.
Bác nào chưa tin thì cứ việc thử đi.

ngdhieu

Well-Known Member

Em đọc vài thông tin mà hơi sợ sợ loại dầu biến thế do điện lực bán ra

Nguy hại từ dầu thải máy biến thế có chứa PCBs - Báo Công Thương

Bác phamhongson cho hỏi nhé:

Dầu biến thế mà bác nói có phải là loại có chứa PCBs ghi trên hay không?
Nếu không thì nó là loại nào dưới đây:
1. Dầu truyền nhiệt
Website CÔNG TY CP HÓA DẦU & THIẾT BỊ CÔNG NGHIỆP HÀ NỘI

2. Dầu biến thế

3. Parafin oil
DẦU PARAFIN OIL & DẦU BIẾN THẾ & DẦU TRẮNG SẢN XUẤT NẾN CỐC | Dầu công nghiệp

Em thì hôm trước hỏi giá cửa hàng loại parafin oil kia người ta báo giá 38.000đ/lít vậy có đắt không?

ngdhieu

Well-Known Member

Em đọc vài thông tin mà hơi sợ sợ loại dầu biến thế do điện lực bán ra

Nguy hại từ dầu thải máy biến thế có chứa PCBs - Báo Công Thương

Bác phamhongson cho hỏi nhé:

a) Dầu biến thế mà bác nói có phải là loại có chứa PCBs ghi trên hay không?
Nếu không thì nó là loại nào dưới đây:
1. Dầu truyền nhiệt

2. Dầu biến thế

3. Parafin oil
DẦU PARAFIN OIL & DẦU BIẾN THẾ & DẦU TRẮNG SẢN XUẤT NẾN CỐC | Dầu công nghiệp

b) Em thì hôm trước hỏi giá cửa hàng loại parafin oil kia người ta báo giá 38.000đ/lít vậy có đắt không?

c) Dầu biến thế mà bác nói đó nó có màu gì? Để lâu trong môi trường có không khí có bị biến màu hay không?

Làm case hồ cá em nghĩ cần dầu trong suốt không màu giống như nước thì nhìn mới hấp dẫn, chứ vàng vàng như dầu ăn thì chán lắm.

Ý tưởng này rất hay nhưng cái case sẽ có trọng lượng ~20kg đấy chứ nhỉ :)) nhỡ làm vỡ dầu trào ra thì hay nhỉ =))

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Tản nhiệt cho máy tính bằng cách ngâm vào dầu. Điên à?

Ý tưởng này rất hay nhưng cái case sẽ có trọng lượng ~20kg đấy chứ nhỉ :)) nhỡ làm vỡ dầu trào ra thì hay nhỉ =))

không phải ~20kg mà có thể lên đến trên 30~40kg. Hồ kiếng 5kg, dầu tối thiểu 30 lít (kích thước hồ 40x40x20)
Làm kiếng 8li kiếng cường lực thì khỏi sợ bể. Hoặc làm mica 8li cũng ngon (tản nhiệt kém hơn kiếng 1 chút)
Nói chung là đặt ở đâu là chết một chỗ đó thôi, không xê dịch nữa vì xê dịch nó lích kích lắm.

phamhongson

Well-Known Member

Cáo lỗi bác ngdhieu vì lâu mới quay lại 4rum. Trao đổi để bác nắm được là loại dầu biến thế đời cũ nó có thêm phụ gia PCBs và PAHs là loại hợp chất cực kỳ khó phân hủy trong môi trường và đương nhiên là rất độc hại (bác nào có chuyên môn về ngành môi trường thì 0 cần giải thích). Tuy nhiên thập niên 90s trở di người ta không dùng loại này nữa nên bác để ý trong các quảng cáo tính năng họ luộn nhắc đến 2 loại chất này. Ngày em còn liên quan đến SX máy biến áp thì loại dầu em lấy về (dùng tra máy khâu cho má em) là loại dầu do hãng ABB (Thụy điển) và Takaoka (Nhật bản) cấp nên nó trong vắt và rất loãng, nhà em còn 1 lọ nhỏ sau hơn 15 năm rồi mà nó vẫn trong vắt. Em được biết từ năm 2000 trở lại đây dầu biến thế (kể cả loại cho 500KV) Việt Nam mình đã tự sản xuất được rồi. Tuy nhiên cái loại dầu biến thế các bác trích ra kia cấp điện áp chỉ có 40KV thì là loại bình dân rồi, chỉ dùng cho biến áp thường ở cấp 22KV thôi. loại 300KV (dùng cho biến áp 110/220KV) và 1000KV (dùng cho BA 500KV) mới là loại dầu xịn và giá của nó đắt hơn nhiều.

x-game

Rất thú vị, lần đâu tôi được biết , nhưng có lẽ chưa dám thử

psdts

dầu cách điện mà ,ngâm vô tư ,ngâm xong bỏ luôn ,hư ram xách ra thay được chết liền

phuongtru

cái này nghe có vẻ được nhỉ. Hy vọng bác thành công và đăng ký bản quyền cho nhanh.

Bên trên