Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

ko853

Well-Known Member
Phải thử thôi bác ơi ! Roon crack tôi chưa chắc nhưng roon bản quyền ko vấn đề gì a . Tháo ổ HDD cũ ra ngoài dùng ổ HDD khác cài thử biết liền a . :D

Cái mạch này con trên có trên taobao : tương đương KST4403 PNP (con thuận) a . :rolleyes:
https://item.taobao.com/item.htm?id...mWm04+Xcx/CVocl1hnG1b1ACMxi/rYcDEZg0cP30Gwys=

Con dưới chịu bác ơi !!! . :p
Em check thì jriver cho linux vẫn phải nhập key, mà e dùng jriver nhiều hơn roon.

Cái bo sub chua a nhỉ, chắc phải tìm cái sub khác giống vậy tráo bo mới xong :confused:

rndce

Well-Known Member
Mình cài SMPD 1.0.7 dùng với Pi4 ver 1.2. Không hiểu bản này bị lỗi hay mình dùng chưa đúng cách, mà không cách gì scan nhạc được.
Đầu tiên mình chép nhạc vào thư mục LOCAL và add NAS đầy đủ như hình:

Sau đó mình Update Library như hình:
smpd107-2.png" alt="smpd107-2.png" border="0">

Cuối cùng thì thư mục NAS biến mất trên webUI và LOCAL không xuất hiện trên webUI.
Và mình ko biết cách gí đẻ add nhạc cho SMPD 1.0.7.
Bác nào biết cách xử lý vụ này chỉ giúp mình với.

tml3nr

Moderator
Em mới test lại một vòng các dịch vụ nhạc online. Hình như gần đây âm thanh Tidal có thay đổi các anh ạ. Em nghe thấy hay hơn trước nhiều. Tiếng tách bạch và không gian thoáng hơn. Không còn dính như trước.

Phát Tidal ra NP5 bằng Chromecast em nghe cũng khác trước luôn.

Em test bằng ipad air 4 + airpods 2.

Tidal:

Qobuz:

Deezer:

Apple Music:

Spotify:

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Sau khi cài 1.0.7 bác up lên 1.10 chưa vậy ?
Mình cài SMPD 1.0.7 dùng với Pi4 ver 1.2. Không hiểu bản này bị lỗi hay mình dùng chưa đúng cách, mà không cách gì scan nhạc được.
Đầu tiên mình chép nhạc vào thư mục LOCAL và add NAS đầy đủ như hình:

Sau đó mình Update Library như hình:
smpd107-2.png" alt="smpd107-2.png" border="0">

Cuối cùng thì thư mục NAS biến mất trên webUI và LOCAL không xuất hiện trên webUI.
Và mình ko biết cách gí đẻ add nhạc cho SMPD 1.0.7.
Bác nào biết cách xử lý vụ này chỉ giúp mình với.

rndce

Well-Known Member
Sau khi cài 1.0.7 bác up lên 1.10 chưa vậy ?
Mình chưa lên 1.0.10.
Mà hình như SMPD 1.07 này nó phải scan lần đầu tiê rồi save file tag_log gì đó vào thư mục NAS trong var/lib/mpd/music/NAS, sau đó nó mới load file này mỗi lần khởi động. Mình thấy trên menu Update Libray có thêm 2 nút Backup và Restore. (mòn này dùng để lưu trữ file nhạc đã scan thì phải).
Mà cái món SMPD 1.0.x này hay bị treo khi khởi động, mình phải bật tắt công tắt mấy lần thì nó mới vào được, còn ko thì nó cứ đỏ đèn LED trên pi rồi nằm trơ đó, may thì bật công tắc 1 lần thì vào được, còn ko thì phải mấy lần SMPD mới khởi động vào dùng được.

linh0983

Well-Known Member
Mình chưa lên 1.0.10.
Mà hình như SMPD 1.07 này nó phải scan lần đầu tiê rồi save file tag_log gì đó vào thư mục NAS trong var/lib/mpd/music/NAS, sau đó nó mới load file này mỗi lần khởi động. Mình thấy trên menu Update Libray có thêm 2 nút Backup và Restore. (mòn này dùng để lưu trữ file nhạc đã scan thì phải).
Bác úp trước 1.0.10 sau đó làm gì thì làm a . :oops:

rndce

Well-Known Member
Em phát hiện thế này khi cài smpd 1.0.7 trên pi4 4G v1.2 lần đầu tiên chạy ngay nhưng lần sau boot rất lâu không được hoặc có lúc được thì hay bị mất kết nối.

Trong lúc nghịch có lúc em update ubuntu vì dùng chung terminal nên em không biết mình có update nhầm không em đoán của mình bị lên v1.4 rồi. Em nhớ ra vụ fix của anh @linh0983 cho pi4 v1.4 thế là em chép đè luôn 4 file đó vào boot cắm vào chạy ngay và em kiểm tra dashboad thì nó vẫn là Pi4 V1.2!

Sau đó em có thử vài lần vẫn vậy. Bản 1.0.7 sinh ra cho pi4 v1.1 & 1.2 nhưng lại rất khó boot và sau khi ghi đè 4 file cho v1.4 thì chạy rất mượt. Cái này nằm ngoài sự hiểu biết của em, chỉ là vô tình em thấy vậy và với Pi4 4G RAM V1.2 mà em đang có.

Các anh cứ thử xem không được thì làm lại :D.
Mình thấy bác @triton gặp tình trạng này giống mình. Bác @linh0983 biết cách fix lỗi này chỉ giúp mình với.

linh0983

Well-Known Member
Mình thấy bác @triton gặp tình trạng này giống mình. Bác @linh0983 biết cách fix lỗi này chỉ giúp mình với.
Chú Pi4 mình dùng ver 1.4 sau khi chép 4 file trong thư mục "smpd-107-firmware_20201227" nó mới boot được và úp lên mới nhất 1.0.10 mở lúc nào cũng được ngon bác ơi ! :rolleyes:

Bác chép thẻ khác dùng Rufus ghi vào thử lại xem sao nhiều lúc có những lỗi vớ vẩn chép mới là ok a . :(

rndce

Well-Known Member
Chú Pi4 mình dùng ver 1.4 sau khi chép 4 file trong thư mục "smpd-107-firmware_20201227" nó mới boot được và úp lên mới nhất 1.0.10 mở lúc nào cũng được ngon bác ơi ! :rolleyes:

Bác chép thẻ khác dùng Rufus ghi vào thử lại xem sao nhiều lúc có những lỗi vớ vẩn chép mới là ok a . :(
Bác cho mình xin 4 file trong thư mục "smpd-107-firmware_20201227" này với.
PS: Mình đã tìm được file zip chứa 4 file này.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
SMPD cài trên Pi4 ver 1.2 đây a . Ngon trơn tru bác ơi ! :oops:

Add nas phát MPD ngon a . :oops: ;) :eek:

Khi add nas xong bác chờ nó scan hoàn tất nếu ko lần sau scan lại !!! . ( scan xong hoàn toàn mới thấy nas lần mở kế tiếp khi scan thấy biểu tượng tròn xoay chầm chậm a) . :D

rndce

Well-Known Member
SMPD cài trên Pi4 ver 1.2 đây a . Ngon trơn tru bác ơi ! :oops:

Add nas phát MPD ngon a . :oops: ;) :eek:

Khi add nas xong bác chờ nó scan hoàn tất nếu ko lần sau scan lại !!! . ( scan xong hoàn toàn mới thấy nas lần mở kế tiếp khi scan thấy biểu tượng tròn xoay chầm chậm a) . :D
Của bác ko chép nhạc vào thẻ nhớ ah.
Của bác là SMPD 1.0.7 update online lên Ver 1.0.10 luôn,
hay là chép đè 4 file trong "smpd-107-firmware_20201227" vào rồi mới update online lên ver V1.0.10

linh0983

Well-Known Member
Của bác ko chép nhạc vào thẻ nhớ ah.
Của bác là SMPD 1.0.7 update online lên Ver 1.0.10 luôn,
hay là chép đè 4 file trong "smpd-107-firmware_20201227" vào rồi mới update online lên ver V1.0.10
Chép trước up sau với P4 ver1.4 của bác là 1.2 chép đè vào ko vấn đề gì . Vâng chép trước úp sau a . :D
Nhạc bác chép vào thẻ nhớ (winscp) hoặc add nas xong scan nó mới thấy lần sau . :p

rndce

Well-Known Member
Chép trước up sau với P4 ver1.4 của bác là 1.2 chép đè vào ko vấn đề gì . Vâng chép trước úp sau a . :D
Nhạc bác chép vào thẻ nhớ (winscp) hoặc add nas xong scan nó mới thấy lần sau . :p
Cùng một lớp mạng, nếu dùng Pi3 cài SMPD 0.96 và Pi4 cài SMPD 1.0.7 thì có bị tình trạng chỉ có 1 Pi boot được ko, hay cả 2 Pi đều dùng bình thường.

Bên trên