Pacific Rim - Bộ phim thực sự đáng xem.

MONK_da

Film critic
Ðề: Pacific Rim - Bộ phim thực sự đáng xem.

Bên IMDB có 1 topic troll kiểu so sánh 7 điểm mà Transformer ăn đứt phim này và tất nhiên fan của PR đã nhanh chóng "đáp gạch" cho chủ topic xây nhà. Monk chỉ xem và nhận xét vài điểm mà Transformer có thể ăn phim này theo quan điểm của Monk:

1 - Trai xinh gái đẹp: Trans tốt hơn. Muốn câu trai thì có em Megan Fox, mặt xinh hơn em Rinko Kikuchi, có điều mặt em Fox đúc sáp dày quá nên em diễn ít có cảm xúc bằng Rinko. Muốn câu gái thì có anh Shia LaBeouf handsome rồi. Trong khi dàn diễn viên bên Pacific Rim hầu như ít tên tuổi.

2- Kỹ xảo: Trans nổi tiếng với các màn biến hình, chiến đấu hoành tráng, bối cảnh ban ngày sáng hơn nên xem rõ ràng và thích hơn, nhưng khuyết điểm của nó là rối mắt, xem mà khó phân biệt nổi các cảnh hành động khi robot đánh nhau. PR thì không có màn biến hình (đạo diễn mà chịu chơi cho xếp hình như 5 anh em siêu nhân xem có khi còn sướng nữa), bối cảnh ban đêm là chính, nhưng nhờ đánh ánh sáng, đặc biệt là cảnh ở HK nên xem vẫn đẹp, chiến đấu rõ ràng và dễ xem hơn Trans.

3- Nội dung 2 phim đều nhạt như nhau, cũng dễ hiểu vì thể loại phim này vai chính là NGƯỜI MÁY và QUÁI VẬT, con người chỉ là vai phụ làm nền thôi. Dù sao thì PR xây dựng nhiều xung đột tình cảm hơn, nhưng cái nào cũng lơ lửng như cái nào, xung đột cha con chẳng rõ ràng vì sao lại thế. Một khuyết điểm của PR là đoạn giữa phim hơi chậm, đi vào tình cảm tâm lý nên rất dễ khiến fan hành động buồn ngủ.

4 - Hài: Trans thì hài nhảm và nhạt. Còn PR thì hài rất ít, nhưng ở mức tạm chấp nhận, không phô và thô thiển như Trans.

5- 3D: có lẽ do vị trí ngồi mà PR có hiệu ứng 3D bình thường. Monk bỏ kính ra khi xem thì phát hiện, hình ảnh của phim nhòe rất ít, trong khi phụ đề nhòe rất nhiều, đây là lý do phụ đề nổi hơn hình ảnh phim. Trong khi ở phim RIPD 3D thì hình ảnh trong phim này nhòe rất nhiều, do đó độ nổi của phim RIPD ấn tượng hơn nhiều.

Ai muốn test điều này có thể mở phim Madagascar 3, đoạn mấy con khỉ ném TV, so sánh độ nhòe của cảnh này với độ nhòe các cảnh khác sẽ thấy đoạn này chiếc TV trong phim như muốn bay ra ngoài và cảnh này có độ nhòe nhiều hơn bình thường.

6- Nói về những điểm khác của PR: Monk thích PR ở điểm phim này có phần CẮT, chuyển cảnh rất hay (kiểu 1 người đi ngang khung hình để chuyển cảnh). Trên gamevn có bác Dr House có làm 1 bài viết tổng hợp về công việc biên tập phim, trong đó liệt kê chi tiết các phương pháp chuyển cảnh sử dụng trong điện ảnh để mọi người tìm hiểu. Thiết nghĩ bác Ngô Quang Hải cũng nên vào xem để rút kinh nghiệm cắt chuyển cảnh cho các phim sau của mình (có thể là HOÀNG TỬ LỌ LEM EPISODE 2 chẳng hạn).
Nghệ thuật dựng phim: phần I

Đoạn mà Monk ấn tượng nhất không phải là màn đánh nhau, mà là đoạn flashback về quá khứ của nhân vật Mako. Không chỉ diễn xuất của Mako nhỏ rất ấn tượng (hơn cả Mako lớn, vốn bị chê là phải dùng kỹ thuật cắt cảnh để nhỏ nước mắt diễn cảnh khóc), mà là cách dàn dựng để khán giả hòa cảm xúc với tâm trạng của 1 cô bé cô đơn giữa thành phố hoang vắng trước sự đe dọa của con quái vật khổng lồ. Coi cảnh Mako đứng run cầm cập trong khi con quái vật đập ầm ầm bên cạnh mà Monk nghĩ ai cũng thấy xót xa và hồi hộp.

Âm thanh và âm nhạc của phim rất hay. Dù 1 bài cứ xài đi xài lại nhưng nghe vẫn hào hùng phấn khích. Âm thanh không có nhiều tiếng kim loại ly kỳ như Trans nhưng cảnh chiến đấu nghe rất đã. Có ít nhất 2, 3 cảnh mà nếu xem ATMOS chắc sẽ phê hơn, tiếc là Galaxy tiếc tiền không chịu nhập. Vẫn tức bạn Mega không khoe rạp ATMOS ở VN để dụ WB bán phim cho mình.

Tuy nhiên, Monk phải khen là chất lượng dịch phim này của Galaxy rất tốt. Phim này dịch hay, câu cú rõ ràng, khán giả dễ theo dõi và không có sai sót lớn như cái Magazine-Tạp chí hay Có Lửa Trong Lỗ - Fire In The Hole trong Battle LA năm nào.

Tóm lại: Mặc dù xem phim này rất sướng, và Monk đã định đi coi lần 2 với quyết tâm phục thù bằng cách xem giữa rạp cho đã, bù cho cái vị trí heo hút khi xem lần đầu khiến cảm giác không thỏa mãn lắm. Nhưng suy đi nghĩ lại thì phim không làm cho mình thật sự hứng thú bằng Man of Steel, cảm giác muốn xem lại qua mỗi ngày thì nó càng ít đi hơn. Nên cuối cùng không coi lại mà phí tiền đi xem cái RIPD để rồi về phải cùng chửi chung với đám bạn cho đỡ tức.

Xem phim này các bác nhớ mua vé ghế VIP, hàng đầu tiên thì wá tốt, xem sướng tê người :D:D ... bỏ tiền xem phim này không phí 1 đồng nào đâu các bác :D

Tauscond

Member

Đã xem ở Mỹ, IMAX 3D. Thấy đây quả là một phim không đáng để xem :))

sexyca

Well-Known Member

Mình ngồi hàng ghế D thấy hiệu ứng 3D rất tốt. Mặc dù Transformer là 1 phim nằm trong top của mình nhưng mình hoàn toàn thích các cảnh chiến đấu trong Pacific Rim hơn và cũng thích mấy chú giant robot hơn

Nguyen Robin

Active Member
phim này là chuyển sang định dạng 3D, còn Transformers năm sau anh Micheal Bay chơi hẳn cái máy quay khủng khủng j đó tích hợp sẵn lun thì phải :D

MONK_da

Film critic

Đoạn bé gái khóc có bác nào nghe giống tiếng rên trong phim jav ko?

Bác này đầu óc đen tối quá. Giống mềnh :D. Xem cứ tưởng nhân viên kỹ thuật phòng chiếu đang xem phim đen bật lớn tiếng đè vô âm thanh phim đấy chứ. Hay lão đạo diễn cố tình tạo âm thanh như vậy để câu khách như Ngọc Trinh trong HOÀNG TỬ LỌ LEM nhỉ?

Phim dịch sang tiếng việt bá cmn đạo, pacific rim mà là Siêu đại chiến, cứ hể có robot là đại chiến (như transformers cũng là robot đại chiến) vãi cả việt, câu khách bá cmn đạo.

Thật ra tựa tiếng Việt này là Đặt tựa hoàn toàn chứ không phải dịch, cái này thì nhà sản xuất cho phép. Vì sao lại chọn cái tựa có vẻ câu khách thì cũng nên thông cảm vì khán giả Việt chọn phim rất cảm tính, ít có thời gian tìm hiểu kỹ nên tựa càng sốc càng hot càng dễ nhớ thì khi đi mua vé họ sẽ dễ bị thu hút hơn.

Ngay như cái phim này khi chiếu trailer mà nhiều người đã tưởng lầm là kiểu phim 5 anh em siêu nhân đánh quái vật thời xưa. Đến nỗi khi PR phim thì các báo Việt chỉ biết đặt cái tên "Phim có anh em sinh 3 người Việt" và khi Monk hỏi bạn bè về phim này thì chẳng đứa nào biết, nói "phim có anh em sinh 3 người Việt" thì mọi người mới biết. Thành ra, đặt cái tựa dễ dãi câu khách thế này cũng có nguyên nhân cả.

tkltmt

Well-Known Member

tặng mấy bạn OST phim này. Enjoy!

Ramin Djawadi - Pacific Rim - 2013
(+ Digital Booklet)

Link tải phim

Angus_Bert

Film critic

Hỏi một câu cho các cụ đã coi phim rồi: trong phim 2 ông giáo sư kia chém gió phải ôm được con Kaiju nhảy qua cổng thì cổng mới đọc đúng "mật khẩu" và cho qua. Cơ mà thế không nào lúc 2 nhân vật chính bung phao cứu sinh có ôm theo cái gì của con Kaiju đâu mà vẫn nhảy qua cổng hay thế :|

ntlvn

Member

Hôm nay minh đi xem phim, dẫn con em gái đi chung nên tính xem kẻ đánh cắp mặt trăng. Thấy các bác khen phim này ghê quá, mình chuyển phim. Kết quả là em thấy như hạch các bác ạ. Có lẽ mình không hợp với phim này. Tuần sau lại phải dẫn nhỏ em gái đi xem bù T_T

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Hôm nay minh đi xem phim, dẫn con em gái đi chung nên tính xem kẻ đánh cắp mặt trăng. Thấy các bác khen phim này ghê quá, mình chuyển phim. Kết quả là em thấy như hạch các bác ạ. Có lẽ mình không hợp với phim này. Tuần sau lại phải dẫn nhỏ em gái đi xem bù T_T

e gái bác thì nên đi coi HIT thôi được rồi ạ :)

sexyca

Well-Known Member

Thật ra tựa tiếng Việt này là Đặt tựa hoàn toàn chứ không phải dịch, cái này thì nhà sản xuất cho phép. Vì sao lại chọn cái tựa có vẻ câu khách thì cũng nên thông cảm vì khán giả Việt chọn phim rất cảm tính, ít có thời gian tìm hiểu kỹ nên tựa càng sốc càng hot càng dễ nhớ thì khi đi mua vé họ sẽ dễ bị thu hút hơn.

Ngay như cái phim này khi chiếu trailer mà nhiều người đã tưởng lầm là kiểu phim 5 anh em siêu nhân đánh quái vật thời xưa. Đến nỗi khi PR phim thì các báo Việt chỉ biết đặt cái tên "Phim có anh em sinh 3 người Việt" và khi Monk hỏi bạn bè về phim này thì chẳng đứa nào biết, nói "phim có anh em sinh 3 người Việt" thì mọi người mới biết. Thành ra, đặt cái tựa dễ dãi câu khách thế này cũng có nguyên nhân cả.

Thảo nào đứa đồng nghiệp của em nói " à cái phim có 3 anh em người Việt chứ gì" mà em ko hiểu nó đang nói cái gì :))

Chỉnh sửa lần cuối:

dukas

Active Member

Vừa thưởng thức em Pacific Rim về, một phim khủng về kĩ xảo với những trận chiến hoành tráng âm nhạc khá tuy nhiên nội dung rất đơn giản ko có gì để nghĩ ngợi.

Những bạn thích thể loại khoa học viễn tưởng, thích Robot, mê thể loại fim Godzilla thì chắc chăn không bỏ qua được, còn lại thì nếu thấy muốn ra rạp mình nghĩ đợt này ngoài fim này ra thì cũng không có fim nào để xem.

Đánh giá bản thân thì mình cho em này 6,5/10.

Nên xem 3D ở góc VIP chắc chắn sẽ thoả mãn.

Em cũng chờ ra rạp xem cho đã. Sướng nhất là các hiệu ứng âm thanh...

jonidontcry

Active Member
Ðề: Re: Pacific Rim - Bộ phim thực sự đáng xem.

Xem phim này các bác nhớ mua vé ghế VIP, hàng đầu tiên thì wá tốt, xem sướng tê người :D:D ... bỏ tiền xem phim này không phí 1 đồng nào đâu các bác :D

Hàng đầu của ghế VIP là hàng số mấy hả bác? :D

MONK_da

Film critic

Monk gọi cái phim này là phim "chỉ có đàn ông mới đem lại hạnh phúc cho nhau". Vì chỉ có đám fan boy (tức toàn boy mê rô bô) đi với nhau xem mới sướng, có cái để bàn luận, đồng điệu với nhau. Còn nếu dẫn vợ, người yêu, bạn gái, em gái, chị gái, con gái, đồng nghiệp... gái đi xem phim này có lẽ không hợp lắm. Cũng giống con trai thích rô bô và con gái thích búp bê vậy.

RIPD thì Monk thấy các chị em có vẻ thích hơn là kiểu phim này, vì có trai đẹp, hài, có tình cảm du dương... Có lẽ sau này trong các bài review nên bổ sung thêm phần ĐỐI TƯỢNG KHÁN GIẢ để các thành viên biết họ có phải đối tượng mà bộ phim hướng đến hay không, để tránh xem phim nhầm thể loại, gây lãng phí thời gian, tiền bạc.

Ceibga

Member

Hỏi một câu cho các cụ đã coi phim rồi: trong phim 2 ông giáo sư kia chém gió phải ôm được con Kaiju nhảy qua cổng thì cổng mới đọc đúng "mật khẩu" và cho qua. Cơ mà thế không nào lúc 2 nhân vật chính bung phao cứu sinh có ôm theo cái gì của con Kaiju đâu mà vẫn nhảy qua cổng hay thế :|

đoạn em Mako bung phao thì chưa qua cổng, nên ko tính. Còn đoạn chú kia bung phao là đã ở bên kia cổng. Mình đoán lúc ấy đã có 1 con Kaiju cũng thoát ra cùng lúc mà ko biết. Và đây sẽ là lý do cho phần 2 :D

// mình ngồi hàng ghế số 6, ngay chính giữa, rạp IMAX 3D, âm thanh ATMOS, xem phê đừng hỏi luôn :D

CÒn loại rạp 4DX cho phim này nữa, Đài Bắc có 2 rạp như thế, chưa có dịp thử qua. thấy quảng cáo có ghế rung lắc, có mùi, có hơi nước xịt vào mặt.
.. đã có bác nào đc thử qua chưa?

Bên trên