Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

haidanghf

Well-Known Member
ĐỪNG TRÁCH EM TỘI NGHIỆP - HÀ THANH XUÂN

[HIDE] LINK DOWNLOAD [/HIDE]

Chỉnh sửa lần cuối:

mahnkweh

Well-Known Member
Mình chưa hiểu sao bạn lại xuất trực tiếp video karaoke từ Sayatoo mà lại có hình video nền được (video bạn chèn). o_Oo_Oo_O
Sau khi bạn làm karaoke xong, bạn lưu lại thì đây là một dạng phụ đề (đặc biệt .kax), tức là nội dung chữ trong đó là dạng vector (co kéo thoải mái không vỡ). Và để đọc đúng phụ đề này thì cũng phải có phần mềm hỗ trợ nó (ta sẽ bàn ở dưới).
Trong Sayatoo có một tính năng là Generate Vitural AVI (chắc là bạn chọn cái này), rất nhiều video trên mạng hướng dẫn làm theo cách này. File xuất ra nó là một video luôn, lại là loại avi nên gần như phần mềm biên tập video nào cũng hỗ trợ và nó có alpha chanel là để lọc nền khi bạn bên tập. Đó chính là ưu điểm tương thích cao. Nhưng cách này nhược điểm lớn đến chất lượng chữ chạy và ngay chính sayatoo cũng không làm hướng dẫn theo cách này luôn. Nó tạo video => nó đã bị encode 1 lần, không còn là vector nữa, khi biên tập lại encode lần nữa nên chất lượng suy giảm. Bên cạnh đó là các thông số tùy chỉnh của xuất file này rất thấp nên tạo ra file kém chất lượng.
Vì vậy ta sẽ dùng cách tốt nhất, Sayatoo chỉ là phần mềm làm karaoke sub, file sub của nó là dạng kax. Chúng ta sẽ sử dụng các phần mềm mà nó hỗ trợ kax để biên tập video, chèn file kax này vào nó sẽ như 1 track video bình thường. File xuất ra sẽ cho chất lượng chữ tốt nhất, dễ tùy chỉnh nhất.
Mình không tìm hiểu kỹ xem có bao phần mềm hỗ trợ kax nhưng theo trang chủ của Sayatoo thì có AdobePremier, Corel Video Studio, SonyVegas và Canopus Edius. Sayatoo có hướng dẫn làm tận tình với từng phần mềm: http://en.sayatoosoft.com/index_en.html#
Mình dùng Corel Video Studio vì nó nhẹ, không yêu cầu quá cao cả phần cứng lẫn phần mềm. Và mình cũng chỉ cần vài tính năng cơ bản thôi. Nếu để so tính năng với Adobe, Sony thì còn thua xa.
Kinh nghiệm làm của mình là đề cao khâu Chuẩn bị tài nguyên: Đặc biệt là Audio (video) để sync với chữ karaoke. Lúc làm kara sub là audio (video) này là chuẩn luôn rồi, không cần cắt cúp gì sau này nữa để tránh lệch với kara sub. Nếu phải cắt cũng không phải dùng phần mềm gì siêu hạng để cắt đâu, mình cứ MKVToolnix cắt cho nhanh.
Trong Sayatoo xuất đc trực tiếp luôn mà bác, nhưng nó ko mượt.

nhtv_20690

Well-Known Member
Nghe Hạt Mưa Sa - Hồng Trúc
Một sáng tác trước 75 của Ngô Sĩ, được Hồng Trúc thể hiện thật nồng nàn, sâu lắng.
Một sản phẩm không chuyên, cân nhắc trước khi tải về.

Link tải phim

Chân thành cảm tạ những sự giúp đỡ của hai bác @hoangvinh và bác @vandien.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangvinh

Well-Known Member
Nghe Hạt Mưa Sa - Hồng Trúc
Một sáng tác trước 75 của Ngô Sĩ, được Hồng Trúc thể hiện thật nồng nàn, sâu lắng.
Một sản phẩm không chuyên, cân nhắc trước khi tải về.

Link tải phim

Chân thành cảm tạ những sự giúp đỡ của hai bác @hoangvinh và bác @vandien.

Hoan hô hy vọng những ngày sắp tới bạn sẽ tiếp tục up lên những bài hiếm và hay

Bên trên