Einstein ơi, ngài đã sai rồi sao?

duynhatvn

Ðề: Einstein ơi, ngài đã sai rồi sao?

Về lý thuyết mà nói thì mình đã đọc các bài báo về việc các hạt nhanh hơn vận tốc ánh sáng từ 2 đến 4.7 lần, các bài báo này mình đọc trên 10 năm rồi (lý thuyết thôi, chưa có thực nghiệm cụ thể, lưu ý là khoa học thì ngòai lý thuyết thì còn phải có thực nghiệm). Mình có đọc một cuốn sách của thầy Nguyễn Nhật Khanh, thuộc khoa vật lý trường KHTN HCM, trong sách thầy cũng có đề cập đến những hạt nhanh hơn vận tốc ánh sáng. Nói chung là những lý thuyết này không mới, cái mới ở đây là ngày hôm nay mới có nhà khoa học bằng thực nghiệm đã chứng minh điều này. Chúc mừng!

com930

Member

Cảm ơn chủ thớt, bài này bác viết ngôn từ tròn trịa, ngọt ngào còn hơn cả mấy cái bài dịch từ CNET, engadget nhờ ;))

lahabentin

Well-Known Member

Tin này không mới nhưng qua cách hành văn của bác chủ, nó trờ nên hay hơn, xin cám ơn! Thật ra mình chẳng quan tâm lắm đến những môn như vầy. Cái mình và rất nhiều người quan tâm lúc này là: Gần hết năm rồi không biết "tốc độ" lương có vượt hơn " tốc độ" lạm phát không nữa?

Connor

Well-Known Member

Đây chỉ là nghiên cứu đầu còn nhiều tranh cãi. Việc hạt này nhanh hơn ánh sáng hay không còn phải nghiên cứu thí nghiệm thêm nữa mới biết chính xác đc.

MyRom

Active Member

:D:D Đã có 1 fản biện khác khẳng định nó không thể bay nhanh hơn ánh sáng rồi :D:D

MicroSoop

Einstein.... Đang hét.....................Tôi vẫn còn đúng đấy các anh ơi!!!!!!

mình tin sẻ có thứ nhanh hơn vận tốc ánh sáng, mình ví dụ một thí nghiệm như thế này:
Gọi vận tốc ánh sáng là V1,khi ta đang ở trên một đoàn tàu cao tốc có tốc độ V2=V1/1000000000 và bật một đèn pin về phía trước theo hướng tàu chạy,như vậy vận tốc ánh sáng lúc này V=V1+V2 hay V=V1+(V1/1000000000),như vậy V lớn hơn V1,hay nói cách khác V lớn hơn vận tốc ánh sáng, đến lúc này mọi công thức cùa thuyết tương đối sẻ không chính xác,nhưng vì vận tốc của đoàn tàu là quá nhỏ so với ánh sáng nên sai số rất nhỏ.

kakauce

Member

Vũ trụ, thiên hà, lỗ đen, vật chất, phản vật chất, photon hay neutrion đều đã tồn tại cùng nhau rất lâu rồi .... lâu lắm rồi .
Con người với nỗ lực và hiểu biết chỉ đang khám phá chúng thôi, khi chúng ta coi tốc độ ánh sáng là tuyệt đối thì mới có khái niệm quay ngược thời gian khi đạt vận tốc lớn hơn vận tốc tuyệt đối đó.
Đó là lý do từ trước tới giờ chưa thấy cháu chắt của chúng ta về thăm chúng ta. hà hà :)>-

ktq

Member

mình tin sẻ có thứ nhanh hơn vận tốc ánh sáng, mình ví dụ một thí nghiệm như thế này:
Gọi vận tốc ánh sáng là V1,khi ta đang ở trên một đoàn tàu cao tốc có tốc độ V2=V1/1000000000 và bật một đèn pin về phía trước theo hướng tàu chạy,như vậy vận tốc ánh sáng lúc này V=V1+V2 hay V=V1+(V1/1000000000),như vậy V lớn hơn V1,hay nói cách khác V lớn hơn vận tốc ánh sáng, đến lúc này mọi công thức cùa thuyết tương đối sẻ không chính xác,nhưng vì vận tốc của đoàn tàu là quá nhỏ so với ánh sáng nên sai số rất nhỏ.

Không được áp dụng cách này đối với vận tốc ánh sáng nha bác.

allway

Well-Known Member

Bài viết hay quá, cá ơn bạn nhiều. Nếu ngươi ta nói khi di chuyển với vận tốc bằng với ánh sáng thì có thể vượt qua bức màn thời gian. Và khi tìm được tốc độ hơn cả ánh sáng thì ta hi vọng một ngày nào đó, con người có thể làm được chuyện "giả tưởng" này.

sago

Banned

thank! bài viết nhìu ý nghĩa lám

coolpix8700

Well-Known Member

Bác này chắc chưa biết ở thời điểm khi cái máy bay vượt tốc độ âm thanh sẽ tạo ra 1 tiếng nổ (Chụp ảnh cũng thấy vùng không khí biến đổi ở mũi máy bay)!

MicroSoop

Einstein ơi, ngài đã sai rồi sao?

- - -- Vẫn đúng đấy chứ!

Kết luận mới nhất: neutrino không nhanh hơn ánh sáng

"Các nhà khoa học bằng thí nghiệm ICARUS đã thực hiện những phép đo mới tốc độ của neutrino và không thu được những điều khẳng định về các kết quả gây sốc về sự vượt tốc độ ánh sáng của những hạt này mà các đồng nghiệp trong thí nghiệm OPERA tuyên bố năm 2011”, thông báo báo chí của Tổ chức nghiên cứu hạt nhân châu Âu (CERN) cho hay.
VietNamNet - Kết luận mới nhất: neutrino không nhanh hơn ánh sáng | Ket luan moi nhat: neutrino khong nhanh hon anh sang

lyhoang10

Well-Known Member

thks ,bài viết hay..nhưng cái trình này cao quá rồi...anh em hát đê chơi vận tốc Jamo,.JBL....còn đuối nữa huống chi...:-j8->

hoasimtim

Well-Known Member

thks ,bài viết hay..nhưng cái trình này cao quá rồi...anh em hát đê chơi vận tốc Jamo,.JBL....còn đuối nữa huống chi...:-j8->

Chỉ có vấn đề này mà các bác bình luận đến tận bây giờ^:)^

phunghuyen_233

Mình rất là buồn khi thấy bài báo nói Einstein sai và đã từng rất buồn khi biết tin thuyết cua Einstein không còn phù hợp vì với mình các thuyết của Einstein là tuyệt đối. Trước kia, khi thuyết tương đối của einstein được công nhận thì khái niệm bất biến về khối lượng, chiều dài...hoặc 3 định luật của Newton là thiếu tổng quát chứ không ai dám bảo là sai cả. Và trong trường hợp này của Einstein cũng vậy, vận tốc photon( ánh sáng) là lớn nhất là đúng với trường không gian 4 chiều và thời gian là một chiều. Việc phát hiện hạt neutrino (phản hạt) có vận tốc lớn hơn vận tốc ánh sáng là vì hạt neutrino đi theo chiều không gian lớn hơn. Vì vậy Einstein không sai mà là không tổng quát thôi.

Bên trên