Einstein ơi, ngài đã sai rồi sao?

vicgame

Member
Ðề: Einstein ơi, ngài đã sai rồi sao?

Khoa học phát triển thì thế hệ sau tiến lên hơn thế hệ thước có gì là sai? Ngày xưa Aristoteles bảo trái đất dẹt và là trung tâm vũ trụ, điều đó được coi là đúng, là chuẩn mực và được giáo hội công nhận cho đến khi Galile và Copernic bảo nó là sai. Mãi sau này thì điều đó được công nhận.

Cũng tương tự như Einstein, ông ấy là Aristoteles của vật lý thế kỷ 20 và ông nói vậy, chúng ta có kỹ thuật và tầm hiểu biết không bằng thì coi nó là đúng. Cách đây vài năm, NASA mới chứng minh được 1 phần Thuyết Tương Đối thông qua thực nghiệm. Bây giờ khoa học tiến một bước dài nữa, điều đó đáng mừng hơn cả.

Em chỉ mong 1 ngày chúng ta có thể nhờ khoa học mà áp dụng vào thực tế để trái đất tốt đẹp hơn thôi chứ chả mong đi xuyên thời gian làm gì, ở nhà xem HD thú hơn.

anhtuanngoc

Well-Known Member

Em thấy đây là bài viết hay nhất của bác từ trước đến giờ

tuancui

noi chung la lam ji thi lam , nghien cuu cai ji thi nghien cuu , nhung mien dung pha huy su song con tren trai dat dc roi .

votranh208

Active Member

Điều gì xảy ra khi phát biểu của Einstein sai? Liệu thế giới có sụp đổ và chúng ta phải dẹp bỏ đống đĩa Blu-ray để tìm đến sự chán đời trong món thịt cầy của Nam Cao?

Em kết nhất câu này,rất hài hước :D

baolam1905

Member

Thật ra câu hỏi "phải chăng Einstein sai ?" đã vang lên nhiều lần trong lịch sử Vật lý, đây chẳng qua thêm một lần nữa thôi. Chuyện khẳng định đúng sai trong những trường hợp này thường rất khó ngã ngũ.

Lý thuyết của Einstein cũng như nhiều lý thuyết quan trọng khác của vật lý lý thuyết thế kỷ 20 đã đem lại những thành tựu và ứng dụng hết sức to lớn, là động lực để thúc đẩy sự phát triển như vũ bão của khoa học kỹ thuật ngày nay. Tuy nhiên bản thân những lý thuyết này, như tên gọi lý thuyết của nó, để khẳng định đúng sai 100% là không thể. Lý thuyết của Eisntein là áp dụng chính xác cho hệ vĩ mô nhưng đem vào hệ vi mô thì không thể cạnh tranh được với cơ học lượng tử cũng như mấy phương trình cơ học lượng tử mà đem tính cho hệ vĩ mô thì gần như vô nghĩa. Bởi vậy chuyện đúng sai ở đây cũng "tương đối" mà thôi.

Cũng phải nói thêm cách đây khá lâu đã có trường hợp hạt chuyển động với vận tốc nhanh hơn ánh sáng không chỉ vài phần triệu giây mà cao hơn thế nữa, đó là trường hợp khi người ta phát hiện ra hiệu ứng đường hầm lượng tử. Giờ thêm trường hợp này biết đâu lại phát hiện ra một điều lý thú nào đó nữa sao !!

hoasimtim

Well-Known Member

Có thất bại mới có thành công chứ. Bác ý có sai thì cũng không nên đả kích nhiều như thế:)

hoacola

"Chiện" khoa học hạt - phản hạt này chắc nói mãi cũng không hết vì chưa ai biết gì cả về nó (mọi thứ là giả thuyết thôi). Nó cũng giống như ...nghiên cứu vũ trụ vậy. Tiếc là (và cũng hạnh phúc là) con người luôn muốn biết những gì chưa biết, có khi biết rồi cũng lại bâng khuâng, phải chi đừng biết!!!!
Thanks bác chủ vì một bài viết hay!

nevertoofar

Thanks bạn, bài viết của rất hay. Đặc biệt khi vật lý lại là một niêm đam mê từ nhỏ của mình nhưng không có điều kiện để thể hiện niêm đam mê :D

Jiro Tran

Member

"Chiện" khoa học hạt - phản hạt này chắc nói mãi cũng không hết vì chưa ai biết gì cả về nó (mọi thứ là giả thuyết thôi). Nó cũng giống như ...nghiên cứu vũ trụ vậy. Tiếc là (và cũng hạnh phúc là) con người luôn muốn biết những gì chưa biết, có khi biết rồi cũng lại bâng khuâng, phải chi đừng biết!!!!
Thanks bác chủ vì một bài viết hay!

Wow ! Bác chủ chắc "nội công" thâm hậu lắm đây ! :-bd

Vấn đề này ngày xưa em cũng đã tò mò liếc sơ qua, nhưng sau đó ko dám "ngâm cú thêm" nữa... vì sợ "tẩu hỏa nhập ma" thì chết ! :((

Và theo ngu ý của em thì nếu ta vi phân vật chất mãi sẽ tìm thấy chúng được cấu tạo bởi:

Phân tử (Molecule) <--- Nguyên tử (Atom) <---- (Proton + Neutron + Electron) <--- Hạt ảo (Quark) <--- (Hadron + Lepton + Gluon) <--- Siêu tơ trời (Super String) <---> Chân không sinh diệt (Vacuum Polarization)

Source: http://www.quangduc.com/thoidai/67dpshk-1.html

Qua sơ đồ tóm lược ta thấy, Neutrino cũng có đến 3 loại Neutrino khác nhau được cấu tạo từ các Super String hình thành từ Vacuum Polarization (hay nói nôm na là "hư vô" đó ! )

Mọi vật chất trong thế giới hữu hình lại hình thành từ cõi vô hình "Chân không Sinh diệt" ! :-?

Quả thật là "sắc tức thị không, không tức thị sắc, thọ tưởng hành thức diệt phục như thị" :-O

Chỉnh sửa lần cuối:

anh0424

Active Member

"Điều gì xảy ra khi phát biểu của Einstein sai? Liệu thế giới có sụp đổ và chúng ta phải dẹp bỏ đống đĩa Blu-ray để tìm đến sự chán đời trong món thịt cầy của Nam Cao? "

đọc xong câu này mà em sặc cười :)

zzhenryzz

Member

1 tương lai không xa nữa con người sẽ có những phát minh giống như trong những phim ảnh viễn tưởng mà chúng ta đã xem. Vài thập kỉ trước con người làm phim về robot thì hiện nay đã thực sự có những con robot thông minh, vậy thì tại sao trong vài thập kỉ nữa chúng ta không dám tin rằng con người sẽ có thể dịch chuyển tức thời và quay về quá khứ nhỉ, hì hì

lyminhdat

Member

thanks symphony vì bài biết hữu ích này nhé :D rất hay

paracels

Well-Known Member

Việc mơ mộng thì các nhà làm phim Hollywood luôn đi trước các nhà khoa học, nhưng tại sao con người luôn mơ mộng trở lại quá khứ mà không hướng tới tương lai, việc trở lại quá khứ có phải là đuổi theo và chặn bắt được ánh sáng phản xạ sự vật từ quá khứ không nhỉ ? Như vậy, với việc phát hiện ra hạt Neutrino nhanh hơn ánh sáng thì quá trình chơi trò cút bắt này có thể xảy ra.

He he he, nhưng khi di chuyển với vận tốc ánh sáng hay với vận tốc của Neutrino thì liệu ý thức có còn tồn tại ? Mơ mộng và lảm nhảm tí.

berserker

Cám ơn chủ thớt có bài viết hay. Hi vọng khám phá trên đúng để nâng tầm cho những nghiên cứu khoa học lên giới hạn mới. Có thể trong thế kỷ mới hay vài thế kỷ nữa coi chừng người ta phát hiện ra "Thuyết Gần Tuyệt Đối" chẳng hạn.

hồi cấp 3 học lý cũng tốt nhưng giờ quên hết rồi....đọc xong ngồi nghe các bác bình luận thôi..k dám y kiến

bbbooo

Member

về cái vấn đề này ng bình dân học vụ như chúng ta ko nên nhận xét, ng ta đã có đầu óc đến như vậy thì những cái tính toán lường trước chả lẽ ko biết, mình chỉ đọc và biết , ko bình phẩm đúng or sai :D

Bên trên