[Có thể bạn đã biết] Internet Việt Nam: Khi đứt cáp biển trở thành truyền thống

terabyte

Banned

Tối qua cũng như bao tối trước, Tera sau một ngày làm việc lại ngồi trước máy tính để lướt web đọc tin tức. Trong khi tốc độ các trang trong nước chạy ầm ầm như thỏ thì mấy trang nước ngoài load rề rề như rùa. Và một cảm giác rất dejavu xuất hiện: quen quá ta, năm ngoái hình như mình cũng gặp, năm ngoái ngoái nữa cũng gặp. Nói chung là không năm nào không gặp... đứt cáp.

Đến hẹn lại lên

Nói cho tròn là thế này, cái tin đứt cáp biển thì chắc bác nào hay đọc tin tức chắc giờ này đã nắm tường tận từ đầu đến cuối, viết ra nữa thì chắc cũng bằng thừa. Mà nói thật với các bác một câu, gì chứ mấy vụ đứt cáp này thì dễ viết tin lắm bác ạ. Lấy tin năm ngoái, đổi ngày lại và olala, chúng ta có một tin tức dù gặp nhiều nhưng vẫn dựt gân: Việt Nam đứt cáp biển, tốc độ internet bị ảnh hưởng nặng nề. Cơ mà giờ Tera lười quá chả muốn kiếm lại bài năm ngoái làm gì, trên mạng đầy rẫy ra thì các bác muốn xem đâu mà chả được. Có khi còn thêm vài thông tin màu mè như... đường cáp này đã được đầu tư số tiền khổng lồ (mà chả hiểu sao năm nào cũng đứt).

Mỗi năm một vài lần

Cái này nói chung là giống như ngày tết vậy các bác ạ. Năm nào cũng có nhưng đến hẹn lại lên thì dân tình vẫn ăn mừng vui vẻ. Ngặt nỗi cái đứt cáp này thì chẳng ai ham mà sao năm nào cũng gặp. Mỗi khi đứt, internet Việt Nam lại mất đi X% băng thông và các dịch vụ bị ảnh hưởng nghiêm trọng. Các nhà "chức trách" cũng đến hẹn lại lên, hứa sẽ khắc phục trong thời gian sớm nhất. Ơ, sao mà cái này quen quá vậy ta. Năm 2012 mình nhớ cũng đã có vụ này rồi. Cần gì đến 2012, 2011 cũng có nữa. Mà cũng chả cần 2011; 2010, 2009, 2008, 2007, 2006 cũng có đứt cáp. Ngược đến tận 2004, bạn vẫn sẽ tìm thấy từ "đứt cáp" gắn liền với internet Việt Nam (không rõ những năm trước nữa có không, dò ngược chắc sợ đến thời dial up luôn quá).

Là Internet Việt Nam

Vâng, đứt cáp đã trở thành một điểm đặc trưng tạo nên sự khác biệt cho Internet Việt Nam. Giống như đến tết là bắn pháo hoa, chơi game online phải có sự kiện, Internet Việt Nam thì không thể không "đứt cáp". Vâng, từ sự cố đáng tiếc, đứt cáp bước lên tầm cao mới chính để trở thành một tính năng, một truyền thống. Xài internet mà mỗi năm không gặp "tính năng đứt cáp", xin lỗi bạn vẫn chưa biết thế nào là internet Việt Nam đâu.

Ngược dòng quá khứ, vào năm 2007, tra ra nguyên nhân đứt cáp là do ngư dân "hổng rõ vô tình hay cố ý" hạ thủ. Rồi thì cam kết, rồi thì cảnh cáo tùm lum. Kết quả từ đó đến nay năm nào cũng... đứt cáp. Mà buồn cười ở chỗ các nhà chức trách cũng chẳng buồn đưa lên lý do giải thích. Đơn giản chỉ là cái cáp nó đứt cái bụp, 60% internet Việt Nam bị ảnh hưởng. Chúc mừng các bạn đã đến với sự kiện thường niên của Internet Việt Nam:

Đứt cáp biển

scotty

Well-Known Member
Ðề: [Có thể bạn đã biết] Internet Việt Nam: Khi đứt cáp biển trở thành truyền thống

... cơ mà mà đứt cáp là thật mà :))

hoaitrung

Super Moderators
Ðề: [Có thể bạn đã biết] Internet Việt Nam: Khi đứt cáp biển trở thành truyền thống

Lần này không biết có liên quan đến Khựa hay không nữa? Chắc là hên xui...>:)>:)>:)

pikeccola222

Coi phim hoài làm em cứ nghĩ giống như là chính phủ đang làm một kế hoạch dài hạn, tung tin mù người dân ấy, =)), thực ra là cần băng thông để làm vài chuyện bí mật nên như thế, :V

DanielTran

Well-Known Member

Có ai giúp tìm ra tỷ lệ đứt cáp ở VN so sánh với tỷ lệ đứt cáp ở các nước khác không nhỉ?

Daniel đã thử tìm nguồn tin độc lập về chuyện đứt cáp này trên các trang tin quốc tế nhưng hiện chỉ mới tìm thấy các nguồn tin [kể cả tiếng Anh] từ VN loan báo về chuyện này. Một số trang tin khác thì cũng dẫn theo nguồn tin từ trên báo chí VN. Không nhẽ sự cố đứt cáp quang này chỉ ảnh hưởng đến nước ta?

Các bạn nào tìm thấy nhờ chỉ giúp!

hiepkmai

Well-Known Member

Dự là có thằng khựa nhúng tay vào =_=

hai_lua_chinh_hieu

Active Member

Thiệt tình mình cập nhật tin tức chậm quá, làm sáng giờ chỉnh đủ thứ, từ modem đến wifi, rồi restore lại máy luôn ( nghi nhiễm virus ) kết quả vẫn vậy, cũng nghi nghi cái vụ cáp rồi nhưng lại nghĩ : hỏng lẽ cáp bị đứt hoài? giờ thỉ rỏ rồi chán thật . Không biết bao giờ mới khắc phục xong nữa

=)) Lễ hội đứt cáp thường niên tại VN =D>

blackshoe

Member

Hồi trước có đọc tin là thường vào dịp cuối năm, nhu cầu liên lạc quốc tế tăng lên khá cao so với bình thường. Cơ mà mấy năm gần đây, do hạ tầng Internet & các dịch vụ OTT bùng nổ khá nhanh nên ngành Viễn Thông thất thu khoản khá lớn. Các bác cứ ghép cái tin này vào vụ đứt cáp mỗi năm thử xem, ngẫm xem đứt cáp có lý ko?

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Tranh thủ lên mạng ngay!

children09

Well-Known Member

Hèn gì trưa nay vào Google mà lâu thế, chiều vào bình thường.

thaotienvinhan

Active Member

Sao không có biện pháp nào khả dĩ để đề phòng và sơ cua nhỉ ?

Cáp quang biển ở VN như cọng hủ tiếu ấy nhỉ, hở tí là đứt hở tí là đứt :v

ak47

Member

Nhưng thực tế báo mạng có nói, vậy thực tế thì đứt do báo nói hay đứt thật, vãi năm nào cũng đến hẹn lại lên, cứ như thường niên ấy nhể...hay như bác nào nói ở trên là do CP làm việc gì đó bí mật quốc gia cũng nên [-O<
Lần này chưa có thông tin nguyên nhân và thời gian sửa chữa :v

Di Oi Gi

các bác thông cảm, anh em phòng kỹ thuật đang sửa nhé

Bên trên