Cách kết nối A/V từ DVD đến AVR???

vinagoh

Well-Known Member
Có vài thắc mắc như thế này nhờ các bác chỉ giúp:

+ Về âm thanh: Nên dùng cáp digital (Coaxial, Optical) hay dùng cáp RCA (L,R) nối từ DVD đến AVR để âm thanh (chỉ nghe nhạc) được hay hơn?

+ Về Hình ảnh: Các AVR đời mới có cổng HDMI có chức năng upscan cho hình ảnh rỏ hơn. Vậy AVR không có cổng HDMI nhưng có cổng component in và out thì có cải thiện được hình ảnh gì không? Nếu không có thì nó tích hợp để làm gì?

Thanks các bác.

lehoang40

Ðề: Cách kết nối A/V từ DVD đến AVR???

+ Về âm thanh: Nên dùng cáp digital (Coaxial, Optical) hay dùng cáp RCA (L,R) nối từ DVD đến AVR để âm thanh (chỉ nghe nhạc) được hay hơn?

+ Về Hình ảnh: Các AVR đời mới có cổng HDMI có chức năng upscan cho hình ảnh rỏ hơn. Vậy AVR không có cổng HDMI nhưng có cổng component in và out thì có cải thiện được hình ảnh gì không? Nếu không có thì nó tích hợp để làm gì?

Thanks các bác.

Nếu em có con DVD ngon và cặp dây Monster xịn thì nối analogue, còn nếu DVD thông thường thì nối Digital cho nó lành.
Đường Component ngon hơn đường AV nhưng thua HDMI có upscale, lúc chưa có HDMI upscale thì component là ngon nhất.

vietrung

Active Member

Thanks các bác.

bác dùng pi 310 thì xài coaxial là ok roài, lăn tăn chi RCA(L,R), chỉ khi bác dùng amp và cdp rời thôi!!!

dùng component nối thẳng lên LCD, DVD player bật chức năng quét liên tục thấy chất lượng màu sắc, hình ảnh rất đẹp!!!

thanhliemac

Member

Nếu em có con DVD ngon và cặp dây Monster xịn thì nối analogue, còn nếu DVD thông thường thì nối Digital cho nó lành.
Đường Component ngon hơn đường AV nhưng thua HDMI có upscale, lúc chưa có HDMI upscale thì component là ngon nhất.

DVD theo bác thì thế nào gọi là ngon và dùng dây Monste cho xứng

vinagoh

Well-Known Member

Em vừa test xong ntn: (DVD Pio DV-310, Avr Pio VSX-D810S)
- Nối cặp dây RCA Medialink thì âm thanh ấm hơn so với Optical Medialink nhưng hơi bị ù.
- Ý em là dùng dây component nối từ DVD --> AVR --> LCD thì có cải thiện hình ảnh không?

bác dùng pi 310 thì xài coaxial là ok roài, lăn tăn chi RCA(L,R), chỉ khi bác dùng amp và cdp rời thôi!!!

dùng component nối thẳng lên LCD, DVD player bật chức năng quét liên tục thấy chất lượng màu sắc, hình ảnh rất đẹp!!!

- Dùng dây coaxial thì tiếng hơi chói so với cặp RCA.
- Sao không dùng component từ DVD --> AVR --> LCD???

vietrung

Active Member

Em vừa test xong ntn: (DVD Pio DV-310, Avr Pio VSX-D810S)
- Nối cặp dây RCA Medialink thì âm thanh ấm hơn so với Optical Medialink nhưng hơi bị ù.
- Ý em là dùng dây component nối từ DVD --> AVR --> LCD thì có cải thiện hình ảnh không?

- Dùng dây coaxial thì tiếng hơi chói so với cặp RCA.
- Sao không dùng component từ DVD --> AVR --> LCD???

dùng dây RCA thì ù, optical thì chói, nên bác dùng coaxial là cân bằng nhất!!!
bác nối component như thế chỉ tốn thêm dây, chứ mình nghĩ cũng ko cải thiện dc gì so với nối trực tiếp!!!

lehoang40

DVD theo bác thì thế nào gọi là ngon và dùng dây Monste cho xứng

Mấy con DVP hàng chất, giá khoảng 10tr đổ lên (nếu à hàng mới), còn nếu dùng hàng nội địa thì phải có tên tuổi - số má, bác qua bên vnav thấy có rao bán mấy con đấy.
DVP thường là các loại DVD giá khoảng vài triệu dùng để xem phim bộ cho đở buồn.

vinagoh

Well-Known Member

dùng dây RCA thì ù, optical thì chói, nên bác dùng coaxial là cân bằng nhất!!!
bác nối component như thế chỉ tốn thêm dây, chứ mình nghĩ cũng ko cải thiện dc gì so với nối trực tiếp!!!

Nếu như kg có cải thiện gì thì làm thêm cổng component in và out để làm gì?

vietrung

Active Member

Nếu như kg có cải thiện gì thì làm thêm cổng component in và out để làm gì?

bác thấy các AVR thường có nhiều video in và 1 ngõ video out nối lên LCD, chủ yếu để kết hợp nhiều đường video in lại vào 1 thiết bị AVR dùng cho mục đích monitor là chính!!!

vinagoh

Well-Known Member

bác thấy các AVR thường có nhiều video in và 1 ngõ video out nối lên LCD, chủ yếu để kết hợp nhiều đường video in lại vào 1 thiết bị AVR dùng cho mục đích monitor là chính!!!

Vấn đề có lẻ chắc ở đây rồi! Thanks bác vietrung nhé.

whitevndragon

Active Member

Vậy nếu LCD có nhiều ngỏ video in thì cái AVR chỉ còn tác dụng về đường tiếng còn đường hình vô dụng hả bác ?

vietrung

Active Member

Vậy nếu LCD có nhiều ngỏ video in thì cái AVR chỉ còn tác dụng về đường tiếng còn đường hình vô dụng hả bác ?

đường hình của AVR đời mới sau này có các cổng HDMI có chức năng upscale đó bác!!!

lehoang40

Bình thường thì 1 phòng có 1 LCD thôi chứ bác, coi 1 cái LCD mà có nhiều nguồn phát nên em AVR mới có nhiều ngỏ in. Thật ra AVR còn có thể nối ra LCD qua các ngỏ component, video và S video, nhưng chỉ trừ có dư 1 cái làm monitor, có bao nhiêu người xem 1 lúc 2 - 3 LCD đâu bác.
Trên cái LCD có nhiều ngỏ in cũng chỉ để xem nhiều nguồn phát, chứ chẳng ai xem 2 chương trình cùng lúc trên 1 LCD.

camry2006

Member

Bác chủ cho em nhờ 1 câu nhé:
Nếu nối như thế này thì cách nào cho âm thanh khi xem phim và nghe nhạc hay hơn:
1. DVD => cáp HDMI => Receiver => cáp HDMI => LCD
2. DVD => cáp HDMI => LCD (hình ảnh)
DVD => optical => Receiver (âm thanh)
Các Bác chỉ giúp.
Tks.

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Nếu nối như thế này thì cách nào cho âm thanh khi xem phim và nghe nhạc hay hơn:
2. DVD => cáp HDMI => LCD
=> optical => Receiver
Các Bác chỉ giúp.
Tks.

Cách thứ 1 là The best choice.

vietrung

Active Member

2. DVD => cáp HDMI => LCD
=> optical => Receiver
Các Bác chỉ giúp.
Tks.

mình lại nghĩ cách thứ 2 gút hơn, và cách 1 cũng tùy thuộc AVR đó có cho Audio vào ở ngõ ở HDMI ko nữa!!!

Bên trên