Cách kết nối A/V từ DVD đến AVR???

whitevndragon

Active Member
Ðề: Cách kết nối A/V từ DVD đến AVR???

đường hình của AVR đời mới sau này có các cổng HDMI có chức năng upscale đó bác!!!

Ý em muôn hỏi là nếu nguồn phát là blurayplayer thì mình nối thẳng vào LCD thì tín hiệu đi trực tiếp khỏi phải đi vòng hao tổn "sức lực" của tín hiệu đó bác. Có phải vậy ko các bác ?

vietrung

Active Member

Ý em muôn hỏi là nếu nguồn phát là blurayplayer thì mình nối thẳng vào LCD thì tín hiệu đi trực tiếp khỏi phải đi vòng hao tổn "sức lực" của tín hiệu đó bác. Có phải vậy ko các bác ?

mình cũng nghĩ vậy, vì qua thêm thiết bị thì tín hiệu phần nào cũng suy nhiễu!!!

lehoang40

Tín hiệu số thì đi bằng HDMI hay Optical đều như nhau cả, chỉ tối đa vài m thì chả làm sao mà mất tín hiệu được. HDMI vào trong AVR thì nó tách tín hiệu audio ra để xử lý và tin hiệu video nó cho pasthrough hoặc Upscle lên rồi qua TV cũng chẳng làm suy giảm tín hiệu.
Lợi thế của HDMI là băng thông rộng hơn, optical tớii DTS là hết, nhưng HDMI lên đến DTS MA và có thể trên nửa.

camry2006

Member

mình lại nghĩ cách thứ 2 gút hơn, và cách 1 cũng tùy thuộc AVR đó có cho Audio vào ở ngõ ở HDMI ko nữa!!!

Cắm cả 2 cánh trên Rec đều cho ra âm thanh 5.1 hết. Nhưng tai em không nghe được bên nào hay hơn. Nên nhờ các Bác phân tích kỷ thuật giúp.

vietrung

Active Member

Tín hiệu số thì đi bằng HDMI hay Optical đều như nhau cả, chỉ tối đa vài m thì chả làm sao mà mất tín hiệu được. HDMI vào trong AVR thì nó tách tín hiệu audio ra để xử lý và tin hiệu video nó cho pasthrough hoặc Upscle lên rồi qua TV cũng chẳng làm suy giảm tín hiệu.
Lợi thế của HDMI là băng thông rộng hơn, optical tớii DTS là hết, nhưng HDMI lên đến DTS MA và có thể trên nửa.

lý thuyết là vậy nhưng thực tế tín hiệu số cũng chỉ là dựa trên các mức điện áp và dòng điện để hoạt động!!!

Cắm cả 2 cánh trên Rec đều cho ra âm thanh 5.1 hết. Nhưng tai em không nghe được bên nào hay hơn. Nên nhờ các Bác phân tích kỷ thuật giúp.

nếu phân biệt thì cũng khó mà phân biệt nổi, tùy vào mục đích sử dụng mà dùng cách 1 hay 2 thôi!!!

camry2006

Member

lý thuyết là vậy nhưng thực tế tín hiệu số cũng chỉ là dựa trên các mức điện áp và dòng điện để hoạt động!!!

nếu phân biệt thì cũng khó mà phân biệt nổi, tùy vào mục đích sử dụng mà dùng cách 1 hay 2 thôi!!!
Nếu nói vậy thì cách 1 là ok nhất do lợi thế của HDMI tốt hơn. Vấn đề là chọn HDMI như thế nào là xong các Bác nhỉ.

vietrung

Active Member

Nếu nói vậy thì cách 1 là ok nhất do lợi thế của HDMI tốt hơn. Vấn đề là chọn HDMI như thế nào là xong các Bác nhỉ.

thì mình đã nói ở trên do mục đích sử dụng, như hiện tại nếu bác chỉ dùng tới DTS thì chọn cách 2, còn nếu DTS-HD thì cách 1. Nhưng mình vẫn thích đấu dây rời hơn, tín hiệu nào ra tín hiệu đó sẽ ổn hơn!!!

whitevndragon

Active Member

Nhân đây các bác cho e hỏi cái, e thấy mọi ngưới chỉ nói đế receiver và loa khi nói về chất lượng âm thanh mà ko thấy nói đấn nguồn phát. Vậy nguồn phát có vai trò ko quan trong hả các bác ( hỏi hơi gà các bác đừng cười )

lehoang40

Nhân đây các bác cho e hỏi cái, e thấy mọi ngưới chỉ nói đế receiver và loa khi nói về chất lượng âm thanh mà ko thấy nói đấn nguồn phát. Vậy nguồn phát có vai trò ko quan trong hả các bác ( hỏi hơi gà các bác đừng cười )

Khi xem phim, nguồn phát nó quan trọng ở hình ảnh bác, nếu nguồn phát bác ngon thì phim sẽ có hình ảnh đẹp, còn âm thanh thì bác đẩy nguyên gốc theo dạng số qua AVR cho nó giải mã, chứ không cho nguồn phát giải mã, nên anh em ít bàn ở đây.
Nhưng khi nghe nhạc thì lại khác bác, nếu bác có một nguồn phát khũng, dĩa CD gốc, thì bác dùng CDP giải mã mới cho qua AVR khuếch đại tiếng... mà đã tới đây thì người ta không dùng AVR nửa, toàn dùng amply hoâc pre-pow thôi.

Bên trên