B&W 683 Theatre + Denon 4310?

locnp

Well-Known Member
Ðề: B&W 683 Theatre + Denon 4310?

Em dùng 2310 cũng muốn đánh Bi-wired cho dàn loa đằng trước liệu có được không vậy, nhờ các bác chỉ giúp :D

justbenice

Moderator

Em bổ sung thêm 1 chút về vụ bi-amp thì tăng công suất và bác lehoang vẫn đúng ( mặc dù em cũng đúng :D ) :

http://www.polkaudio.com/forums/showthread.php?t=49847

My Denon 3806 receiver has a similar function. If you are not going to use the Rear Surrounds (in other words, you are going to setup 5.1 as opposed to 7.1 system) then you can use those rear surrounds channels as part of the front channel amplification.

Instead of having 140 wpc to drive each of your front speakers, you would have a total of 280 wpc for the fronts, assuming your front speakers have bi-amp capability. However, each of these outputs would be at full frequency range. There is no crossover function provided in the receiver itself. You would be sending full range output to each of your speaker sections. Your tweeter's crossover would just block the low frequencies, just the same as it does if you don't bi-amp.

As Schwingding pointed out, some people only consider it to be "true" biamping if you have an active crossover at the pre-amp stage to split the frequency ranges before being sent to the speakers. Of course, the active crossover would have to be adjustable so that you could match to the speakers you were using.

The $64,000.00 question is -- will the type of bi-amping you can do with your receiver improve the sound? You will probably have to experiment and just see for yourself. Many fellow "Polksters" here have tried various forms of bi-amping and /or bi-wiring. Some have reported hearing an improvement. Some have not. It depends on alot of different factors.

One thing to be aware of. Most receiver manufacturers are, shall we say, "optomistic" in the way they report output wattage on a 5 or 7 channel receiver. They may report the FTC compliant wattage as something like "140 watts per channel continuous rms @ 8 ohms 2 channels driven with 0.08% THD". They seldom report the FTC wattage with all seven channels driven continuously. I'm not knocking receivers, I have one myself. But I am driving my front mains through a seperate amplifier using the "pre-outs". This takes some of the load off of the other 5 channels.

As far as the 6 ohm vs. 4 ohm question. If your receiver is not specifically rated for 4 ohms, then using it with 4 ohm speakers can cause problems, probably depends on how loud you like to listen. My Denon is rated at 8 ohms and 6 ohms. I think I read somewhere on Denon's website something to the effect "Can be used with 4 ohm speakers, but may cause the protection circuit to cut off the receiver if used for extended periods of time." In other words, the 4 ohm load is too much for the receiver and it is overheating.

I hope this helps. Welcome to the Polk Forum. There are a lot of wonderful people here. Some of the "old timers" have posted over 5,000 times and have been here for years. So it is kind of like an online family. There are often local gatherings called "Polkfests" where members get together in person and bring equipment for listening tests, etc.

Thế có nghĩa là nó sẽ ra đủ công suất là 140Wx2 tới cặp front, nhưng trong cặp front nó có mạch điện sẽ tách tần số ra cho nên công suất thật sự tới Treble,Mid,Bass sẽ thấp hơn 140W rất nhiều, tuy nhiên nó vẫn sẽ mạnh hơn không bi-amp 1 chút. 1 Chút cũng ok rồi nếu với B&W :)

justbenice

Moderator

Bài này cũng rất hay nè, bi giờ bắt đầu thấy thích thích cái vụ Bi-amp này rồi đấy. Tận dụng tối đa được công suất của receiver :

-------------------------------------
http://www.audiokarma.org/forums/archive/index.php/t-113630.html
The general intent of bi-amping is to power the woofers, low frequency speakers(drivers) separate from the mid-frequencies and high frequencies. This is because low frequencies require a ton more power to perform their job(move air to create vibrations that you hear) than mids and highs(tweeters).
By separating them out, the theroy is that each driver will get a better shot at the power that they need, the load on the amplifiers will decrease(because they have less work to do) and also that there will be less muddiness(created by drivers receiving frequencies to reproduce that they were not designed to handle).
-------------------------------------

tạm dịch : Nói chung mục đích của bi-amp là tách riêng công suất cung cấp tới loa Bass và loa Treble , Mid ra . Bởi vì loa bass tốn rất nhiều công suất hơn so với loa treble và mid, cho nên về mặt lý thuyết thì khi tách riêng ra và cung cấp công suất vào riêng cho từng phần bass,treble,mid thì mỗi phần sẽ có công suất đủ hơn là dùng chung. Cho nên đấu bi-amp sẽ làm receiver tải khỏe hơn vì 1 mình 1 kênh không phải gánh cả Bass,treble và mid :D .
chắc phải nhờ mod tách riêng phần bi-amp ra làm topic riêng để tám cho vui quá. hehe

lehoang40

Hic, Justbenice dội bom tấn cho anh em rồi, chưa kịp tiêu hóa xong là đã có thông tin tiếp theo :))
Thank.

sonicR

Member

Thế này sẽ giúp những anh em chơi biamp yên tâm về mặt tư tưởng hơn :D.

justbenice

Moderator

bác ấy đang nóng lòng chờ dây về cắm vào test đây :))

Hix, bác xui dại em rồi........

Em mở bài hòa tấu ra cả xóm cứ nháo nhác , tại vì bài hòa tấu có tiếng mưa rơi mà đánh bi-amp nó ra bass treble rõ ràng quá cứ tí tách rào rào tiếng mưa hàng xóm tưởng mua thật chạy ra thu quần áo vào. Giờ đang bị ngừơi ta la đây, mất tình làng nghĩa xóm rồi!! [-X

khanhtl1

Em đang có cả 683 và 4308 nhưng cho 683 ra ở riêng với PM 14SA ver2.

Nếu dùng surround-b/Amp assign + front để bi-amp 2 kênh và bi-amp assign 2 để bi-amp center cùng lúc thì chỉnh như thế nào trên 4308 hả Bác?

hbq1412

Member

Cái dây loa em mua cho cặp front này đầu cắm vào amply thì có 1 đầu, nhưng đầu cắm vào loa có 2 đầu nên em tháo cái cầu ra rồi. Cắm như thế có được coi là bi-amp ko các bác.
Mà theo các bác là em nên mua power hay là cắm bi-amp.

lehoang40

Cái dây loa em mua cho cặp front này đầu cắm vào amply thì có 1 đầu, nhưng đầu cắm vào loa có 2 đầu nên em tháo cái cầu ra rồi. Cắm như thế có được coi là bi-amp ko các bác.

Cái này gọi là bi-wired chứ không phải bi-amp.

justbenice

Moderator

Tình hình là rất là tình hình. hix. Đấu bi-amp sao nghe tiếng bass ù kinh khủng vậy nè :(( . Thay sợi dây mạ bạc vào dây tần số thấp của Loa thì hết ù nhưng nghe bass hụt hơi. Đúng là loa công suất lớn khó chịu thật...

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

Tình hình là rất là tình hình. hix. Đấu bi-amp sao nghe tiếng bass ù kinh khủng vậy nè :(( . Thay sợi dây mạ bạc vào dây tần số thấp của Loa thì hết ù nhưng nghe bass hụt hơi. Đúng là loa công suất lớn khó chịu thật...

bác đấu dây cẩn thận, nhớ tắt hết điện trước khi đấu, kẻo coi chừng tèo đấy, có 1 bác đã trục trặc sau khi đấu bi-amp đấy!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Từ đầu 4308 trở đi bác vừa có thể chơi bi amp vừa có thể chơi đủ 7.1 mà không cần cắm rút như những AVR đời thấp hơn.Nếu bác cắm đủ 7.1 loa thì khi xem phim bác muốn ra đủ 7.1 loa thì bác chuyển chế độ bi amp của cặp front thành bi wire là được còn nếu vẫn để bi amp thì chỉ ra được 5.1 thôi.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Bác mua nhằm dây bi-wired rồi bác ah,dây bi-amp nó như dây loa thường thôi chỉ thêm 1 sợi từ Surrback lên loa Front thôi.

Nghia_PMT

Well-Known Member

E đã nói rồi, bác fải cho Front vào cầu dưới loa, Surrback vào cầu trên loa, mà cầu trên thì bác dùng dây bạc nhé

onggia

Well-Known Member

Bác đấu cụ thể thế nào mà bị ù vậy?

justbenice

Moderator

E đã nói rồi, bác fải cho Front vào cầu dưới loa, Surrback vào cầu trên loa, mà cầu trên thì bác dùng dây bạc nhé

Mình đấu kiêu gì nó cũng giống nhau hết bác à, phần treble thì ok , không cần dùng dây bạc, chỉ có phần bass là ù thôi.

justbenice

Moderator

Bác đấu cụ thể thế nào mà bị ù vậy?

1. gỡ cầu loa
2. Loa bass thì đấu vào surround
3. Loa mid-treble thì đấu vào front.

Hoặc đổi ngược lại cũng vẫn thế , mình thử đủ cách rồi ạ. Có khả năng phải tìm cách tiêu âm cho phòng quá.

onggia

Well-Known Member

Bác dùng aVr gì với loa gì và dây gì thế bác???

Nghia_PMT

Well-Known Member

1. gỡ cầu loa
2. Loa bass thì đấu vào surround
3. Loa mid-treble thì đấu vào front.

Hoặc đổi ngược lại cũng vẫn thế , mình thử đủ cách rồi ạ. Có khả năng phải tìm cách tiêu âm cho phòng quá.

Bác auto setup lại chưa, chuyển đánh bi-amp thì fải setup lại đó bác.

Bên trên