B&W 683 Theatre + Denon 4310?

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: B&W 683 Theatre + Denon 4310?

Hix đúng là nhìn mông mấy e này thèm chảy cả nước ... chẹp chẹp

justbenice

Moderator

Bác le_hung214 confirm lại nha :
1. Gỡ cầu loa 2 loa front ra
2. Cọc trên của loa front cắm vào front trên receiver
3. Cọc dưới của loa front cắm vào amp2
4. Setup trong receiver cho zone 2 đánh bi-amp

---
Cháy loa, cháy receiver là em ôm hết lên bác bắt đền :D

vietrung

Active Member

---

thỉnh bác ấy lại làm cho gọn, tự xử coi chừng ... :-??

Nghia_PMT

Well-Known Member

---

Ủa cầu trên là Amp-surrback chứ, cọc dưới mới là Front mà ta :-?

vinagoh

Well-Known Member

---

Xem laị chứ coi chừng tèo đấy!

justbenice

Moderator

Xem laị chứ coi chừng tèo đấy!

Tất cả đều còn bảo hành, cùng lắm thì cứ tròn mắt mà " ơ, em có biết gì đâu, tự nó hỏng đấy" ;;)
Vụ Bi-amp này hay đấy, trước giờ B&W 683 vẫn nổi tiếng là khó đánh vì đòi hỏi công suất cao, giờ cho them 1 kên nữa vào thì coi như là 280W ( receiver em là 7x140W ) đánh 1 cặp 683. Chắc tình hình sẽ cải thiện.

sonicR

Member

Nếu là 683 thì em khuyên bác đừng có mà trên bạc dưới đồng, rách việc. Em thử như thế nghe chói lắm, làm cặp dây đồng giống hệt nhau đấu biamp là chuẩn nhất đấy. Mềm mại và êm ái hơn nhiều. Nhưng đấu Biamp nó ko làm tăng công suất amply đâu.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Tất cả đều còn bảo hành, cùng lắm thì cứ tròn mắt mà " ơ, em có biết gì đâu, tự nó hỏng đấy" ;;)
Vụ Bi-amp này hay đấy, trước giờ B&W 683 vẫn nổi tiếng là khó đánh vì đòi hỏi công suất cao, giờ cho them 1 kên nữa vào thì coi như là 280W ( receiver em là 7x140W ) đánh 1 cặp 683. Chắc tình hình sẽ cải thiện.

Cái này ko tính đc như vậy đâu bác ơi, đấu bi-amp chẳng wa là chia ra âm bass, mid và treble đc quản lí từng kênh riêng thôi, công suất đâu có tăng lên đc, do đó nếu muốn hay vẫn fải có power cho 683

justbenice

Moderator

Cái này ko tính đc như vậy đâu bác ơi, đấu bi-amp chẳng wa là chia ra âm bass, mid và treble đc quản lí từng kênh riêng thôi, công suất đâu có tăng lên đc, do đó nếu muốn hay vẫn fải có power cho 683

Bác search trên google về bi-amp xem, nó tăng công suất lên gấp 2 ( về lí thuyết ) thật đó. 7 kênh x 140W mà, dùng 2 kênh nó khác 1 kênh chứ.

sonicR

Member

bạn cho link mình xem cái. Nếu như bạn thì AX10 Ai của mình là 200W @6Ohm, 150W@ 8Ohm. Đấu biamp thành 400 với 300w thì có mà đánh 683 lòi kèn ra àh. Mình đã đấu Biamp, về mặt tâm linh thì có hay hơn thật :D

Nghia_PMT

Well-Known Member

cái này là bác dùng 2 amp stereo giống nhau cùng công suất đánh cho 1 cặp loa rồi bác ah, còn cái này mình dùng amp đa kênh mà.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hèm /:) bỏ cầu loa ra thì mid-treble đi riêng, bass đi riêng, dùng Front đánh Mid-treble, AmpAssign đánh bass. Chưa nghiên cứu khi bỏ cầu loa ra thì trở kháng cũng như CS sẽ thay đổi thế nào :( nhưng đánh bi-amp cũng tỏ ra khá hiệu quả với amp CS vừa mà main CS lớn hơn!!!

Ủa, cái vụ này lăn tăn àh nha, Front cắm cầu dưới đánh bass còn Surrback đánh cầu trên mid và treble muh, trong catalogue có ghi vậy mà

sonicR

Member

Catalogue ghi thế nào thì cứ thế mà làm. Pioneer của mình thì Font đánh trên còn su back đánh dưới.

lehoang40

Đánh Bi-Amp chẳng làm cho tăng CS được các bác à, nếu nó mà tăng công suất thì chỉ có nước cháy loa, vì chẳng phải chỉ có Bi-Amp mà còn Tri-amp nửa, mình đã từng thấy người ta dùng đến 1con amply bán dẩn đánh cầu treble, 1 con đèn đánh trung âm và một con monoblock đánh cho 1 cái loa rồi.

Đánh Bi-Amp hay Tri-amp thực chất chỉ để tách bạch các giải tầng thôi.
Hôm được nghe b5n mình dùng amply đèn để đánh tầng trung - cao và Power CS để đánh bass thì thấy rõ cái tách bạch này, 2 chất âm khác nhau: trung cao thì ngọt ngào, còn bass thì lực mạnh mẽ, hòa vào nhau mình mới hiểu tác dụng của Bi-Amp nó thế nào.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Đấy bác lehoang nói chuẩn nhất nè, đúng là người có tuổi có khác hehe

justbenice

Moderator

http://forum.blu-ray.com/speakers/56058-bi-amping-bi-wiring-research-material.html

Benefits of Active Bi-Amping:
Quote:

1. Effectively (up to) twice the 'real' power of the amplifiers themselves.
2. Reduced intermodulation distortion.
3. Elimination of the low frequency passive crossover, its inherent losses, potentially poor linearity and crossover point inaccuracy.
4. Reduction of the difficulty of the load presented to the power amplifier.
5. No padding is required to align the driver sensitivities, so we are not simply wasting power.
6. The damping factor is greatly improved for both the low and midrange loudspeakers.
7. Complete freedom from any interaction between the loudspeaker driver (and its environment) and the crossover network.
8. Cost savings, since complex passive crossover networks are not needed
9. Bi-wiring is included free!
10. The flexibility to choose amplifiers which are at their best within a defined frequency range.
11. Ability to match amplifier power to the exact requirements of the drivers for maximum overall efficiency.

-----------
Nó tăng công suất về mặt lý thuyết. Tăng công suất đâu có nghĩa là cháy loa, chỉ mạnh hơn thôi khi mình mở volume vừa phải. Ví dụ như receiver 140W kéo loa 100W thì nếu mở vừa phải sẽ vẫn nghe tốt và còn hay hơn 140W kéo loa 140W.
Em nghĩ thế thôi chứ cũng không chắc, để tối về test mà mở volume lớn bằng lúc chưa bi-amp mà âm thanh nghe lớn hơn thì chắc chắn là công suất tăng lên rùi.

Bên trên