1/6, MegaVNN tăng tốc độ gấp đôi. !!!!!!

dailammoc

Member
Ðề: 1/6, MegaVNN tăng tốc độ gấp đôi. !!!!!!

Hic hic, ở Bình Thủy - Cần Thơ bây giờ chưa thấy tăng gì luôn, lâu quá rồi :(

có tăng cũng zị thôi, modem mình set thì thấy tăng rồi mà dow thì thấy chậm đi :d , chỉ dow nhanh được đúng một ngày, giờ dow tất cả các host, host nào cũng dưới 200. tạm thời chuyển qua xài ben viettorrent :) dow torrent ổn định ở mức 360. lâu lâu vô đây sinh hoạt với anh em cho zui hjhj:))\:D/

tethien

Active Member

có tăng cũng zị thôi, modem mình set thì thấy tăng rồi mà dow thì thấy chậm đi :d , chỉ dow nhanh được đúng một ngày, giờ dow tất cả các host, host nào cũng dưới 200. tạm thời chuyển qua xài ben viettorrent :) dow torrent ổn định ở mức 360. lâu lâu vô đây sinh hoạt với anh em cho zui hjhj:))\:D/

360KBps= 360*8=2880Kbps là gần đạt gói cước Easy 3072 Kbps của bạn rồi còn gì ?
2880/3072 ~94%. Như vậy là tốt rồi mà.

Bạn nên biết theo tiêu chuẩn chất lượng của Bộ TTTT thì ISP chỉ cần đạt tốc độ trung bình 80% so với tốc độ gói khi down nội mạng. Khi down ngoại mạng chỉ cần đạt tốc độ trung bình là 60% thôi.
Khi đo tốc độ phải dùng trình hỗ trợ download và phải down cùng lúc nhiều file từ nhiều site lớn khác nhau. Tốc độ được tính là tốc độ tổng mà trình download báo hoặc tốc độ đo tại card mạng (dùng chương trình đo băng thông như DU meter) trong khi đang down.

Trong khi đi làm việc tôi đã từng đo cho các VNPT rất nhiều lần và lần nào cũng dư sức đạt chuẩn.

Bạn không dùng trình download, chỉ down 01 file hoặc down tại 01 host thì kết quả sẽ không được tính vì ISP không chịu trách nhiệm với tốc độ download tại 01 site cụ thể.

Bạn cứ thử phang khoảng 5 file, mỗi file khoảng 20-30MB trên một loạt các sile lớn như IBM, Microsoft, Intel ... vào IDM hoặc Flashget rồi ra lệnh down 01 lúc xem thử tốc độ tổng có đạt Max speed không ?

dailammoc

Member

360KBps= 360*8=2880Kbps là gần đạt gói cước Easy 3072 Kbps của bạn rồi còn gì ?
2880/3072 ~94%. Như vậy là tốt rồi mà.

Bạn nên biết theo tiêu chuẩn chất lượng của Bộ TTTT thì ISP chỉ cần đạt tốc độ trung bình 80% so với tốc độ gói khi down nội mạng. Khi down ngoại mạng chỉ cần đạt tốc độ trung bình là 60% thôi.
Khi đo tốc độ phải dùng trình hỗ trợ download và phải down cùng lúc nhiều file từ nhiều site lớn khác nhau. Tốc độ được tính là tốc độ tổng mà trình download báo hoặc tốc độ đo tại card mạng (dùng chương trình đo băng thông như DU meter) trong khi đang down.

Trong khi đi làm việc tôi đã từng đo cho các VNPT rất nhiều lần và lần nào cũng dư sức đạt chuẩn.

Bạn không dùng trình download, chỉ down 01 file hoặc down tại 01 host thì kết quả sẽ không được tính vì ISP không chịu trách nhiệm với tốc độ download tại 01 site cụ thể.

Bạn cứ thử phang khoảng 5 file, mỗi file khoảng 20-30MB trên một loạt các sile lớn như IBM, Microsoft, Intel ... vào IDM hoặc Flashget rồi ra lệnh down 01 lúc xem thử tốc độ tổng có đạt Max speed không ?

hj hj, vấn đề kỹ thuật này mình không rành lắm, sinh viên kinh tế mà :d. may có bạn mà được mở mang tầm mắt. àh mà trong modem của mình nó ghi là 4909 chứ không phải là 3072 đâu^#(^

tethien

Active Member

hj hj, vấn đề kỹ thuật này mình không rành lắm, sinh viên kinh tế mà :d. may có bạn mà được mở mang tầm mắt. àh mà trong modem của mình nó ghi là 4909 chứ không phải là 3072 đâu^#(^

VNPT nó khống chế tốc độ tại BRAS nên tốc độ tại port chỉ cần cao hơn tốc độ gói là OK rồi bạn. Cao quá chỉ tổ dễ rớt thôi.

Nam Đồng Hà Nội vẫn chưa thấy thăng

Hà Lội mà chậm thế à. Mấy chú VNPT hà Nội làm ăn chán nhỉ.

dailammoc

Member

àh nhân tiện cho mình hỏi luôn là VNPT từ 15/6 trờ đi là chặn facebook hả các bác, mình đổi DNS cũng k được, Mà thực ra cũng k hiểu vì sao Việt Nam mình lại chặn nhỉ, có chỗ giao lưu bạn bè hay thế mà lại chặn, chả hiểu nữa

tethien

Active Member

àh nhân tiện cho mình hỏi luôn là VNPT từ 15/6 trờ đi là chặn facebook hả các bác, mình đổi DNS cũng k được, Mà thực ra cũng k hiểu vì sao Việt Nam mình lại chặn nhỉ, có chỗ giao lưu bạn bè hay thế mà lại chặn, chả hiểu nữa

Mình thấy thay http = https thì vô bình thường.

VNPT cũng như các ISP khác nói chung không muốn chặn cái chi cả. Chặn hay không là do bên an ninh yêu cầu thôi.
Chặn làm chi cho tốn tiến sắm FW, nghẽn băng thông ra.

Chỉnh sửa lần cuối:

lamlun

Tăng gấp đôi ? 2 hôm nay tôi dùng mega extra bị giảm gấp đôi từ 6139 thành 3066. Gọi hỗ trợ thì cứ ậm ừ, có đứa còn nói anh dùng extra tốc độ thế là đúng rồi. Ức đ' chịu nổi. Tôi ở Hà Nội.
gói extra max là 4MB nó để cho bạn 6 là nó set nhầm đấy.trc đc hưởng lợi thì h nó set chậm lại cho huề ý mà.mình cũg sài extra

Nam Đồng Hà Nội vẫn chưa thấy thăng

call lên cho tổng đài bảo nó chỉnh lại cho.chờ mãi ko thấy hôm trc call lên nhờ nó chỉnh.ok luôn

tinronaldo

sao tớ xài gói Mega Easy, vừa đăng kí 2 hôm ở TPHCM, data rate: 4896/768 kbps mà down vẫn chỉ khoảng 350kb/s nhỉ -,-. Nghe mấy thằng bạn xài cùng gói đấy bảo phải down dc cỡ 500kb/s cơ -,-. Buồn thật ...

tethien

Active Member

sao tớ xài gói Mega Easy, vừa đăng kí 2 hôm ở TPHCM, data rate: 4896/768 kbps mà down vẫn chỉ khoảng 350kb/s nhỉ -,-. Nghe mấy thằng bạn xài cùng gói đấy bảo phải down dc cỡ 500kb/s cơ -,-. Buồn thật ...

Gói Easy có tốc độ 3072 kbps = 384 KB/s. You down được 350 là tốt rồi, còn đòi hỏi gì nữa ?

VNPT TP HCM hình như đang có chương trình nâng cấp lên gói tiếp theo (Xài gói Easy sẽ được chuyển thành Family nhưng vẫn trả tiền như Easy) danh cho khách hàng xài trọn gói .
Do đó chuyện họ xài gói Easy nhưng down được 500 KB/s là bình thường thôi mà.

http://www.hcmtelecom.vn/tin-tuc/megacare-tang-toc-do-khong-tang-gia-cuoc.html

tanpatto

Member

ở Cần Thơ, có ai biết số điện thoại tổng đài để kêu nó set lại không :((
sắp thi ĐH rồi, chờ nó mà nản quá :((

tinronaldo

Gói Easy có tốc độ 3072 kbps = 384 KB/s. You down được 350 là tốt rồi, còn đòi hỏi gì nữa ?

VNPT TP HCM hình như đang có chương trình nâng cấp lên gói tiếp theo (Xài gói Easy sẽ được chuyển thành Family nhưng vẫn trả tiền như Easy) danh cho khách hàng xài trọn gói .
Do đó chuyện họ xài gói Easy nhưng down được 500 KB/s là bình thường thôi mà.

http://www.hcmtelecom.vn/tin-tuc/megacare-tang-toc-do-khong-tang-gia-cuoc.html

mình xài trọn gói mà -,-. Sao lại ko thể đạt dc 500kb/s -,-

babyblue

Well-Known Member

mình xài trọn gói mà -,-. Sao lại ko thể đạt dc 500kb/s -,-

Kể từ ngày 01/07/2010, chương trình MegaCare (01/05/2010 - 30/06/2010) dành cho quý khách hàng đang sử dụng dịch vụ MegaVNN của VNPT tại Thành phố Hồ Chí Minh theo hình thức cước trọn gói sẽ kết thúc và tốc độ kết nối gói cước sẽ tự động trở về trạng thái như trước thời điểm thực hiện chương trình MegaCare
Cái này là sao các bác?

tinronaldo

Cái gì ... speed lại trở về như cũ hả :-ss. Vừa lắp dc vài ngày. Chán vật -,-

tethien

Active Member

Cái này là sao các bác?

Cái gì ... speed lại trở về như cũ hả :-ss. Vừa lắp dc vài ngày. Chán vật -,-

Ngĩa là việc gói lắp gói Easy được xài tốc độ gói Family chấm dứt. Easy lại là Easy thôi.
Còn việc tăng tốc gấp đôi ngày 1/6 vẫn có giá trị. Gói Easy vẫn có tốc độ 3072Kbps.

tinronaldo

Có ai bị tình trạng như e ko :-ss. Để bình thường thì tín hiệu mạng vẫn nhận được, nhưng không duyệt web dc gì hết (chỉ làm được 1 việc duy nhất là seed torrent). Chỉ đến khi bật freegate lên, set lại proxy cho Firefox thì mới vào web bình thường, tuy nhiên vẫn chưa thể vào Yahoo. E nghi là DNS thằng VNPT có vấn đề gì rồi. Mong mọi người hướng dẫn cách giải quyết. Tks. E đang rất bức xúc -,-

IG_VAST

Member

" Bên em đang tiến hành thay thế một số thiết bị để nâng cấp đường truyền, nên anh chịu khó chờ đi ạ, bên em cũng không biết khi nào nâng cấp được hết" <---- lời của nhân viên hỗ trợ đấy ạ :(( Thủ đô mạng mà dịch vụ còn thế này thì không biết các nơi khác như thế nào :-s

dotu

Member

Mấy bác rành cho hỏi xí:
1. VNPT kì này dl bằng torrent good ko?
2. tui hay chơi Dota bên room của Sing, liệu có bị dis hay lag nhiều?
3. dl trên mega1280 megashare megaupload có ngon ko?

theanh90

" Bên em đang tiến hành thay thế một số thiết bị để nâng cấp đường truyền, nên anh chịu khó chờ đi ạ, bên em cũng không biết khi nào nâng cấp được hết" <---- lời của nhân viên hỗ trợ đấy ạ :(( Thủ đô mạng mà dịch vụ còn thế này thì không biết các nơi khác như thế nào :-s
Ơ mềnh gọi cái nó set luôn sau 5 phút chờ đợi her her.
Bác lại làm gì để iem nó ghét roài

dailammoc

Member

Mấy bác rành cho hỏi xí:
1. VNPT kì này dl bằng torrent good ko?
2. tui hay chơi Dota bên room của Sing, liệu có bị dis hay lag nhiều?
3. dl trên mega1280 megashare megaupload có ngon ko?

ờ torrent là hơi bị ngon đó bác. em kéo bên viettorent mà k bao h dưới 350kbs :-j. còn megaupload thi phà phà 200 :d, xài jdownload. hum nào hâm hâm thì nó max sờ pit

Bên trên