Xin tư vấn cách chạy dây để tận dụng bộ karaoke hiện có thành bộ HT xem phim 5.1

mstimmer

Xin chào các bác,

Sau khi tham khảo forum một thời gian em vẫn không tìm được câu trả lời của những thắc mắc cho các câu hỏi của mình nên lập thread này mong các cao thủ giúp đỡ.

Em đang có : Plasma Samsung Full HD 50" + 1 bộ karaoke california (amply + đầu đĩa mã là xx888 gì đấy + sub JPW + 2 loa cali) + TViX HD player + 2 loa aiwa đời Tống (tận dụng từ bộ dàn cũ).

Nay em đang muốn mua thêm loa center + AVR để cải tạo các thiết bị hiện có thành 1 bộ HT sử dụng song song với karaoke khi cần.

Vậy mong các cao thủ hướng dẫn cho em cách chạy dây làm sao để sử dụng đơn giản nhất. Ví dụ: khi karaoke thì bật amply + đầu karaoke còn khi xem phim thì bật AVR.

Ngoài ra mong các bác tư vấn cho em nên dùng AVR gì thì phù hợp với các thiết bị hiện tại (front là 2 loa cali , rear là 2 loa aiwa, sub JPW). Xin cảm ơn các bác.

lehoang40

Ðề: Xin tư vấn cách chạy dây để tận dụng bộ karaoke hiện có thành bộ HT xem phim 5.1

Với dàn loa như vậy, bác chỉ cần thêm 1 AVR second hand nào có DTS giá rẽ nhất có thể (tầm 2-3tr), 1 center rẽ nhất có thể luôn: JBL SC305 tầm 1.2tr.
Bác để loa với dàn karaoke như cũ, không thay đổi.
Từ AVR , cọc loa Front A nối dây vào cặp loa Cali.
Từ AVR, cọc loa surround, nối dây vào loa aiwa.
Từ AVR, cọc loa center, nối dây vào loa center.
Từ AVR, ngỏ sub pre out vào ngỏ in của loa sub (loa sub thường có 2 ngã in: L và R, Karaoke chiếm 1 ngỏ, AVR ngỏ con lại)

Khi nào hát karaoke, bật amply karaoke lên và hát, AVR off.
Khi nào xem phim, tắt amply karaoke và bật receiver vào và xem phim.
Cẩn thận không bật cả karaoke và AVR cùng lúc là được.

Chúc bác vui.

mstimmer

Ðề: Xin tư vấn cách chạy dây để tận dụng bộ karaoke hiện có thành bộ HT xem phim 5.1

Cảm ơn bác đã tư vấn. Như vậy dây nối vào 2 loa cali em sẽ chấp đôi đúng không ạ (một thằng vào avr; 1 thằng vào amply karaoke?) Vì loa này chỉ có 1 đường in nên có lẽ phải thế hả bác?

Với nồi lẩu em đang có (loa cali + loa aiwa) thì em nên mua avr gì hả bác? Em tính sẽ đầu tư center + avr loại tốt rồi cần thì tính tới front + rear + sub sau nên mới 'bắn súng phát một' như vậy. Xin cảm ơn các bác.

Bên trên