Xin chỉ cách setup loa sub Tannoy TS10

bao duc

Member
Ðề: Xin chỉ cách setup loa sub Tannoy TS10

Ok rồi đó bác, bác đừng chỉnh gì nữa, tần số cắt bác cứ để advance, xong thoát ra ngoài bấm Channel đi bác, chỉnh vol từng loa lên theo tai mình nghe là ok rồi. bass setting 80Hz ok, bác nhớ để chế độ LFE + Main nhé. Vặn nhỏ vol trên sub lại còn 50% thôi bác, nếu cảm thấy nhỏ thì lên 60%. E để vol trên AVR như thế này: Front L + R: 8.5db; Center 11db; Surround L + R 8.5; Sub 3db. Xong thưởng thức đi bác, nếu mình gnhe cảm thấy nhỏ thì tăng vol Front hay Cen hoặc Surr theo tai mình. Audyssey cũng tốt rồi đừng cho nó lên xanh lá cây làm gì mắc công fải chỉnh Audissey wa chế độ Day nữa, trời tối thì mình vặn nhỏ lại thôi đâu cần fải để nó tự động nhiều khi còn rối lên nữa đấy.

Bác Nghĩa ở Tp.HCM hay ở đâu vậy bác!!. Anh em mình thứ 7 or CN uống cafe được kg? Muốn cảm ơn bác vì sự tận tình giúp đỡ.~O)

Nghia_PMT

Well-Known Member

E ở Tp.Hcm bác, ngay Cảng Sài Gòn bác Đức, nhà bác quận mấy?

bao duc

Member

Trời, gần nhà mình rồi
Mình ở Q.4, CC Tôn Thất Thuyết. T7 or CN rãnh mình alo cho Nghĩa uống cafe nha!

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ok bác, hay wá, thế mà ko biết nhỉ, biết thế hôm wa e wa chỉ bác cho rồi khỏi bước 1 , bước 2 ... chi cho mệt =))
Ah, vô tình xem lại bài BD player Denon 1610 của bác, bác có hỏi e cable Monster Z2R của e, như thế này thằng bạn e có ông cậu bên Mỹ hôm nọ ổng mang về 1 cuộn to đùng cắt cho mỗi thằng cháu 1 đoạn nhờ đi hỏi giá xem ở đây bán bao nhiêu vì bên Mỹ ổng nói có nhiều lắm, cuối cùng mấy thằng ku con mang đi hỏi chả thằng nào biết, e wa chơi thấy vứt 1 đoạn 6m6 gom về liền :)) . Hôm mua cái TV trước tết ở Sơn Hà thằng kỹ thuật giao Tv thấy hỏi tới tấp, nó nói ở VN hiếm loại này lắm, cáp to vầy thường mấy ông chơi Hi-end thôi mà e lấy đánh bi-amp là wá sang kakaka

Chỉnh sửa lần cuối:

bao duc

Member

Ok bác, hay wá, thế mà ko biết nhỉ, biết thế hôm wa e wa chỉ bác cho rồi khỏi bước 1 , bước 2 ... chi cho mệt =))
Ah, vô tình xem lại bài BD player Denon 1610 của bác, bác có hỏi e cable Monster Z2R của e, như thế này thằng bạn e có ông cậu bên Mỹ hôm nọ ổng mang về 1 cuộn to đùng cắt cho mỗi thằng cháu 1 đoạn nhờ đi hỏi giá xem ở đây bán bao nhiêu vì bên Mỹ ổng nói có nhiều lắm, cuối cùng mấy thằng ku con mang đi hỏi chả thằng nào biết, e wa chơi thấy vứt 1 đoạn 6m6 gom về liền :)) . Hôm mua cái TV trước tết ở Sơn Hà thằng kỹ thuật giao Tv thấy hỏi tới tấp, nó nói ở VN hiếm loại này lắm, cáp to vầy thường mấy ông chơi Hi-end thôi mà e lấy đánh bi-amp là wá sang kakaka

Nghĩa chỉ như vậy là quá chi tiết. Mình làm theo các bước để học thêm kinh nghiệm setup. Làm xong thấy sướng lắm!!!

Mình đang đánh Bi-amp bằng 4 sợi Medialink. Chất âm chưa ưng ý lắm. Định giữ 02 sợi Medialink đấu cọc trên của loa với sur back. 2 cọc dưới của loa đang kiếm dây monster đấu với main front để cải thiện tiếng bass cho mềm và sâu hơn nữa.

Không biết có dây monster nào đấu cọc dưới loa cho tiếng bass mềm và sâu kg nữa. Nghĩa biết chỉ giúp:>

Nghia_PMT

Well-Known Member

Đánh bi-amp cọc trên nối surrback thì quản lý mid và treble cái này ưu tiên dây lõi bạc nguyên chất, còn cọc dưới nối front quản lí bass thì bác cứ tìm dây Monster lõi to đồng nguyên chất là ok, thấy Sơn Hà nó cũng có bán đấy bác, bác xem thử cái này http://audiosonha.com/?a=PD&hdn_product_id=713 ra xem tận mắt càng to lõi càng lớn càng ok đồng nguyên chất là fang thôi bác.
Ủa mà sợi media link bác đang xài lõi gì? Cọc trên e vẫn đang xài dây 15k/m cùi bắp chưa tìm đc dây bạc hehe.

bao duc

Member

Đánh bi-amp cọc trên nối surrback thì quản lý mid và treble cái này ưu tiên dây lõi bạc nguyên chất, còn cọc dưới nối front quản lí bass thì bác cứ tìm dây Monster lõi to đồng nguyên chất là ok, thấy Sơn Hà nó cũng có bán đấy bác, bác xem thử cái này http://audiosonha.com/?a=PD&hdn_product_id=713 ra xem tận mắt càng to lõi càng lớn càng ok đồng nguyên chất là fang thôi bác.
Ủa mà sợi media link bác đang xài lõi gì? Cọc trên e vẫn đang xài dây 15k/m cùi bắp chưa tìm đc dây bạc hehe.

Sợi Medialink của Đức hình như lõi đồng 99.9999, Mua giá 25USD/cặp. Mình thấy nó ghi trên bao bì tiếng bass strong and fast (mạnh và nhanh). Cảm thấy tiếng bass nghe không được mềm và sâu. Không biết nên đổi dây bạc cho cọc trên hay đổi dây đồng cho cọc dưới. Khó quá

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hiện tại dàn bác nghe theo cảm nhận riêng bác thấy hài lòng với treble và mid chưa? Dàn mình nghe mà bác, bác nghe đc thì ok rồi, nếu chưa hài lòng với bass thì bác đổi dây cho cọc dưới thôi. Chứ nhiều khi chạy theo lý thuyết wá cũng ko hợp với tai mình đâu bác, cái này thuộc fạm trù trừu tượng mà. Như e lúc đầu tính đổi C60 Cen + Surr jamo luôn cho đồng bộ nhưng khi nghe thì cảm thấy dỡ hơn Klipsch nhiều, vì thực tế Cen + Surr chỉ cần mid và treble thôi mà Klipsch nó mạnh khoản này này nên giữ lại.

bao duc

Member

Hiện tại dàn bác nghe theo cảm nhận riêng bác thấy hài lòng với treble và mid chưa? Dàn mình nghe mà bác, bác nghe đc thì ok rồi, nếu chưa hài lòng với bass thì bác đổi dây cho cọc dưới thôi. Chứ nhiều khi chạy theo lý thuyết wá cũng ko hợp với tai mình đâu bác, cái này thuộc fạm trù trừu tượng mà. Như e lúc đầu tính đổi C60 Cen + Surr jamo luôn cho đồng bộ nhưng khi nghe thì cảm thấy dỡ hơn Klipsch nhiều, vì thực tế Cen + Surr chỉ cần mid và treble thôi mà Klipsch nó mạnh khoản này này nên giữ lại.

Đúng là mid treble thì mình khá hài lòng. Riêng tiếng bass mình cảm nhận chưa thật sâu và mềm, có vẻ như tiếng bass này bị tối và nhanh quá nên nghe nhiều cảm thấy lổ tai hơi bị lùng bùng.

Thông số dây cáp Media link như sau:
99.9999% high quality OFC super speaker cable for audiophile
Clear, Clean, details music with fast bass
Dynamic, power music reproduction
Extended fre. response, wide dynamic range, precise imaging and exact instrument placement
OFC conductor for more detailed musical representation and improved signal transmission
Gold plated high grade Banana plug
Flexible PVC dielectric jacket for lower noise floor
Made in China
Designed and Engineering by Media Link Innovations (USA)

Dịch ra hết đoạn trên thì quả thật đây là sợi dây cáp khá lý tưởng nhưng chất lượng thì tùy theo cảm nhận từng người.

Chằc phải ra sơn hà mua thử dây 49USD coi chất lượng ra saoO:)

lehoang40

Bác đang xài loa gì vậy? Mình không nghĩ do dây đâu bác, mấy cái này chỉ đeể thể hiện đẳng cấp thôi, chứ về lý thuyết thì không thể tăng dãi âm cho bất kỳ bass hay treble được.
Ở nhà mình xài toàn dây cùi bắp mà cả jamo C407 lẫn BW 684 đều cho âm trầm rất tốt, tuy nhiên mỗi dòng loa sẽ có một âm bass khác nhau, quan trọng là người nghe thôi.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Mà sao bác xài sub Tannoy nhỉ? e thấy ít người xài sub Tannoy trong dàn đa kênh lắm, sao bác ko dùng B&W 610Xp có phải hơn ko

lehoang40

Mà sao bác xài sub Tannoy nhỉ? e thấy ít người xài sub Tannoy trong dàn đa kênh lắm, sao bác ko dùng B&W 610Xp có phải hơn ko

Bác chưa nghe qua em Tanoy TS10 này nên bác nói vậy, tiếng em nó nghe hay hơn con Yamaha Sw515 nhiều bác à, quan trọng hơn em nó là loại bass đánh úp đất và không có lổ thông hơi nên tránh được cái vụ trễ nhịp khi nghe nhạc.
BW ASW 608 và ASW 610 cũng là loại bass không có lổ thông hơi, nghe nhạc hay hơn Tanoy, nhưng vì bass đánh ngang nên khi xem phim sẽ không có hiệu ứng rung nền nhà hay cửa kính, xem phim không bằng con Tanoy được.

À, hình như bác Bao Duc này xài cặp front là Tanoy, nếu đứng vậy thì tiếng bass nó khác rồi, các dòng loa anh tiếng bass mềm và nhỏ hơn các dòng loa Mỹ.

bao duc

Member

Dàn HT của em như sau:
Tivi: LCD 47" Full HD
Bluray Denon 1610
Amply Denon 3310CI
Loa Main: Whaferdale EVO-30
Loa surround: Tannoy 506 (bookselfe)
Loa center :polkaudio CS10 (đang định nâng cấp em này, nhờ các bác tư vấn giúp nên mua center nào)
Loa sub : Tannoy TS10
Đấu bi-amp: front B bằng 2 cặp dây Media link
Đầu HD player: NTR-82WT (Novaland)

Cảm nhận về loa sub Tannoy TS 10

Đánh mềm, chắc, dứt khoát: nghe thấy sướng hơn loa Ya 515 nhiều. Ngoài ra nó có 2 chế độ xem phim, nghe nhạc rất thích hợp với gu của mình
Tiếng súng, bom nổ trong phim rất hoành tráng mặc dù chỉ mở 50% vol. Phải nói là mình rất ưng ý với em này. Tiếng động cơ gầm rú thật kinh hoàng.

Em đấu loa sub TS 10 bằng dây đôi Monster có jack chữ y mua của Bích Vân. rất OK

Các bác xem tư vấn cho mình:
- Nên nâng cấp loa center loại nào so với dàn trên
- Có nên mua dây lõi đồng to để đấu cọc dưới kg?

Nghia_PMT

Well-Known Member

E thì chưa nghe Tannoy bao giờ nên chưa biết, chỉ vì nghĩ như bác hoang noi loa Anh thì bass ko ầm ầm = loa Mỹ nên nghĩ sub sao lại xài Tannoy làm gì, về cái center của bác e nghĩ nên chơi Whaferdale luôn cho nó đồng bộ, bên bác lehung có mấy con đang down giá tốt đó (bác hoang chi bác duc di), còn ko thì chơi B&W HT61. 3310CI bác duc mua ở đâu vậy bác, màu đen hàng 120V fải ko bác?giá bao nhiêu ah?

bao duc

Member

Con Denon 3310 mình mua tại shop HD media shop (bác Hiển) - 285/40 CMT8 q.10. Giá 1200USD. Điện 120V.

Thằng này tiếng nghe khác hẳn con Denon 1910 vì trước đây mình cũng có con Denon 1910 mà:p

vietrung

Active Member

Con Polk CS10 bác ấy đang chơi là hàng bên em đó ạ. A Đức phải nói là khách hàng thân thiết ạ :). Em thấy là bây giờ ảnh đang ngắm con HTM61 cơ :)) Hôm nào ra em lấy HTM61 đấu súng với CSiA6 của Polk Audio. Mới thử lửa hiện đang 1-0 nghiêng về Polk CsiA6 :D

khách hàng thân thiết là phải làm thẻ VIP đấy ;)

Nghia_PMT

Well-Known Member

Con Denon 3310 mình mua tại shop HD media shop (bác Hiển) - 285/40 CMT8 q.10. Giá 1200USD. Điện 120V.

Thằng này tiếng nghe khác hẳn con Denon 1910 vì trước đây mình cũng có con Denon 1910 mà:p
ah, vậy là chỗ ông này đòi e bù 12 mil đổi 1910 lên 3310 nè, theo các bác nên chơi ko? bác Duc 3310 bác lấy là mới tinh luôn hả bác?

bao duc

Member

ah, vậy là chỗ ông này đòi e bù 12 mil đổi 1910 lên 3310 nè, theo các bác nên chơi ko? bác Duc 3310 bác lấy là mới tinh luôn hả bác?

Con Denon 3310 còn mới tinh, mình bù 12tr + ổn áp hết 800 ngàn nữa. Màu đen. Mình kiểm tra đủ kiểu, thấy chưa sử dụng qua đâu. Có nhờ bạn xem giúp OK rồi lấy thôi.

Theo bác lehoang thì con sub TS10 không có lổ thông hơi ở phía sau và sub đánh up xuống nên không sợ lỗi nhịp. Mình mình để phase ở chế độ 90 hay ở 0 hả bác Nghĩa (vì có lỗi nhịp đâu mà 0)

Theo thằng phan khang nó tư vấn thì nên để phase ở mức 90 để khi tiếng bass đáng xuống nó sẽ tỏa ra 2 bên theo góc 90. X(

Bên trên