Xin chỉ cách setup loa sub Tannoy TS10

bao duc

Member
Mới tậu con sub Tannoy TS10, không biết các bác nào ở đây đang sử dụng TS10 chỉ mình cách setup cho TS 10 với.

mặt sau loa sub, mình đang setup như sau:

-Power: có 2 chế độ ON và Auto, mình đang chọn Auto
-Phase từ 0 -180, mình đang chọn 90? xoay núm về giữa. không biết có được không?
-LFE mode: có 2 chế độ ON và OFF, mình đang chọn ON
-Xover Freq. từ 50Hz đến 150Hz, xoay núm về giữa để chọn 100Hz
-Hipass 80Hz và direct: mình chọn Hipass80Hz

Cách chọn như vậy có hợp lý chưa? Nhờ các bác tư vấn giúp:!!
Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

bao duc

Member
Ðề: Xin chỉ cách setup loa sub Tannoy TS10

HIx trôi nhanh quá!!

Kéo lên để nhờ anh em giúp

lehoang40

Power: Auto
Phase: chọn 0, nếu thấy nó đánh trật nhịp so với loa main mới để 90 hoặc 180.
LFE mode: on (chế độ tiếng trầm do sub phụ trách).
Fre: để 80Hz.
Hipass 80Hz.

bao duc

Member

Power: Auto
Phase: chọn 0, nếu thấy nó đánh trật nhịp so với loa main mới để 90 hoặc 180.
LFE mode: on (chế độ tiếng trầm do sub phụ trách).
Fre: để 80Hz.
Hipass 80Hz.

Thanks bác lehoang nhiều. Bác ở Tp.HCM thì anh em mình uống cafe được kg bác!

Nghia_PMT

Well-Known Member

Theo kinh nghiệm e mới thử mấy ngày gần đây đối với sub Ya 515 thì trước khi sử dụng auto setup = Audissey thì nên để vol chính AVR là khoảng -25db hoặc -20db tùy phòng mình và sau đó vặn vol trên sub Ya 515 lên maximum. Sau đó chờ Audissey nó làm fần việc của xong thì vặn vol trên sub lại 50% tùy phòng và tai nghe có thể vặn lớn hơn, sau này khi xem film đến đoạn âm siêu trầm và lớn sẽ ko bị tình trạng sub giống như wá trầm hay wá tải nghe màng loa sub nó như lụp phụp, lập phập. Ví du như film Terminator 4 đoạn con robot to đùng đi ầm ầm, hoặc film Avatar lúc thằng cha chỉ huy điều khiển con robot cũng đi ầm ầm và film IP man lúc những đoạn sư phụ Diệp Vấn đánh nhau cũng bị tình trạng trên mới đây khi e setup lại theo cách này thì xem lại những đoạn film trên đã hết bị và bass xuống rất sâu ko còn tiếng lập phập ở màn loa sub nữa.

bao duc

Member

Theo kinh nghiệm e mới thử mấy ngày gần đây đối với sub Ya 515 thì trước khi sử dụng auto setup = Audissey thì nên để vol chính AVR là khoảng -25db hoặc -20db tùy phòng mình và sau đó vặn vol trên sub Ya 515 lên maximum. Sau đó chờ Audissey nó làm fần việc của xong thì vặn vol trên sub lại 50% tùy phòng và tai nghe có thể vặn lớn hơn, sau này khi xem film đến đoạn âm siêu trầm và lớn sẽ ko bị tình trạng sub giống như wá trầm hay wá tải nghe màng loa sub nó như lụp phụp, lập phập. Ví du như film Terminator 4 đoạn con robot to đùng đi ầm ầm, hoặc film Avatar lúc thằng cha chỉ huy điều khiển con robot cũng đi ầm ầm và film IP man lúc những đoạn sư phụ Diệp Vấn đánh nhau cũng bị tình trạng trên mới đây khi e setup lại theo cách này thì xem lại những đoạn film trên đã hết bị và bass xuống rất sâu ko còn tiếng lập phập ở màn loa sub nữa.

Mình đang dùng AVR DENON có chức Audissey nhưng không biết sự dụng chức năng này. Nhờ Bác Nghĩa hướng dẫn chi tiết từng bước một được không. Từ việc gắn micro đến cân chỉnh như thế nào cho hiệu quả.
Nói thật lĩnh vực này em hơi bị lúa lắm bác ah!
Càng chi tiết càng tốt nha bác. Làm sao để đèn Audisssey luôn bật lên khi mở Amply luôn nha bác~O)
Thanks

lehoang40

Bác vào menu _ Auto setup: tự động nó kêu bác gắn cái micro audissey vào, bác gắn vào nó sẽ hướng dẫn tiếp, cứ theo đó mà làm là OK.
Khi cho start auto setup thì nhớ bật volume sub max và không xài chế độ auto trên sub, để nó cân chỉnh theo cái tiếng đó.

@Con Tannoy này bác mua ở Phan Khang phải không? Bơớt được thêm mấy % nửa bác?

bao duc

Member

bác cho hỏi gắn micro ở mặt trước phải không?

Lúc cân chỉnh Audissey có cần phải mở đỉa phim Bluray luôn không bác. Em lúa lắm
:p

lehoang40

bác cho hỏi gắn micro ở mặt trước phải không?

Lúc cân chỉnh Audissey có cần phải mở đỉa phim Bluray luôn không bác. Em lúa lắm
:p

Cắm ở mặt trước, chổ cái nắp nhỏ nhỏ bên tay phải của bác.
Khi auto setup nó tự động đánh loa, không cần thêm source phát vào.

bao duc

Member

Bác vào menu _ Auto setup: tự động nó kêu bác gắn cái micro audissey vào, bác gắn vào nó sẽ hướng dẫn tiếp, cứ theo đó mà làm là OK.
Khi cho start auto setup thì nhớ bật volume sub max và không xài chế độ auto trên sub, để nó cân chỉnh theo cái tiếng đó.

@Con Tannoy này bác mua ở Phan Khang phải không? Bơớt được thêm mấy % nửa bác?

Mình mua ở phan khang. Giá bán là 9tr2 nhưng em mua khoảng 8tr2 ah.
Được không bác:p

bao duc

Member

Chiều nay Hung qua nhà anh chỉnh cho anh phần audyssey rồi cafe luôn tại Chung cư được không?=P~

bao duc

Member

Chức năng audysses là chức năng chính của DENON nên chắc phải good lắm!!!:-SS:-SS:-SS:-SS

Cứ thử thôi. có gì thì alo vậy

Nghia_PMT

Well-Known Member

bác mới dùng chưa biết cân chỉnh nhiều thì fải xài Audissey auto setup nó làm việc mới chuẩn bác ah, còn ko thì bác cứ như là cảm giác mình bỏ ra 1 đống tiền mua cái AVR mà xem film nghe nhạc ko đc như ý, là nản nản ngay. Đại khái nó như thế này:
Bước 1: Đóng kín phòng (nhớ bật máy lạnh lên) trời này mà ko bật máy lạnh chết mất. Mở Vol AVR lên tầm -20db, vol sub maximum. Cắm cái mic của Audissey vào rồi đặt vào chổ mình sẽ dự định thuờng xuyên ngồi nghe nhạc và xem film. trên màn hình sẽ cho bác chọn Front A hay Front B hay Front A bi-amp và Front B - bi-amp, nếu bác nối bi-amp Front A thì bác fải chọn Front A-bi-amp.
Buớc 2: AVR nó sẽ tự động fát ra loa những âm thanh từ loa Front L , Front R ... cho tới Sub là sau cùng.
Bước 3: AVR nó sẽ kêu bác đặt vị trí mic ở vị trí ngồi nghe nhạc hay xem film thứ 2 trong fòng,xong bấm next AVR nó sẽ fát âm thanh như lúc nãy. Xong nó sẽ kêu bác đặt mic ở vị trí thứ 3 hay thứ 4 - 5 hình như 1910 đc cân chỉnh 7 vị trí trong fòng thì fải.(cái này ko nhất thiết fải làm hết đủ tất cả vị trí, tùy phòng mình và tùy số lượng người thường xuyên ngồi xem cùng mình thôi)
Bước 4: bác bấm Calculate nó sẽ tự động tính toán khoảng cách các loa, tần số cắt các loa, nó chạy 100% rồi bác bấm store để nó lưu lại.
Bước 5: thoát ra ngoài vặn nhỏ vol sub xuống 50%, mở 1 film có DTS lên bấm nút Channel db trên remote nó sẽ hiện vol từng loa trên màn hình AVR tới lúc này bác tùy chỉnh thôi. e thì chỉnh Front L+R 8.5, Cen 11, Surr L+R 8.5 sub 3. Sau khi chỉnh vol từng loa xong nó còn Front fader, Rear fader và Front < : > Rear, cái này là do tai mình thích như thế nào thôi, e thì để cân = Front < : > Rear (tác dụng như là âm thanh khi hết 1 đoạn cao trào thì nó sẽ nhỏ dần về fía loa Front hay Rear thôi bác).
Bước 6: cái này bác bấm menu nó hiện ra màn hình TV LCD bác chọn fần Parameter setup ==>> Audysey setup ==>> Audyssey Vol (OFF) ==>> Audissey EQ (ON). Xong thoát ra. Bác đừng ham cái Audyssey trên AVR nó sáng đèn xanh lá cây nhé (cái này có tác dụng tự điều chỉnh Vol vào ban ngày, ban đêm hay khuya, khi đó là kích hoạt chế độ Audyssey Vol đấy (trong đó nó có 3 tùy chình là nếu ON thì sẻ có (Day - Night - Midnight), tốt nhất cứ chọn OFF nó đi.
Vậy là xong bác sẽ nghe thấy hay hơn lúc bác mới mua AVR về mà chỉnh chọt lung tung = tay do mình chưa rành mà chỉnh = tay ko đc đâu. Mà cái thằng Audyssey này nó cũng làm việc khá chuẩn rồi ko cần chỉnh thêm đâu, sau này khi nghe wen khám fá nó thì hãy chỉnh. Có thể e ko nhớ rõ những từ chính xác trên AVR nó hiển thị nhưng chắc bác nhìn cũng biết thôi vì e đang ở cty.

bao duc

Member

Ok, thanks bác nhiều. Tối nay em sẽ thử từng bước như bác nói. Trục trặc thì gọi đt cho bác được kg?:-c

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ok, thanks bác nhiều. Tối nay em sẽ thử từng bước như bác nói. Trục trặc thì gọi đt cho bác được kg?:-c

Ok bác, số dt e đây 0909884947, chiều e đi làm về e đi học 9h mới về nhé bác.

bao duc

Member

bác chủ setup sao rồi nè :)

Báo cáo kết quả setup audysses theo các bước của bác nghiapmt. Kết quả:

- Trên màn hình của AVR Denon 3310: có xuất hiện logo hiện chữ Audysses và 1 cái đèn màu đỏ (không phải màu xanh lá cây)

- Vào menu, kiểm tra lại kết quả setup thấy như sau:

+Channel Distance: vị trí các loa đến chổ người nghe, kích thước do Denon setup phù hợp với kích thước phòng mình\
+Channel level: thấy Denon tự set up như sau:
- FR, FL = -4db
- Center = -7db
- SW= -12db
- SR,SL = - không nhớ

+ Crossover thấy ghi như sau:
Trên màn hình tivi
Mode : <advance> có hình hệ thống loa
-FR,FL = 40Hz 5.1 và hình tivi
-Center =40Hz
- SW =40Hz

Nếu không chọn advance mà chọn Mode : 80Hz, 60Hz, 200Hz.... thì bên phải màn hình trên tivi thấy không còn xuất hiện hệ thống loa 5.1 và hình chiếc tivi nữa.

+ Phần bass setting: vẫn thấy xuất hiện 80Hz

Không biết setup như vậy có đúng không? Cần hiệu chỉnh gì nữa không?
Bác Nghĩa xem giúp với=D>

Chỉnh sửa lần cuối:

bao duc

Member

Bác Nghĩa _PMT xem xét giúp mình cách setup Audysses có được chưa vậy bác!!
Thanks bác;;)

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ok rồi đó bác, bác đừng chỉnh gì nữa, tần số cắt bác cứ để advance, xong thoát ra ngoài bấm Channel đi bác, chỉnh vol từng loa lên theo tai mình nghe là ok rồi. bass setting 80Hz ok, bác nhớ để chế độ LFE + Main nhé. Vặn nhỏ vol trên sub lại còn 50% thôi bác, nếu cảm thấy nhỏ thì lên 60%. E để vol trên AVR như thế này: Front L + R: 8.5db; Center 11db; Surround L + R 8.5; Sub 3db. Xong thưởng thức đi bác, nếu mình gnhe cảm thấy nhỏ thì tăng vol Front hay Cen hoặc Surr theo tai mình. Audyssey cũng tốt rồi đừng cho nó lên xanh lá cây làm gì mắc công fải chỉnh Audissey wa chế độ Day nữa, trời tối thì mình vặn nhỏ lại thôi đâu cần fải để nó tự động nhiều khi còn rối lên nữa đấy.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Nhà bác ở đâu xem hôm nào cuối tuần e rãnh chạy wa bác uống cà fê xem 3310 với, e cũng đang thèm nó đây mà chưa lên đời đc.

Bên trên