Vnexpress nói về cháy hàng cuối năm

sukanice

Member
Ðề: Vnexpress nói về cháy hàng cuối năm

Xu hướng này thì sắp tới số lượng thành viên HDvietnam sẽ tăng đột biến. Diễn đàn HD sẽ trở thành điễn đàn hot nhất năm 2009 cho mà xem. Đề nghị bác Chip lập ngay Công ty Thương mại và chuyển giao công nghệ HD, lập thêm Tạp chí HD Việt Nam.

Thế Anh

Xu hướng này thì sắp tới số lượng thành viên HDvietnam sẽ tăng đột biến. Diễn đàn HD sẽ trở thành điễn đàn hot nhất năm 2009 cho mà xem. Đề nghị bác Chip lập ngay Công ty Thương mại và chuyển giao công nghệ HD, lập thêm Tạp chí HD Việt Nam.

Nếu vậy, anh CHIP sẽ bị bắt vì tội vi phạm bản quyền các phần mềm, phim ngay lập tức ^:)^

khactuyen

Banned

FilmHD là một dạng film vi phạm bản quyền đấy chứ nhỉ? kinh doanh trên đó thì chỉ có nước bóc lịch ngay:-o

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nếu vậy, anh CHIP sẽ bị bắt vì tội vi phạm bản quyền các phần mềm, phim ngay lập tức ^:)^

Diễn đàn HDvietnam không phải là nơi mua bán văn hóa phẩm các loại, nó lập ra để chia sẻ kiến thức về HD, phổ biến các thiết bị trình chiếu HD và bàn luận về phim ảnh, vì vậy kể cả sau này có lập "công ty Thương mại và chuyển giao công nghệ HD" thì cũng không có vấn đề gì là vi phạm pháp luật cả, các bạn cứ yên tâm :cool:

Đến đây thì các thành viên thắc mắc về việc cấm mua bán phim trên diễn đàn chắc cũng lờ mờ hiểu ra và thông cảm cho BQT rồi chứ nhỉ :D

Thế Anh

công ty Thương mại và chuyển giao công nghệ HD"

Cái từ HD, rồi Full HD, Ready HD nó cũng được đăng ký độc quyền thương hiệu rồi đó anh ơi. Làm ăn cò con thì ko sao, chứ ăn ra làm nên, éng phéng nó kiện cho cái thì sập tiệm.
Vui là chính thôi

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cái từ HD, rồi Full HD, Ready HD nó cũng được đăng ký độc quyền thương hiệu rồi đó anh ơi. Làm ăn cò con thì ko sao, chứ ăn ra làm nên, éng phéng nó kiện cho cái thì sập tiệm.
Vui là chính thôi

oạch... cho tớ hỏi là mấy cái từ HD, Full HD, HD ready do công ty nào độc quyền sở hữu, đã đăng ký bản quyền ở VN chưa?

nvmy

Well-Known Member

oạch... cho tớ hỏi là mấy cái từ HD, Full HD, HD ready do công ty nào độc quyền sở hữu, đã đăng ký bản quyền ở VN chưa?

Mấy cái từ này có đem đến đề nghị người ta cũng không bảo hộ đâu.
Nhưng "HD DVD" và "Bluray Disc' có chủ ở Việt nam lâu rồi.

dinhvannam

Em tính độc quyền ( thêm chữ R trong vòng tròn ) vào HD ready thì có người độc quyền rồi. Bác chip đó, nhìn avartar của bác kìa, hi..hi...=D>

thangtb

Member

hehe, đã nhìn thấy avatar của anh Chip từ khoảng 3 tháng nay, nhưng đến bây giờ vẫn chưa hiểu nó là gì...

nghe&nhin

Member

Vui là chính thôi
^:)^^:)^^:)^^:)^
chừng nào bác Chip lập Cty CP tớ xin tham gia đầu tiên đây 8-x8-x8-x8-x

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em tính độc quyền ( thêm chữ R trong vòng tròn ) vào HD ready thì có người độc quyền rồi. Bác chip đó, nhìn avartar của bác kìa, hi..hi...=D>

hehe, đã nhìn thấy avatar của anh Chip từ khoảng 3 tháng nay, nhưng đến bây giờ vẫn chưa hiểu nó là gì...

Giải nghĩa cái avatar nè:

HD ready =

Are you ready for High Definition?

GENERALS

Ban Quản Trị

Vui là chính thôi

Những từ trên đều là thuật ngữ chuyên ngành bro ạh, chả có bất cứ 1 công ty, đơn vị, tổ chức nào ở bất cứ đâu trên toàn thế giới được đăng ký độc quyền sử dụng cả ^^

Thế Anh

Những từ trên đều là thuật ngữ chuyên ngành bro ạh, chả có bất cứ 1 công ty, đơn vị, tổ chức nào ở bất cứ đâu trên toàn thế giới được đăng ký độc quyền sử dụng cả ^^

Kiểm tra kỹ lại đê, sao mấy cái biểu tượng HD Ready và Full HD trên các TV, ổ Blue-ray nó lại giống nhau như đúc thế. Nó đc "đăng ký" hết rồi đó.

Từ ý tưởng đến kinh doanh thực tế là cả 1 vấn đề đó
Thứ nhất là kinh doanh ngành nghề chưa có trong luật: Cứ hình dung vài ông hí hửng kéo nhau nên nộp đơn xin cấp giấy phép KD, ngành nghề: "Tư vấn, chuyển giao công nghệ HD" mấy cha bên Sở Thuế nó lại đuổi cổ cả lũ về vì ngành nghề chưa có trong Luật Doanh Nghiệp bây giờ.
Thứ hai là bằng cấp, chứng chỉ: Để tư vấn được, nó phải có chứng chỉ, phải có bằng cấp chuyên môn, làm ăn chứ ko phải thú chơi: Nói mồm ko ai tin? Thử hỏi trong số mồm to bên HDVN này, ai đã có bằng cấp chứng chỉ về âm thanh, ánh sáng, về công nghệ ? Cùng lắm là về IT, viễn thông thôi. Những kiến thức tòan qua search Google, mày mò nghịch ngợm, viết vài bài trên 4rum, ngòai đời ai công nhận?
Thứ ba là: Bản quyền, mở cửa hàng bán thiết bị theo mạng lưới phân phối thì ko sao. Mua về dùng, cũng ko sao. Nhưng nếu sử dụng thiết bị đó làm công cụ để tư vấn kinh doanh. Cũng phải trả tiền bản quyền hết. Ko chỉ bản quyền về thiết bị, mà cả những công nghệ liên quan đến nó đấy. Cái này dù chưa thành luật, nhưng sớm muộn cũng thành luật ở Việt Nam.
Thứ tư là: Dân Việt (người dân đó nhé) ko bao giờ trả tiền cho tư vấn trong ba cái vụ này. Nghiễm nhiên trong suy nghĩ, coi như mua thiết bị, phải được tư vấn miễn phí. Cái này những công ty vi tính hoặc siêu thị, cửa hàng bán thiết bị Audio nó cũng làm thế từ lâu rồi. (Hòa Phúc là công ty con của Đông Thành to vật cũng đang làm thế đấy) Ở Việt Nam, chỉ có tư vấn luật là kiếm ăn được thôi.
Kết luận: Tốt nhất là lập 1 công ty tin học hoặc cửa hàng bán đồ Audio&Video rồi bán hàng kèm tư vấn miễn phí thôi. Cái này thì phải cần nhiều vốn và quan hệ đó. Tạo dựng nên tên tuổi cũng ko dễ dàng đâu. Nếu ngon thì đã ko đến lượt anh em mình đâu các bác mồm to lý thuyết ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

nvmy

Well-Known Member

Thì loanh quanh chỉ có chữ Full HD 1080 hoặc HD ready hay HD 720 thôi thì sao không giống nhau.
Nhưng không phải giống nhau "như đúc" đâu ạ!
Người ta không bảo hộ đơn lẻ mấy cái chữ đó. Chỉ bảo hộ tổng thể theo yếu tố chữ - hình (lô-gô), tức là chữ được vẽ (không phải viết :D )
Anh gúc "full HD logo" mà so sánh nhá!
(trường hợp anh Thế anh dùng Gúc là ngoại lệ, bất khả kháng, em không tính anh vào đám chuyên Gúc đâu! ;)) )

sukanice

Member

Hì...Cũng bởi lý do mến mộ tài năng và tư chất điềm đạm của Chip nên tớ nói vui vậy thôi để mọi người bớt căng thẳng trong dịp cuối năm mà LCD lại tăng giá mà không theo nhận định ban đầu. Đó tại sao tớ lại nói đích danh. Không ngờ lại thành một đề tài để anh em bàn luận sôi nổi quá. Chứ tớ tin tưởng chắc chắn rằng Chip thừa thông minh để biết đã, đang và sẽ làm những gì. Vậy thôi thế này đủ rồi, xin phép Ban Quản Trị được đóng Topic tại đây.
Chúc diễn đàn liên tục phát triển, chúc anh em năm mới nhiều thắng lợi mới.
Gửi lời chào thân ái và quyết thắng đến toàn thể mọi người.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên