Viễn thông Thanh Hóa: Cầm đèn chạy trước ô tô ???

duynokia

BĐH HD Thanh Hóa
Ðề: Viễn thông Thanh Hóa: Cầm đèn chạy trước ô tô ???

Tôi xin edit lại phần mà tôi nói hơi quá.Mong các bác không để bụng.
Tôi nói ra để các bác chấn chỉnh nhân viên chứ không phải đặt điều.Tôi rất quan tâm đến dịh LSTV.Nói cho cùng thì cái nào cũng là giải trí cả.Chảo của VTC HD có cái hay của nó.và LS TV cũng có cái hay của nó.
Hôm tôi đến ngày 28 tháng 6 thì khi đó chưa chính thức khai trương.Nhưng có hỏi thì có một bác lùn lùn Nói chỉ phải bỏ ra 2t5 đẻ mua STB và được khuyến mãi Modem ADSL và Line + Phone.Mình hỏi đang kí lun được không thì nói 1-7 mới triển khai nên không lắp đặt được.Muốn lắp đặt phải xuống khảo sát địa hình.

@hai bác thahathahaJerrymouse nếu các bác là ký thuật bên LSTV nếu các bác không chê thì gia nhập vào nhóm HD Thanh Hoá cho xôm tụ.Anh em đi uống cafe giao lưu.
Anh em HD Thanh Hoá có môt topic bên offline họp mặt của 4r.Mời các bác ghé thăm.Hiện tại cũng có một số anh em đag theo duổi niềm đam mê này
Rất hoan nghênh các bác!!!!

jerrymouse

Active Member

Mình đang mong muốn những người yêu thích HD quy tụ tiến tới thành lập Hội HD tại Thanh Hóa để cùng học hỏi và giao lưu, góp phần xây dựng diễn đàn... Tại 4r của http://www.thanhhoafc.vn mình cũng đã tạo link sang 4r này với mong muốn người Thanh Hóa biết, tham gia, học hỏi... để từng bước tiệm cận đến các TP "TRUNG ƯƠNG". Lẽ đó, không lý do gì mà từ chối thiện ý trên. Mình đã nêu thông tin chi tiết bên offline họp mặt của 4r, công việc rất bận nên địa điểm và thời gian cụ thể xin được thống nhất sau nhé.

Cám ơn bạn!

Chỉnh sửa lần cuối:

VNPT Thanh Hóa nhanh nhậy quá.Một hướng Đầu tư chính xác,em làm ở cty điện thoại HN2 mà đang phát thèm với các dịch vụ của VNPT Than Hóa cung cấp.Megavnn ở HN không có dịch vụ gì cả,chán thật.Chúc dịch vụ của các bác ngày càng phát triển

duynokia

BĐH HD Thanh Hóa

Đang hăm hở tính lắp LSTV thì hỏi bác Jerrymouse.Trùi ui khu vừc nhà em thuộc thành phố rơm .Cable dồng vào yếu không khả thi để lắp LSTV.Thế là chưng hửng.Đành ngậm ngùi nhìn nó trôi đi mà chưa biết ngày nào trở lại.Buồn quá....

b52g0

Đang hăm hở tính lắp LSTV thì hỏi bác Jerrymouse.Trùi ui khu vừc nhà em thuộc thành phố rơm .Cable dồng vào yếu không khả thi để lắp LSTV.Thế là chưng hửng.Đành ngậm ngùi nhìn nó trôi đi mà chưa biết ngày nào trở lại.Buồn quá....

dịch vụ nì vẫn kén ng dùng ah bác? kự li bao xa để ng xem vẫn tải dc HD nặng khoảng 20G? máy chủ có sốc ko nhỉ? ng dùng tăng có cần giảm độ nét xuống hok?
ps: chúc các bác trở thành đầu tàu trong mớ truyền hình của VN

tethien

Active Member

dịch vụ nì vẫn kén ng dùng ah bác? kự li bao xa để ng xem vẫn tải dc HD nặng khoảng 20G? máy chủ có sốc ko nhỉ? ng dùng tăng có cần giảm độ nét xuống hok?
ps: chúc các bác trở thành đầu tàu trong mớ truyền hình của VN

Băng thông yêu cầu của HD là ~8 Mbps/kênh. Tuy nhiên do phải cộng thêm băng thông dư để truy cập Internet nên yêu cầu băng thông khoảng 10Mbps. Do đó đòi hỏi:
-ADSL2+ hoặc FTTx, ADSL thường chỉ cho tốc độ tối đa 8Mbps.
-Cự ly đến DSLAM ~<1.5 Km.

Camden

Camden xin đính chính thông tin chưa chính xác do bạn tethien đưa ra trên đây, dựa trên tài liệu của VNPT Thanh Hoá:

IV. Vùng phục vụ:
Đặc điểm của dịch vụ LamSonTV là được cung cấp trên nền mạng băng thông rộng của Viễn Thông Thanh Hóa và yêu cầu chất lượng cao cho các kênh HD. Do đó, hiện tại để cung cấp dịch vụ LamSonTV đến khách hàng cần đáp ứng các yêu cầu sau:
+ Địa chỉ lắp đặt của khách hàng nằm trong vùng phục vụ của các thiết bị mạng băng rộng IP DSLAM, MSAN.
+ Thiết bị IP DSLAM, MSAN phải kết nối bằng cáp quang trực tiếp trong mạng băng rộng, không trung chuyển qua mạng NG-SDH hoặc sử dụng phương thức chuyển đổi khác.
+ Cự ly cáp đồng của mạng ngoại vi không lớn hơn 2 km (bao gồm cả dây thuê bao đầu cuối).
+ Lưu ý: Trước khi tiến hành ký hợp đồng cung cấp dịch vụ LamSonTV đến khách hàng cần thực hiện khảo sát chính xác và thử nghiệm dịch vụ tại điểm khách hàng yêu cầu cung cấp dịch vụ
+ Một số khuyến nghị chi tiết về mặt kỹ thuật đối với độ dài cáp đồng ngoại vi như bảng dưới đây:
BẢNG QUAN HỆ GIỮA BĂNG THÔNG VÀ KHOẢNG CÁCH KẾT NỐI (bảng này nhiều loại cự ly, môi trường truyền dẫn ... đưa ra mất thời gian của mọi người):

ADSL2+ Cự ly 1.500m có băng thông down/up là 18M/1M
Cự ly 2.500m có băng thông down/up là 10M/1M

Như vậy, với công nghệ ADSL2+ thì khoảng cách tối đa cho phép để đảm bảo chất lượng dịch vụ LamSonTV là 2.500m. Do cáp đồng chịu nhiều ảnh hưởng tác động của môi trường và một số điều kiện vật lý khác, vì vậy khuyến nghị hiện nay nên phục vụ khách hàng trọng phạm vi cáp đồng 1.500 – 2.000m.

Đối với sợi quang (FTTx như bạn tethien nêu ra): Băng thông down/up là 100M/100M ở cự ly 70km (bảy mươi ki lô mét).

Về chuyện mấy cái loa

Camden cho Showroom mượn 2 chiếc loa PSB 2x20W của Đan Mạch (khuân về từ Singapore tháng 6/2002, đang dùng chạy karaoke cho cả nhà) để tạo âm thanh 5.1 (nhưng vẫn thiếu chiếc loa siêu trầm Con gái lớn vác đi Hà Nội mất rồi) trong khi anh Trung chưa chọn mua được bộ 5.1 hay 7.1 hay 9.1 như ở nhà riêng Bác Lê Thế Bắc. Camden "đòi" mang loa về nhà đúng hôm thợ ảnh trung ương đến, nên bọn em xếp một hàng cho mấy anh ấy chụp cho ...khoái. Không có gì cần phải bàn chỗ này cả, vì Camden đang dùng bộ QUAD II forty hoàn chỉnh của Anh Quốc và sinh ra hệ thống IPTV này, chẳng nhẽ không kiếm được tiền công lắp đặt mấy bộ âm thanh ô tô hay sao.

Hii... Kính cáo!
Vậy xin phép điều chỉnh thông tin kẻo mọi người hiểu nhầm chúng tôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDGialong

Active Member

Cái này mình cũng đã ngắm nghía em nó từ lâu.Lúc đi uống nước thấy treo bỉên quảng cáo thì vào hỏi.Thấy nói 1-7 mới ttriển khai.Giá là 2.5t.Hôm nọ sắp đến ngày khai mạc ngoại hạng Anh.EM mon men lên thì nhận dược câu trả lời là giá full là 2t850.Cái giá để lắp dặt thi không vấn đề gì nhưng chỉ thấy cảm giác mình bị dụ.
Cái thứ hai là cô nhân viên coi shop rất là Kiêu.hay còn gọi là "chảnh".Thái độ với khách hàng như mấy bà bên Điện lực và Công chứng.Mình hỏi vài câu thì trả lời cộc lốc.Tay khoanh trước ngực thái độ bất cần.Tự nhiên thấy chán.Thấy mình mặc quần short tưởng mình nông dân không có tiền chơi mấy cái của LSTV chăng.
Mình nói ra đây nếu trong Thớt này có bậu xậu của LSTV về chỉnh chu lại mấy cô nhân viên.Custome Care quá kém.
Thứ hai chẳng hiểu mấy ông ký thuật biết hay cố tình không biết mà setup cái Show Room như dở hơi.Ai lại âm thanh 5.1 mà các ông gom nguyên 5 cái loa và sub thành một hàng.lúc nào em lên chụp cái hình cho các bác xem(Hy vọng chưa thay đổi).hay tính khoe hàng ta.Người không biết thấy hoành tráng,ngưòi hiểu biết họ cười cho vào mặt ->Thiếu hiểu biết(không đúng cách)
Về chất lượng thi nói chung là ổn.Về độ ổn định chắc chắn hơn chảo của VTC.

Vài lời cùng các bác!!!

Mấy con bé này được đi đào tạo rồi anh Duy, thế mà còn chảnh thì em thấy không ổn lắm. Em nghe nói nó đi học mấy công ty khác nhau cơ mà, cho bọn nó đi học tập ở các công ty có vẽ tốn .... nhiều thứ . Em bực nên nói bậy các bác bỏ qua ạ

cuonglasuco

Member

EM có LSTV rồi nè. Nhà em cách TP Thanh Hóa 50 Km, đi ngay trên trục điện thoại cố định. Dung lượng Down/up của tổng LSTV lên đến 15,6/1 Mbps. Cao hơn FP thì phải.
Xem HD ầm ầm. Phải nói là cám ơn các bác VNPT Thanh Hóa, nếu ko em lại phải mất 1,5T triệu nữa thì mới có HD để xem.
Mai em Review cho các bác xem cái LSTV nhé.

thichlathuong

không biết ông kbknkt1 trình độ lớp mấy mà buông những lời gọi là ( vô học ) như vậy. có thể ông giàu thật, chơi những thứ gọi là có tiền, nhưng tôi nghĩ ông cũng chỉ là trọc phú thôi, mà ông có biết trọc phú là gì không ( nghĩa là: bọn giàu mối nổi nhưng ngu dốt )

duynokia

BĐH HD Thanh Hóa

Camden xin đính chính thông tin chưa chính xác do bạn tethien đưa ra trên đây, dựa trên tài liệu của VNPT Thanh Hoá:
......
Hii... Kính cáo!
Vậy xin phép điều chỉnh thông tin kẻo mọi người hiểu nhầm chúng tôi.

Chào bác!!!Nếu bác là người Thanh Hoá và đam me HD em mời bác ghé qua topic các mem Thanh Hoá đang sinh hoạt bên đó.EM cũng đã gặp đựoc bác Thuỳ.Dũng và bác Tuyên.rất mong một ngày anh em đựoc gặp mặt bác.
Kính chào!!!

duynokia

BĐH HD Thanh Hóa

Ôc Ộc sao thế nhỉ?SAo không thấy bài cua mình ta???

tethien

Active Member

....................
BẢNG QUAN HỆ GIỮA BĂNG THÔNG VÀ KHOẢNG CÁCH KẾT NỐI (bảng này nhiều loại cự ly, môi trường truyền dẫn ... đưa ra mất thời gian của mọi người):

ADSL2+ Cự ly 1.500m có băng thông down/up là 18M/1M
Cự ly 2.500m có băng thông down/up là 10M/1M

Như vậy, với công nghệ ADSL2+ thì khoảng cách tối đa cho phép để đảm bảo chất lượng dịch vụ LamSonTV là 2.500m. Do cáp đồng chịu nhiều ảnh hưởng tác động của môi trường và một số điều kiện vật lý khác, vì vậy khuyến nghị hiện nay nên phục vụ khách hàng trọng phạm vi cáp đồng 1.500 – 2.000m.
...........

Theo tôi thì thông tin về tốc độ như VNPT Thanh Hóa đưa ra là quá cao.
Sau đây là biểu đồ liên quan giữa cự ly và tốc độ (max) của các công nghệ ADSL.

Đây là tốc độ lý thuyết thôi và chỉ đạt được trong điều kiện lý tưởng.

Thực tế ở Việt Nam thì cự ly đạt được còn thấp hơn do cáp điện thoại ở Việt Nam chỉ là cáp 0.4 và chất lượng kém.

Do IPTV HD (gần như) luôn đi cùng với dịch vụ Internet nên băng thông yêu cầu phải + thêm băng thông cho Internet thì mới đảm bảo chất lượng.
Băng thông yêu cầu = Băng thông IPTV HD (10Mbps) + băng thông Internet (tối thiểu 1.5Mbps)
Như thế băng thông yêu cầu phải >11.5 Mbps.

Trên thực tế thử nghiệm thì IPTV HD chỉ cung cấp ổn định ở cự ly khoảng 1.5km thôi.

Ở cự ly >1.5km đến 2km thì vẫn có chạy được nhưng sẽ không an toàn.

jerrymouse

Active Member

Cám ơn bro Tethien!

Phần bác Canden post trên trích từ tài liệu kỹ thuật do chính kỹ thuật VNPT Thanh Hóa soạn thảo cũng xuất phát từ nội dung mà bác Tethieen nêu trên, đó chính là phần phân tích từ lý thuyết để chúng tôi đưa ra khuyến nghị về cự ly đường cáp đồng có đường kính 0.5 mà VNPT Thanh Hóa đang sử dụng. Khuyến nghị đó giúp cho kỹ thuật ngay bước ban đầu khi khách hàng đăng ký, chúng tôi căn cứ vào SW quản lý mạng cáp để có thông tin trả lời ngay cho khách hàng và nắm nhu cầu KH theo khu vực để quy hoạch mạng.

Với những điểm có cự ly đường cáp + dây thuê bao đến KH < 2km chúng tôi mới thực hiện khảo sát, đánh giá trước khi cung cấp dịch vụ cũng chính là đánh giá đúng thực tế các tác động môi trường mà chúng tôi không thể khẳng định ngay được nếu không thực hiện các yêy cầu qua thực tế này... Một phần khá chi tiết nữa chúng tôi đưa ra quy trình cho đội ngũ kỹ thuật triển khai (không tiện post lên đây).

Trên cơ sở nhu cầu chúng tôi đang triển khai FTTx để tháo gỡ "Nút cổ chai" cáp đồng đó và thực tế chúng tôi đã có gần 600 Khách hàng trên 10 huyện, đang mở rộng cho các huyện còn lại xong trong tháng 10 tới.

Việc các Bro phản biện sẽ giúp chúng ta hiểu rõ thêm các vấn đề mà cả người sử dụng và nhà cung cấp dịch vụ phải quan tâm.

Xin cám ơn các Bro!

hnst2008

Member

Tình cờ đọc lại cái này mới thấy thật đúng là... cái buổi sơ khai sao ấu trĩ vậy? =))

kimvodanh523

Hoan hô các bác xứ Thanh! ủng hộ hết mình

Nhìn bức hình này thấy cả Receiver và hệ thống loa 5.1 mới kinh chứ. Thanh Hóa chạy trước cả Hà Nội

theo tôi nghĩ bây giờ xã hội hiện đại rồi,chúng ta kô tiếp cận công nghệ mới thì sẽ lạc hậu hay nói đúng hơn là tụt hậu so với thế giới,VN phát triển thêm nhiều công nghệ mới đó là điều may mắn cho lớp trẻ hay những người đam mê công nghệ.
Như bạn nói thì đúng lý là HN cái gì cũng phải "nếm,ngửi or ăn" trước rồi mới đến các tỉnh khác được....!!! đơn giản là địa phương nào có khả năng và tiềm năng có thể làm được thì cứ thực hiện(tất nhiên là phải có giám sát và cho phép của nhà nước) kô nhất thiết cứ phải là HN hay HCM......!!!!bây giờ là thế kỷ 21 rồi,công nghệ nước ngoài người ta bỏ xa mình lắm rồi.....!!!
Khi còn học ở nước ngoài chúng tôi chỉ là du học sinh đều có khả năng mua xe hơi đi học hay sử dụng CN hiện đại ngay tại KTX của mình,trở về nước thấy đất nước mình lạc hậu nhiều quá....!!!??

Bên trên