Vấn đề về âm thanh khi chơi game PS3

Nghia_PMT

Well-Known Member
Chào các bác, vừa rồi e mới sắm PS3 về chơi game, tình hình là e chỉ mới có mỗi 2 game Assassin's Creed fần 1 và 2, trên cả 2 bìa đĩa đều thấy in âm thanh là Dolby Digital 5.1, vậy mà khi e bỏ đĩa vào chơi thì trên AVR chỉ hiện Multi chanel in 7.1, mặc dù e thử xem dĩa bluray Quantum of solace thì vẫn hiện lên DTS HD Master rồi. Trong fần setting thì đã chỉnh bistream, AVR e là Denon 1910. Ai đã chơi wa rồi thì giúp e với ah, không thì ức chế lắm các bác ah ~X(. Ah wên mất PS3 e là slim nhé các bác

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Vấn đề về âm thanh khi chơi game PS3

Hix ko ai giúp e ah? Bác mạnh thắng và bác vkc giúp e với

Nghia_PMT

Well-Known Member

Tình hình là đêm wa mua thêm dĩa Resident Evil 5 về đã lên Dolby rồi, mà có 1 điều vẫn lăn tăn là sao 2 game Assassin's Creed 1 và 2 đều ko lên Dolby nhĩ, chỉ hiển thị trên AVR PCM Multi chanel in 7.1 thôi, chẳn lẻ thằng Ubisoft 1 đại gia có máu mặt trong ngành game mà lại làm ăn lừa đảo thế sao

manhthang

Huyền Thoại

Bạn xem lại Audio setup của game xem sao (của game chứ không phải cấu hình chung của máy nhé).

Nghia_PMT

Well-Known Member

E set rồi bác, trong fần audio setup trong game nó chỉ có cho chỉnh vài cái hiệu ứng như SFX ... gì nữa e wên rồi mà ko có fần audio output để chỉnh, cái Resident Evil bỏ đĩa vô cập nhật bản patch xong là auto lên Dolby ngay, để tối về e xem lại 1 lần nữa xem sao, mà tối nay về chắc có khi ko xem được vì hôm nay là ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh mà, chắc say tóe nhòe wá. Ah, bác MT làm ở Cảng Hải Phòng àh? Có trực thuộc Tổng Cty Hàng hải Việt Nam Vinalines ko bác ^^

manhthang

Huyền Thoại

E set rồi bác, trong fần audio setup trong game nó chỉ có cho chỉnh vài cái hiệu ứng như SFX ... gì nữa e wên rồi mà ko có fần audio output để chỉnh, cái Resident Evil bỏ đĩa vô cập nhật bản patch xong là auto lên Dolby ngay, để tối về e xem lại 1 lần nữa xem sao, mà tối nay về chắc có khi ko xem được vì hôm nay là ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh mà, chắc say tóe nhòe wá. Ah, bác MT làm ở Cảng Hải Phòng àh? Có trực thuộc Tổng Cty Hàng hải Việt Nam Vinalines ko bác ^^

Không phải cảng HP nhưng thuộc Vinalines :)

Nhìn_Nghe

Active Member

có bác nào dùng PS3 với máy chiếu ko nhỉ ? Mình nối dây hdmi 10m mà chạy 1080p thì bị nhiễu, 720 thi ok. Giải pháp ra sao bay giờ các bác ?

game fifa2010 : phóng hết cỡ chỉ được tầm 60 inch, ko hiểu sao nữa :(

tezuka

Member

Về xem phim, bác xem trong phần bluray audio setting nhé. Trong đó có cho chọn passthrough tín hiệu HD Master / DB - DTS hoặc bitstream sẵn từ PS3 và chuyển âm thanh đa kênh ra thẳng receiver (lúc này receiver sẽ nhận được là multi chanel). Thật ra 2 cái này cho chất lượng âm thanh gần như nhau, chỉ khác nhau là receiver sẽ sáng đèn HD Master Audio hay ko thôi. E đang xài PS3 bản fat vì HDMI port là phiên bản cũ nên chỉ có thể bitstream thôi mà ko passthrough HDAudio qua receiver được, vì vậy đèn hổng sáng :|

Về chơi game, bác vào audio setting bỏ hết mấy cái PCM Linenear đi nhé, cái này nó bistream chứ ko passthrough.

PS: có đĩa lên DB có đĩa ko lên vì số kênh nó khác nhau đó bác. Trong phần audio setting e nghĩ có lẽ bác cho passthrough 5.1 DB/ DTS nhưng lại bitstream 7.1

Bác kiểm tra lại nhá.

luciano

Active Member

dây cho máy chiếu bác đầu tư vào sẽ mang lại hiệu quả hình ảnh tốt lắm luôn đấy

Nhìn_Nghe

Active Member

theo bác đầu tư dây gì để cho hình ảnh & âm thanh tốt mà giá ko quá cao ?
tks

buonnguqua

Active Member

có bác nào dùng PS3 với máy chiếu ko nhỉ ? Mình nối dây hdmi 10m mà chạy 1080p thì bị nhiễu, 720 thi ok. Giải pháp ra sao bay giờ các bác ?

game fifa2010 : phóng hết cỡ chỉ được tầm 60 inch, ko hiểu sao nữa :(
Hic , Fifa trên máy chiếu à X_X
Thèm quá
Hình như đại gia ở HN , bao giờ cho em đến nhà giao hữu tí
Em chuyên chơi PES nhưng năm nay nó chán quá nên chuyển sang chơi Fifa console , đá với máy ở ngoài quán mãi chả có ai giao hữu cả nên không biết trình đến đâu rồi (ở VN toàn chơi PES mừ)

Game PS3 không bao giờ support được độ phân giải 1080p cả ,
chỉ 1080i là hết cỡ
Trò Fifa này không nhầm chỉ support 720p thôi
Force lên chỉ là native nên không thể nét được
Muốn chơi game 1080p real chỉ có thể dùng PC, cầu mong năm sau EA port bản nextgen lên Pc 8-|

luciano

Active Member

bác chịu khó làm giống em.,

1/ mua cọng nordost màu cam cam, em quên mất model rùi. giá 2tr4 kéo cái đầu phát lại gần máy chiếu.

2/ mua cọng optical hoặc coaxial dài dài, đấu với amly.

vì tiền ít, mình phải ưu tiên hình ảnh, âm thanh trên game chỉ để phụ hoạ (chất lương k tới nổi tệ đâu) thì em thấy phương án này có thể khả thi.

Bác tham khảo nhé. Lúc trước em xài cọng HDMI dài 10m gần 1chai (cũng may mượn của bác Nam) hình bạc và mờ lắm. Em cắm cộng Nordost vào thì hình ảnh rõ lên rất nhiều.

Em chỉ gợi ý, các bác vào góp ý, đừng ném đá em nhé :D

Nhìn_Nghe

Active Member

bác chịu khó làm giống em.,

1/ mua cọng nordost màu cam cam, em quên mất model rùi. giá 2tr4 kéo cái đầu phát lại gần máy chiếu.

2/ mua cọng optical hoặc coaxial dài dài, đấu với amly.

vì tiền ít, mình phải ưu tiên hình ảnh, âm thanh trên game chỉ để phụ hoạ (chất lương k tới nổi tệ đâu) thì em thấy phương án này có thể khả thi.

Bác tham khảo nhé. Lúc trước em xài cọng HDMI dài 10m gần 1chai (cũng may mượn của bác Nam) hình bạc và mờ lắm. Em cắm cộng Nordost vào thì hình ảnh rõ lên rất nhiều.

Em chỉ gợi ý, các bác vào góp ý, đừng ném đá em nhé :D

Nordost của bác dài mấy mét ?
đầu tiên mình dùng sợi 10m Chai nở, 720p thì ngon lành, cho 1080p thì nhiễu giật
hôm sau sang chỗ cậu bán dây mượn sợi 5m về thử 1080p thì ko sao
Lạ 1 chỗ thử TVIX với dây 10m thì ko bị nhiễu

Chẳng lẽ PS3 cho tín hiệu ra yếu hơn TVIX a ?

Hiện tại em đang phải kéo PS3 lại gần máy chiếu, đúng là hy sinh phần tiếng như bác Luciano nói

Về vụ đĩa Fifa 10 đã phát hiện ra nguyên nhân hình bị nhỏ, vì để chế độ 720P trên PS3. Khi cho lên 1080 thì hình to đùng ngã ngửa luôn

binh_gic

Hic , Fifa trên máy chiếu à X_X
Thèm quá
Hình như đại gia ở HN , bao giờ cho em đến nhà giao hữu tí
Em chuyên chơi PES nhưng năm nay nó chán quá nên chuyển sang chơi Fifa console , đá với máy ở ngoài quán mãi chả có ai giao hữu cả nên không biết trình đến đâu rồi (ở VN toàn chơi PES mừ)

Game PS3 không bao giờ support được độ phân giải 1080p cả ,
chỉ 1080i là hết cỡ
Trò Fifa này không nhầm chỉ support 720p thôi
Force lên chỉ là native nên không thể nét được
Muốn chơi game 1080p real chỉ có thể dùng PC, cầu mong năm sau EA port bản nextgen lên Pc 8-|

Em đồng ý với bác "buonnguqua" là đại gia mới đủ khả nagw chơi game bằng máy chiếu, nhưng game ps3 có 1080p mà, nhưng rất hạn chế và chỉ những game phát hành khoảng gần đây thôi, EX: Final fantasy, Granturismo Prologe, heavy rain...

Bên trên