Trải nghiệm bộ đa kênh với 2 loa center

khanhtl1

Ðề: Trải nghiệm bộ đa kênh với 2 loa center

Chà,

Ghép Bi-Amp cho Center thì cách nào tốt nhất các Bác? Em đang thừa amp đây.

Nghĩ nát óc, em chỉ thấy dùng pre-processor và dụng thêm 1 power 2 kênh hoặc đa kênh (up to 7) để ghép bi-amp cho center mà thôi. Ít nhất amp phải có 9 kênh!

Em đang dùng AVR 4308CI có 9 kênh nhưng chỉ có 1 speaker level output cho center. Định ghép 5.1 thế này:

-Bi-amp L/R Front và L/R SRB cho Front
-Đấu L/R SR bình thường.
-1 đường powered-sub
-Preout vào 1 stereo integrated power đã có sẵn 100W để bi-amp vào center.

lehoang40

Mình cũng đã nghĩ như bạn nhưng không ra được. dùng power 2 kênh thường ở ngoài thì nó là stereo, nếu đấu nối có 1 bên loa thì phase có tiếng, phase không, chỉ có cách dùng mono block hoặc loại power có chức năng chuyển qua đánh mono mà thôi, mà mấy con này không rẽ tí nào. Chỉ có mỗi Yamaha A1 là có sẳn 2 đường nên đấu nối 1 loa là OK.

khanhtl1

Mình cũng đã nghĩ như bạn nhưng không ra được. dùng power 2 kênh thường ở ngoài thì nó là stereo, nếu đấu nối có 1 bên loa thì phase có tiếng, phase không, chỉ có cách dùng mono block hoặc loại power có chức năng chuyển qua đánh mono mà thôi, mà mấy con này không rẽ tí nào. Chỉ có mỗi Yamaha A1 là có sẳn 2 đường nên đấu nối 1 loa là OK.

Em chưa đấu thử nhưng cái stereo integrated của em có A+B bác ạ, nhưng không rõ là A+B có được gọi là bi-amp không? Em nghĩ là 1.5 amp hehe

HD Beginner

Chà,

Ghép Bi-Amp cho Center thì cách nào tốt nhất các Bác? Em đang thừa amp đây.

Nghĩ nát óc, em chỉ thấy dùng pre-processor và dụng thêm 1 power 2 kênh hoặc đa kênh (up to 7) để ghép bi-amp cho center mà thôi. Ít nhất amp phải có 9 kênh!

Em đang dùng AVR 4308CI có 9 kênh nhưng chỉ có 1 speaker level output cho center. Định ghép 5.1 thế này:

-Bi-amp L/R Front và L/R SRB cho Front
-Đấu L/R SR bình thường.
-1 đường powered-sub
-Preout vào 1 stereo integrated power đã có sẵn 100W để bi-amp vào center.

Bác mua thêm 1 em A1 nữa đánh riêng cho 2 loa Center ^:)^

myozuka

Member

Em có 1 cái A1 và một cái center :) :) , đang thiếu 1 cái center nữa để được trải nghiệm cảm giác của bác loveBasso....

lehoang40

Em chưa đấu thử nhưng cái stereo integrated của em có A+B bác ạ, nhưng không rõ là A+B có được gọi là bi-amp không? Em nghĩ là 1.5 amp hehe

Vấn đề là chỉ mỗi cái loa center mà amply A, A or B, A+B cũng từ 2 loa đến 4 loa, làm sao đấu? Thêm nửa đấu A+B cs nó giảm 1/2 thì đấu Bi_amp ích gì.

loveBasso

Member

Em có 1 cái A1 và một cái center :) :) , đang thiếu 1 cái center nữa để được trải nghiệm cảm giác của bác loveBasso....

Có điều kiện bác nên thử xài nốt "động cơ" còn lại dành cho center, thú vị lắm đấy bác ạ:)

onggia

Well-Known Member

hichic tiếc là ngoài em A1 ra thì ít em hỗ trợ 2 center quá muốn thử cũng chẳng dễ.

myozuka

Member

Có xèng thì em xúc thêm cái HTM 61.
bác loveBasso dùng cả center B&W và cái made in France rồi, bác review cho em thử công lực của con center Pháp với???

loveBasso

Member

Có xèng thì em xúc thêm cái HTM 61.
bác loveBasso dùng cả center B&W và cái made in France rồi, bác review cho em thử công lực của con center Pháp với???

Cái center Triangle Nabis 222 có kích thước và trọng lượng lớn không thua gì B&W HTM1: rộng 640cm, hậu sâu gần nửa mét và rất nặng. Dòng này xuất xưởng năm 2002 và khá hiếm bác ạ. Nhìn chung, Triangle là hãng loa nổi tiếng nhờ trung âm nên em kỳ vọng nó sẽ tái hiện lời thoại tốt.
Đầu tiên, em test bằng live show C.Dion, giọng hát của diva này được tái hiện rõ ràng, sự rung ngân nghe có độ nét cao và giàu nhạc tính. Dải trầm của cái center này khá mềm mại, không mạnh mẽ và dữ dội như B&W HTM1. Em thấy nó tái hiện tốt dải trung cao, trong khi HTM1 rất mạnh ở trung trầm. Có lẽ vì thế, chúng bổ khuyết cho nhau rất tốt. Em tiếp tục thử nghiệm bộ phim Trân Châu Cảng, lời thoại của nhân vật rõ ràng và khá tự nhiên, đến các trường đoạn chiến đấu, loa trình diễn khá tốt, không hề bị nghẹt hoặc méo.
Vài cảm nhận cá nhân của em!

Đính kèm

• center 222.jpg
    center 222.jpg
    44.1 KB · Xem: 43

lehoang40

Ở Phan Khang hiện đang trưng bày con center BW LCR 600S3, Giá khoảng 7tr, về kích thước và trọng lượng thì như con HTM 61, về âm thanh thì có vẽ lực lưỡng hơn, chỉ tiếc một điều là em đã bị lõm mũi 1 tí (đã được touch lại, nhưng vẫn thấy dấu). Bác nào không ngại chuyện móp mũi lượm em này về rẽ hơn htm61 được vài triêu.

loveBasso

Member

Ở Phan Khang hiện đang trưng bày con center BW LCR 600S3, Giá khoảng 7tr, về kích thước và trọng lượng thì như con HTM 61, về âm thanh thì có vẽ lực lưỡng hơn, chỉ tiếc một điều là em đã bị lõm mũi 1 tí (đã được touch lại, nhưng vẫn thấy dấu). Bác nào không ngại chuyện móp mũi lượm em này về rẽ hơn htm61 được vài triêu.

Cách đây khoảng nửa năm, em có kiếm cho anh bạn được con 600s3 này với giá 2,6 triệu, hàng xài rồi. Về ghép với Rec denon 3500, dải cao nghe tệ quá nên phải mang trả lại cho lái, lỗ mất 200 ngàn. :|

huypham

Member

Em đang dùng 2 loa toàn dải để làm center nè , dùng ampli đèn 2 kênh để đánh cho em nó

huypham

Member

Em ít coi phim , phần lớn sử dụng bộ dàn này để coi các chương trình ca nhạc đa kênh nên em rất hài lòng về em nó bác ạ ! Một phần đồ có sẵn không sử dụng tới nên em tháo loa con đóng loa center để chơi . Nghe em nó rất tình cảm đối với các bộ phim tình cảm còn phim hành động thì em nó không thể hiện tốt lắm , hơi chậm .

loveBasso

Member

Em ít coi phim , phần lớn sử dụng bộ dàn này để coi các chương trình ca nhạc đa kênh nên em rất hài lòng về em nó bác ạ ! Một phần đồ có sẵn không sử dụng tới nên em tháo loa con đóng loa center để chơi . Nghe em nó rất tình cảm đối với các bộ phim tình cảm còn phim hành động thì em nó không thể hiện tốt lắm , hơi chậm .

Chúc mừng bác có con center rất độc đáo.

Bên trên