Tôn giáo Công nghệ - Phần 1: Sự cuồng tín kì lạ

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Ðề: Tôn giáo Công nghệ - Phần 1: Sự cuồng tín kì lạ

Bài viết thể hiện quan điểm của tác giả về chủ đề đam mê công nghệ....Quan điểm thì không có đúng hay sai mà tùy thuộc vào suy nghĩ từng người.

Tuy nhiện, việc so sánh niềm đam mê công nghệ với tín ngưỡng, tôn giáo hay các vấn đề về thờ cũng tổ tiên là không nên , vì sẽ động chạm hay thậm chí là xúc phạm, báng bổ tới đức tin của mọi người. Đặc biệt, những tấm hình lồng ghép trong bài viết là không thể chấp nhận được.

Bài viết có liên quan với chủ đề tôn giáo - vi phạm nội quy diễn đàn. Ban quản trị nên sớm có ý kiến.

bác này làm quá=; . Bài này người ta có viết chuyên sâu hay bới móc gì về tôn giáo đâu mà khó chịu vậy =;

love_yejin

Huyền Thoại

Vô thần và vô học ranh giới nó mong manh lắm bác nhé !

không hiểu bạn học tới đâu mà phát biểu câu này, chả liên quan gì giữa hai cái đó

còn về bài viết, mình thấy không có gì nặng nề ở đây cả, chỉ là một so sánh ẩn dụ, nghĩa là sự say mê đến phát cuồng thôi, mình đọc thấy khá vui và chính xác, nên bàn về những điều bài viết đưa ra chứ không phải bắt bẻ từng câu chữ hay sự so sánh ước lệ

Omega3

Re: Ðề: Tôn giáo Công nghệ - Phần 1: Sự cuồng tín kì lạ

không hiểu bạn học tới đâu mà phát biểu câu này, chả liên quan gì giữa hai cái đó

còn về bài viết, mình thấy không có gì nặng nề ở đây cả, chỉ là một so sánh ẩn dụ, nghĩa là sự say mê đến phát cuồng thôi, mình đọc thấy khá vui và chính xác, nên bàn về những điều bài viết đưa ra chứ không phải bắt bẻ từng câu chữ hay sự so sánh ước lệ

Có cần phải lấy tôn giáo ra làm ẩn dụ không bác
Tôi là người có đạo nên cảm thấy bị xúc phạm bằng những hình ảnh minh hoạ trong bài viết này
To symphony : Bác xoá bài tôi vì lý do ngôn từ, nói thật bác thế là còn nhẹ đấy so với những ngôn từ và hình ảnh báng bổ tôn giáo trong bài viết này. Nếu bác là người công giáo bác sẽ nghĩ sao

love_yejin

Huyền Thoại
Ðề: Re: Ðề: Tôn giáo Công nghệ - Phần 1: Sự cuồng tín kì lạ

đã nói là đừng quá nặng nề, bạn hãy nêu ra thử có gì xấu trong các hình đó, báng bổ chỗ nào? mình cũng là người nghiên cứu tôn giáo nhiều và chẳng thấy có gì báng bổ ở đây cả

symphony

Well-Known Member
Re: Ðề: Tôn giáo Công nghệ - Phần 1: Sự cuồng tín kì lạ

To symphony : Bác xoá bài tôi vì lý do ngôn từ, nói thật bác thế là còn nhẹ đấy so với những ngôn từ và hình ảnh báng bổ tôn giáo trong bài viết này. Nếu bác là người công giáo bác sẽ nghĩ sao

Em thấy comment này không phù hợp lắm thôi chứ không liên quan đến đề tôn giáo hay ý gì khác đâu ạ. :)

Trích dẫn:

Omega3 đã viết:
Vô thần và vô học ranh giới nó mong manh lắm bác nhé !

laudaisoi

đã nói là đừng quá nặng nề, bạn hãy nêu ra thử có gì xấu trong các hình đó, báng bổ chỗ nào? mình cũng là người nghiên cứu tôn giáo nhiều và chẳng thấy có gì báng bổ ở đây cả
Các bạn ấy cứ thấy trích dẫn câu của Marx là nhảy dựng lên, chụp cho cái mũ báng bổ.

hdd-hdp

Vớ vỉn, chả thấy có gì liên quan đến tôn giáo của con người ở đây cả. Các bác kia cứ hay nhạy cảm!

NamirPro

Member

Ông không thấy ông đang xúc phạm những người theo đạo thiên chúa như tôi bằng những tấm hình đó hả?

Chỉ có những thằng điên mới thờ công nghệ và coi nó là 1 tôn giáo

bạn theo thiên chúa giáo thì thây kệ bạn chứ, ai động chạm gì tới tôn giáo của bạn đâu mà bạn sủa nhặng xị lên ?

tấm hình Steve phỏng theo hình chúa, theo mình chả có gì để gọi là báng bổ, chả có gì gọi là xúc phạm

tác giả bài viết không vẽ ra cái hình đó, chỉ lấy làm minh họa rằng người người tôn sùng Steve và Apple như những vị thánh trong lòng họ, vì đã cho họ nhiều đặc ân mà trước đây họ không hề có. có trách thì trách người đã làm nên tấm hình ấy đấy

người nước ngoài họ theo đạo thiên chúa, và họ minh họa hình steve theo những hình ảnh của chúa, để thể hiện 1 cảm xúc của họ. nói như bạn, họ có bị khùng không mà tự báng bổ tôn giáo mình ?

bài viết này, tui thấy nên nhìn nhận theo 1 cách khách wan hơn, chỉ đơn giản nói lên 1 xu hướng của con người trong thời buổi công nghệ hiện nay, con người phát cuồng công nghệ đến mức cho rằng đó là tôn giáo. chữ "tôn giáo" đơn giản chỉ là 1 cách nói wá để cho người nghe biết rằng mức độ lớn lao của việc cuồng công nghệ thôi. ai bắt bạn đem cái đt lên bàn thờ mà thờ ? ngu àh ?

thời buổi giải trí, cái gì vui được thì đều là hay, còn đúng hay không thì bản thân mỗi người tự có nhận xét cho riêng mình. chả ai ép uổng gì bạn hết

riêng tui, tui like like like bài viết này, đọc vui phết ! (và cũng phản ánh đúng nữa)

P.s : toàn thấy công giáo, thiên chúa giáo vô nhặng xị nhỉ? học đạo phật đi, tịnh tâm cho tâm hồn nó thanh tịnh. không phải đi lễ định kì nhưng vẫn thấy đời tươi đẹp :))

Ceibga

Member

Tôi là người có đạo nên cảm thấy bị xúc phạm bằng những hình ảnh minh hoạ trong bài viết này

những hình bác đưa lên nhìn phản cảm quá ,? nhất là ss ,

ToRuong

em thần tượng Bác Hồ, trong tim lúc nào cũng có bác, và luôn mong bác thật nhiều =]]

lemboo

Active Member

càng đọc càng rối

mashjun8

Member

Bài viết chuẩn ghê. đợi bài tiếp theo vì mình cũng vô thần =)

1110chien

562977

ai chế cái hình này thế,nói thẳng là quá mất dậy

KoolFire

Member

Cái nào đáp ứng được nhu cầu và túi tiền là xài, cần gì fải là tín đồ, chiên hay dê chứ!?
Mục đích của công nghệ chỉ là phục vụ nhu cầu của con người mình thôi mà, sao lại fải làm nô lệ cho nó để rồi đọc bài này và thấy "nhột"?! khó hiểu thật!

Mu_mylove

Riêng bạn chủ :

Bạn chủ tự cho mình là
vì mình là kẻ vô thần, thấy gì logic thì nói.
. Tuy nhiên : bạn không thể viết những câu như bên dưới theo lỗi suy nghĩ được gọi là logic của riêng cá nhân bạn.

Theo như Marx đã từng định nghĩa, “tôn giáo là thuốc phiện của nhân dân, là tiếng thở dài của quần chúng lao động”. Thực chất thì với mình điều này hoàn toàn chính xác. Trong cái buổi sơ khai mê muội ngu si của loài người, những thứ được gọi là khoa học căn bản bây như hiện tượng thiên nhiên, vật lí, hóa học, địa lí hầu như không thể được giải thích, vì biết quái gì mà giải thích. Tuy thế, tìm hiểu và học hỏi là điều vốn có của một giống loài trí tuệ, con người chúng ta không thể lí giải mọi thứ theo logic học nên dần tự mường tượng ra một thế lực siêu nhiên nào đó để giải thích cho những gì mình thấy. Dần dà họ tin vào đó, suy tôn thế lực siêu nhiên là chúa trời cai quản, và họ là những con chiên ngoan đạo. Tôn giáo ra đời từ đó.
.

Xin thưa với bạn chủ là :

Chúng tôi là những con người trưởng thành , chúng tôi có chí khôn và bộ óc để có thể nhận biết được đức chúa trời , người mà chúng tôi đang tôn thờ từ đâu mà có và từ đâu mà đến.

Không đợi đến phiên bạn , với những thứ suy nghĩ logic của cá nhân bạn để viết ra lời báng bổ vào đức tin và chúa của chúng tôi.

Đối với các mod và admin của diễn đàn này :

Chả biết có bao nhiêu mod và admin trong cái diễn đàn này đang thờ đạo thiên chúa lại có thể chấp nhận 1 bài viết kiểu này. Nếu các mod chấp nhận thì có 2 khả năng :

Các mod cũng là kẻ vô thần , vô đạo và vô tôn giáo ... Khả năng còn lại là : đức tin của các mod vào thiên chúa quá thấp.

Alabama

Riêng bạn chủ :

Bạn chủ tự cho mình là . Tuy nhiên : bạn không thể viết những câu như bên dưới theo lỗi suy nghĩ được gọi là logic của riêng cá nhân bạn.

.

Xin thưa với bạn chủ là :

Chúng tôi là những con người trưởng thành , chúng tôi có chí khôn và bộ óc để có thể nhận biết được đức chúa trời , người mà chúng tôi đang tôn thờ từ đâu mà có và từ đâu mà đến.

Không đợi đến phiên bạn , với những thứ suy nghĩ logic của cá nhân bạn để báng bổ vô đức tin và chúa của chúng tôi.

Đối với các mod và admin của diễn đàn này :

Chả biết có bao nhiêu mod và admin trong cái diễn đàn này đang thờ đạo thiên chúa lại có thể chấp nhận 1 bài viết kiểu này. Nếu các mod chấp nhận thì có 2 khả năng :

Các mod cũng là kẻ vô thần , vô đạo và vô tôn giáo ... Khả năng còn lại là : đức tin của các mod vào thiên chúa quá thấp.

Gớm, cứ lấy nick chính mà post, cần gì reg mới. Không biết có thật lý do chính là tôn giáo hay là đụng chạm fan cuồng quá nên lấy lý to tẩy chay bài này.

Làm gì nghiêm trọng thế, tôi cũng trong đạo mà thấy bình thường, bạn có thể tin "người mà chúng tôi đang tôn thờ từ đâu mà có và từ đâu mà đến", còn bác chủ dẫn chứng từ khoa học hiện đại có cơ sở, dù trong mỗi đạo giáo đều có nguồn gốc riêng đặt biệt của mỗi đạo, nếu là người có lập trường, có lòng tin tôi sẽ tin cả 2 dù là mâu thuẩn. Đó chính là tâm linh và thực tại.

Miễn bàn về tôn giáo ở đây, chỉ là những dẫn chứng để suy ra những gì có trong công nghệ tại một diễn đàn công nghệ.

taurusvt212

iFan nhưng không tới mức nghiêm trọng như trong bài bạn đề cập
yêu gia đình . yêu bạn gái thế là đủ . còn lại như gió thoảng qua :))

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên