Tốc độ copy từ HDD sang HDD

trankkla

Member
Mình copy phim từ HDD 1 sang HDD 2 ( cùng gắn trong case ) thấy tốc độ copy là 65MB /s , chép 1 ổ đầy 1T hết gần 3 giờ .Không biết tốc độ này là nhanh hay chậm , nếu bro nào có cách nào chép nhanh hơn thì làm ơn chỉ giùm mình .
cám ơn nhiều

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Tốc độ copy từ HDD sang HDD

Còn phụ thuộc vào hệ điều hành nữa bạn ạ. Tôi copy giữa 2 HDD dùng esata trên nền Vista 64bit đạt 80MB/s.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình copy phim từ HDD 1 sang HDD 2 ( cùng gắn trong case ) thấy tốc độ copy là 65MB /s , chép 1 ổ đầy 1T hết gần 3 giờ .Không biết tốc độ này là nhanh hay chậm , nếu bro nào có cách nào chép nhanh hơn thì làm ơn chỉ giùm mình .
cám ơn nhiều

Nếu tốc độ này ổn định thì là nhanh rồi đấy bạn

phongtran

Member

Quá nhanh rồi bác ơi.

Em copy:
- từ internal HDD (5400prm) -> internal HDD (5400prm): 20MB/s
- từ external HDD (Seagate Agent Desktop, 7200prm, 16M cache) -> laptop (5400rpm) qua USB 2.0: 20MB/s
- external HDD (7200prm) -> external HDD (7200prm) qua USB 2.0: chỉ được 15MB/s

Ko hiểu sao lại chậm như thế, vì theo lý thuyết USB 2.0 là 480Mbs ~ 60MB/s, nếu phụ thuộc vào tốc độ HDD thì tại sao externel -> external còn chậm hơn nữa.
Em dùng Vista

Chỉnh sửa lần cuối:

tui

Member

Cứ USB 2.0 thì cứ ~1Gb 1 phút.

còn bro trankkla chép 1T mất 3hrs là nhanh lắm rồi á.

arionred

Member

Tôi copy từ 2 ổ Seagate 500G/32M/sata2 và Xtreme 1T/32M/Sata2 đạt tốc độ 107MB/s

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tôi copy từ 2 ổ Seagate 500G/32M/sata2 và Xtreme 1T/32M/Sata2 đạt tốc độ 107MB/s

Nếu xét về tốc độ kỷ lục thì tớ lên được 137MB/s cơ, nhưng tốc độ này không ổn định, chỉ đạt được và duy trì được trong khoảng thời gian nào đó thôi.

NganGiang

Member

Các bạn copy cách nào mà lên dữ vậy ? Máy mình 2 ổ SATA2 mà copy qua lại cũng chỉ có mấy chục MB/s thôi ah. Đó là đã dùng TeraCopy trong môi trường Vista rồi ah..hic..

nmt1978

Member

Cho mình hỏi chút là mình cũng muốn cài Vista 64bit nhưng không biết là các software hiện nay có dùng được trên hệ điều hành này không? và 64 bits thì nhanh gì hơn so với 32 bits

nghe&nhin

Member

Còn phụ thuộc vào hệ điều hành nữa bạn ạ. Tôi copy giữa 2 HDD dùng esata trên nền Vista 64bit đạt 80MB/s.

mình cũng xài Vista 64bit, dùng tera copy mà max speed cũng chỉ có 22MB/s thui 8-x, đó là copy từ external -> internal HDD ^:)^

phongtran

Member

Cho mình hỏi chút là mình cũng muốn cài Vista 64bit nhưng không biết là các software hiện nay có dùng được trên hệ điều hành này không? và 64 bits thì nhanh gì hơn so với 32 bits

64 bit hơi bị kén phần mềm, có 1 số phần mềm 32 bit chạy ko được. nên bác đừng install.

quocthien

Để copy nhanh thì có thể dùng một số phần mềm tăng tốc copy như là
Tetra copy; Fast copy; Super copier...

Theo kinh nghiệm của tôi thì nên dùng Tetra copy (tăng tốc lên 300%) vừa nhanh vừa ít lỗi.

Ai quan tâm thì search trên Google; chứ lâu nay mình không sử dụng nên không biết tìm đâu để up cho mọi người nữa

manhthang

Huyền Thoại

Tôi đang dùng Vista Ultimate 64bit đây. Ngoại trừ 1 số phần mềm cũ không tương thích sử dụng Vista x64 rất đã vì xử lý nhanh vô cùng. Khả năng trình diễn media rất tốt và đẹp. Đặc biệt là gắn 4 thanh Ram 2GB vào là nhận đủ 8GB chứ không như Vista 32bit hay XP.

Về tốc độ copy, nếu bật AHCI lên tốc độ đạt tới 137MB, khi tắt là 90M/s nhưng vì máy còn cài XP nên đành phải hy sinh. Vista copy nhanh hơn nhiều so với Teracopy nhé.
Tôi dùng XP cài teracopy tốc độ copy đạt 30M/s, Vista 64 cài tera đạt 45M/s, Vista 32 đạt 70M/s, Vista 64 đạt 90M/s.

anhdxt

Member

tốc độ copy phụ thuộc vào nhiều yếu tố: tốc độ ổ cứng, băng thông truyền dữ liệu, chipset điều khiển, HĐH có cài trên ổ copy hay không...và phụ thuộc khá nhiều vào dung lượng còn trống của ổ cứng

Louis

Nghe nói xài Tera Copy nhìu HDD bị bad fải ko ta :-??

Bên trên