THẮT MẮT BIẾT HỎI AI

whitevndragon

Active Member
THẮC MẮC BIẾT HỎI AI

Em không rành về âm thanh, ánh sáng nên thắt mắt 1 việc thế này em có dàn Pioneer ( http://www.tara.com.vn/mainpage/product.php?id=52&l=1 ), dùng cũng gần 5 năm , hôm trước khi đang mở thì cục sub đánh văn từ lỗ tròn phía trước ra mấy miếng mút bể ( màu đen và dẽo giống kẹo dẽo của con nít hay ăn). Lúc này em mới lấy cục sub ra coi thì thấy nó chỉ có 1 loa ở mặt sau và mặt loa này lại quay ra phía sau. Em không hiểu tại sao loa của cục sub lại quay ra sau, và mấy miếng mút kia bị đánh bể như vậy ảnh như thế nào tới cục sub, chỉ biết là sau khi mấy miếng mút bị bể văng ra thì tiếng bass nghe hình như nhão hơn. ACE nào rành về âm thanh giải thích giùm. CẢM ƠN NHIỀU.

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member
Ðề: THẮT MẮT BIẾT HỎI AI

văng ở cái lỗ thông hơi ra thì chắc là mấy cái miếng bị lỗ thông hơi rồi bác ạ,bị nén lâu ngày bật ra thôi,nói chung là cũng không ảnh hưởng gì lắm.

thithanh

Member

Các âm trầm (bass) ko có giá trị trong hiệu ứng lập thể (ko định vị được) vì vậy ko quan trọng lắm về vị trí của nó. Trong các cục sub để khai thác triệt để dung tích và kich thước thùng loa, nhiều khi loa được quay ko phải ra phía trước (có thể là ra cạnh bên hoặc phía sau) và lỗ thông hơi để thoát sóng âm phía sau màng loa. Quan trọng nhất là việc ngăn cách sóng âm trước và sau màng loa vì chúng trái chiều nhau (ngược phase) nếu gặp ở nhưng quãng cách thời gian (interval) bật lợi thì tự khử nhau. Trong các thùng loa, vách thường được lót một lớp mút hoặc bông sơ mục đích chống tiêng vang dội lại từ vách thùng loa có thể dẫn đến những giao thoa trái pha gây bất lợi cho chất âm. Chưa được tiếp cận với bộ loa như của bạn, nhưng theo như bạn tả thì lớp mút trong thùng loa của bạn đã bị lão hóa. Bạn có thể thay nó bằng mút giống như loại bọc đệm ghế dầy cỡ 3-4cm là được (mỏng quá ít tác dụng còn dầy quá mất dung tích thùng loa.

lan806

Well-Known Member

Sub của bạn là sub hơi nên bên trong chẳng có gì ngoài loa và tấm hút âm. với loại này chắc không bao giờ người ta nút ống thoát hơi cả vì thường với bộ dàn AIO thường tần số cắt đặt rất cao. Nếu bạn đã từng tháo loa ra rồi bạn có thể so sánh mảnh mút rơi ra đó trùng với chỗ nào trong thùng. Nếu là tấm tiêu âm thì thay cả tấm như ý kiến bác bên trên vừa nói. Còn nếu cái mảnh văng ra mà nó là cái viền cao su quanh nón loa thì phải mang ra thợ để thay vì bạn không thể thay nó được đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

Em không rành về âm thanh, ánh sáng nên thắt mắt 1 việc thế này em có dàn Pioneer ( http://www.tara.com.vn/mainpage/product.php?id=52&l=1 ), dùng cũng gần 5 năm , hôm trước khi đang mở thì cục sub đánh văn từ lỗ tròn phía trước ra mấy miếng mút bể ( màu đen và dẽo giống kẹo dẽo của con nít hay ăn). Lúc này em mới lấy cục sub ra coi thì thấy nó chỉ có 1 loa ở mặt sau và mặt loa này lại quay ra phía sau. Em không hiểu tại sao loa của cục sub lại quay ra sau, và mấy miếng mút kia bị đánh bể như vậy ảnh như thế nào tới cục sub, chỉ biết là sau khi mấy miếng mút bị bể văng ra thì tiếng bass nghe hình như nhão hơn. ACE nào rành về âm thanh giải thích giùm. CẢM ƠN NHIỀU.

Cty tiếp thị Bến Thành còn hoạt động không bác??? Sao kg thấy showroom của nó vậy ta?

Thichxem

Bác nên đổi cái tiêu đề là "Thắc Mắc " đã
Còn cái loa nó quay ra đâu cũng được, ko ảnh hưởng gì cả Bác ạ

whitevndragon

Active Member

Cảm ơn các bác đã góp ý giải thích giùm. Vậy em có cần thiết phải thay miếng mút khác ko? Miếng mút bị bể văng ra nó tròn bằng cái lổ tròn phía trước và hình như dày khoảng 1 cm.

whitevndragon

Active Member

Cty tiếp thị Bến Thành còn hoạt động không bác??? Sao kg thấy showroom của nó vậy ta?

Hình như nó vẫn là nhà phân phối của Pioneer đó bác. Em vô Pioneer Việtnam vẫn thấy nó là nhà phân phối , nhưng hỏng thấy showroom ở đâu.

vinagoh

Well-Known Member

Hình như nó vẫn là nhà phân phối của Pioneer đó bác. Em vô Pioneer Việtnam vẫn thấy nó là nhà phân phối , nhưng hỏng thấy showroom ở đâu.

Em nghi là "treo đầu dê bán thịt chó" quá! Gọi đt đến cty thì bảo số đt này của cty tổ chức sự kiện! ^:)^

lehoang40

Cảm ơn các bác đã góp ý giải thích giùm. Vậy em có cần thiết phải thay miếng mút khác ko? Miếng mút bị bể văng ra nó tròn bằng cái lổ tròn phía trước và hình như dày khoảng 1 cm.

Cái miếng mút màu đen này để nhét vào cái lổ thông hơi của các loa bass reflex đấy bác, thường khi mua loa mới, trong thùng xốp nhà sản xuất sẽ đẻ 1 -2 cục cho chủ nhân tùy nghi sữ dụng, nó nhằm mục đích cho bác có thể gia giảm độ trầm-rè của bass, nếu bác thấy nghe tiếng bass hiện tại ổn thì thôi, còn nếu thấy nó hơi to hay rè thì tìm miếng mút khác mà nhét vào.

whitevndragon

Active Member

Cái miếng mút màu đen này để nhét vào cái lổ thông hơi của các loa bass reflex đấy bác, thường khi mua loa mới, trong thùng xốp nhà sản xuất sẽ đẻ 1 -2 cục cho chủ nhân tùy nghi sữ dụng, nó nhằm mục đích cho bác có thể gia giảm độ trầm-rè của bass, nếu bác thấy nghe tiếng bass hiện tại ổn thì thôi, còn nếu thấy nó hơi to hay rè thì tìm miếng mút khác mà nhét vào.

Đúng là e thấy bass có bị ảnh hưởng, bây giờ tìm mút đó ở đâu để gắn vô hả bác, hay lấy đại mút nào cũng được. Thank !

whitevndragon

Active Member

Nhân đây e xin hỏi thêm các bác là dàn máy này trên mặt máy có chữ dts nhưng ngỏ vào chỉ có ngỏ trắng-đỏ, như vậy khi e coi HD từ PC âm thanh vào dàn này có phài là analog ko? vì e thấy âm thanh vẫn ra đầy đủ các loa. Dàn này đến giờ e cũng tạm hài lòng khi xem phim và nghe nhạc. Cảm ơn mọi người.

lehoang40

Đúng là e thấy bass có bị ảnh hưởng, bây giờ tìm mút đó ở đâu để gắn vô hả bác, hay lấy đại mút nào cũng được. Thank !

Miếng mousse nào cũng được bác, mục đích là làm giảm vận tốc của hơi từ loa bass ép vào thùng.

Nhân đây e xin hỏi thêm các bác là dàn máy này trên mặt máy có chữ dts nhưng ngỏ vào chỉ có ngỏ trắng-đỏ, như vậy khi e coi HD từ PC âm thanh vào dàn này có phài là analog ko? vì e thấy âm thanh vẫn ra đầy đủ các loa. Dàn này đến giờ e cũng tạm hài lòng khi xem phim và nghe nhạc. Cảm ơn mọi người.
Mình đoán rằng bộ loa của bác là có từ một dàn AIO, nếu đúng vậy thì nó còn có cái receiver hoặc DVD tích hợp receiver có giải mã DTS nửa bác ơi, nếu chỉ mỗi mấy cái loa thì không thể có giải mã DTS đâu.

whitevndragon

Active Member

Dàn máy của e là dàn AIO, trên mặt cục dvd có chữ Digital dts surround, Dolby digital pro logic II. nhưng chỉ có ngỏ vô bông sen. Nếu âm thanh vô từ PC có tín hệu DTS thì máy có nhận được ko vì chỉ input bằng ngỏ bông sen, tuy vậy loa font, surround, sub đều có âm thanh và cũng ấn tượng lắm. Có người nói âm thanh đó chỉ là giả lập thôi. Thật ra thì e cũng thấy ok với âm thanh của nó ko thể đòi hỏi hơn, nhưng muốn hiểu thêm là âm thanh mình đang nghe là nhận đúng từ nguồn phát hay chỉ là giả lập từ dàn máy ra. Thank bác lehoang40 và mọi người.

laodatma

Member

Dàn máy của e là dàn AIO, trên mặt cục dvd có chữ Digital dts surround, Dolby digital pro logic II. nhưng chỉ có ngỏ vô bông sen. Nếu âm thanh vô từ PC có tín hệu DTS thì máy có nhận được ko vì chỉ input bằng ngỏ bông sen, tuy vậy loa font, surround, sub đều có âm thanh và cũng ấn tượng lắm. Có người nói âm thanh đó chỉ là giả lập thôi. Thật ra thì e cũng thấy ok với âm thanh của nó ko thể đòi hỏi hơn, nhưng muốn hiểu thêm là âm thanh mình đang nghe là nhận đúng từ nguồn phát hay chỉ là giả lập từ dàn máy ra. Thank bác lehoang40 và mọi người.

Mấy cái Digital dts surround, Dolby digital pro logic II chỉ có tác dụng khi bác chơi đĩa DVD thôi, imput của mấy cái AIO thường chỉ chấp nhận stereo 2ch analog (thế họ mới bán được mấy cái avr chứ :D). Bác lấy âm thanh từ PC ra trừ khi có các cổng fỉber, coaxial (mà có cũng chẳng xài được với bộ AIO của bác vì nó có imput digital đâu) thì chắc là câu dây 1 đầu jáck 3,5" 1 đầu 2 jack hoa sen thì đương nhiên là tín hiệu analog 2ch (khi đó tiếng ra mấy cái loa sub, souround chi là giả lập chứ chẳng có DTS gì hết).

laodatma

Member

bác cho hỏi mấy ngõ đó ghi thế nào? nếu có coaxial thì Receiver của bộ AIO giải mã đc DTS, còn 6 giắc bông sen thì DVD giải mã, con receiver lúc này làm tăng âm thôi, như vậy vẫn là DTS, chỉ là chất không bằng dàn rời.
Giả lập khi từ DVD bác vô Receiver bằng L/R mà ra loa 5.1 có hiệu ứng surround. thì lúc này receiver giả lập 2.0 thành 5.1, mà amp giả lập đc DTS thì nó phải giải mã đc. :), em nghĩ thế :)

Tất nhiên nó phải đề chung chung là imput còn nếu là ngõ vào coaxial hay fiber thì nó sẽ ghi rõ là digital imput. DVD riêng biệt (nhất là mấy chu đầu tung của) hay có 6 jack bông sen như bác nói còn DVD kèm mấy cái dán AIO thì tôi chưa được "diện kiến" lần nào nhưng chắc không có đâu :D khi đó nếu AVR cuả bác có multichanel imput (cũng là hệ thống 6 jack bông sen luôn) thì sẽ đúng như bác nói (avr chỉ làm nhiệm vụ khuyếch đại chứ chẳng giải mã gì hết) nhưng AIO cũng chẳng có cái imput này luôn. Cần phân biệt vụ giả lập với giải mã bác nhé, giải mã là phần phát chỉ đưa sang avr tín hiệu thô (raw) còn amly sẽ giải mã để đưa ra loa các âm thanh đúng như lúc ghi lại (vd: front là nhạc nền, center là thoại, suround và sub là những âm thanh như tiếng máy bay, sấm nổ ...) còn giả lập thì chỉ đơn giản là việc tạo hiệu ứng đưa ra các loa với độ trễ khác nhau để người nghe cảm thây "phê" hơn nếu như không giả lập.

Túm văn lại mấy cái này cần phải đặt vào hệ thông thật để rõ mấy khái niệm chứ cứ lẫn lộn hệ thông riêng biệt (VD: DVD với avr ...) với những hệ thống AIO thì dễ "em nghĩ thế" như bác ngay! :D

Bên trên